Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
    memo
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

Thành lập Tổ chuyên gia đấu thầu và Tổ thẩm định đấu thầu

Nhờ các bác chỉ giáo em với ạ! Trong chào hàng cạnh tranh thì có nhất thiết phải thành lập cả 2 Tổ thẩm định và Tổ chuyên gia k??? Chức năng, nhiệm vụ của 2 Tổ trong Luật Đấu thầu quy định k rõ lắm. Em "mạn phép" chi tiết:
    1. Tổ chuyên gia đấu thầu: thực hiện xây dựng kế hoạch chào hàng, hồ sơ yêu cầu, tổ chức chào hàng, đánh giá các hồ sơ đề xuất (báo giá), lựa chọn chủng loại, chất lượng tài sản, hàng hoá, tổng hợp quá trình lựa chọn nhà thầu và trình Lãnh đạo lựa chọn nhà thầu trúng thầu.
    2. Tổ thẩm định đấu thầu: thực hiện thẩm định kế hoạch chào hàng, hồ sơ yêu cầu, kết quả chào hàng và trình Lãnh đạo lựa chọn nhà thầu trúng thầu.
    Vậy các bác cho ý kiến giúp em. Em xin chân thành cảm ơn cả nhà ta nhé!!! (Gấp lắm ạ!!!!)
    Sửa lần cuối bởi TuvanXD246; 22-10-2008 lúc 04:33 PM.

Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi memo Xem bài viết
    Nhờ các bác chỉ giáo em với ạ! Trong chào hàng cạnh tranh thì có nhất thiết phải thành lập cả 2 Tổ thẩm định và Tổ chuyên gia k??? Chức năng, nhiệm vụ của 2 Tổ trong Luật Đấu thầu quy định k rõ lắm. Em "mạn phép" chi tiết:
    1. Tổ chuyên gia đấu thầu: thực hiện xây dựng kế hoạch chào hàng, hồ sơ yêu cầu, tổ chức chào hàng, đánh giá các hồ sơ đề xuất (báo giá), lựa chọn chủng loại, chất lượng tài sản, hàng hoá, tổng hợp quá trình lựa chọn nhà thầu và trình Lãnh đạo lựa chọn nhà thầu trúng thầu.
    2. Tổ thẩm định đấu thầu: thực hiện thẩm định kế hoạch chào hàng, hồ sơ yêu cầu, kết quả chào hàng và trình Lãnh đạo lựa chọn nhà thầu trúng thầu.
    Vậy các bác cho ý kiến giúp em. Em xin chân thành cảm ơn cả nhà ta nhé!!! (Gấp lắm ạ!!!!)
    Mình không thấy có qui định nào phải thành lập cả 2 Tổ thẩm định và Tổ chuyên gia.
    Bạn tham khảo điều 43 Nghị định 58.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.

memo
    Trích dẫn Gửi bởi minhtuong Xem bài viết
    Mình không thấy có qui định nào phải thành lập cả 2 Tổ thẩm định và Tổ chuyên gia.
    Bạn tham khảo điều 43 Nghị định 58.
    Cảm ơn anh! Nhưng ý sếp em muốn cho khách quan => Bắt buộc phải có thẩm định lại kỹ càng, nên phải thành lập cả 2 Tổ. Vậy nhiệm vụ của 2 Tổ như vậy có đc k ạ??? Và cho em hỏi 1 tẹo nữa: Nếu thành lập cả Tổ thẩm định thì chỉ cần 1 báo cáo thẩm định tương tự như mẫu Quyết định 1068/2008/QĐ-BKH đúng k ạ? Bên em có thể tách Báo cáo thẩm định thành các Biên bản thẩm định nhỏ đc k??? Em xin chân thành cảm ơn!

Chiến sỹ thi đua của ngành lestrong's Avatar
    Thanks
    13
    Bạn không nói rõ nguồn vốn của bạn là gì nên mọi người cũng khó thảo luận cho bạn.

Đối với những dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu thì đã có quy định rõ về tổ chức của Bên mời thầu, Tổ chức thẩn định, Chủ đầu tư, Cấp quyết định đầu tư,...bạn có thể tham khảo thêm tại Luật Đấu thầu (tại các Điều 4, từ 60-65) và Nghị định 58Cp (từ các Điều 54-59) để được rõ.

Đối với các nguồn vốn không thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu thì bạn có thể vận dụng Luật và Nghị định 58Cp để lựa chọn nhà thầu.
    "V? t?, v? h?n, v? nan s? - h?u t?m, h?u l?c, h?u th?nh c?ng"

Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Thanks
    0
    Cảm ơn anh! Nhưng ý sếp em muốn cho khách quan => Bắt buộc phải có thẩm định lại kỹ càng, nên phải thành lập cả 2 Tổ. Vậy nhiệm vụ của 2 Tổ như vậy có đc k ạ??? Và cho em hỏi 1 tẹo nữa: Nếu thành lập cả Tổ thẩm định thì chỉ cần 1 báo cáo thẩm định tương tự như mẫu Quyết định 1068/2008/QĐ-BKH đúng k ạ? Bên em có thể tách Báo cáo thẩm định thành các Biên bản thẩm định nhỏ đc k??? Em xin chân thành cảm ơn!
    Đương nhiên là chủ đầu tư có quyền thành lập các tổ giúp việc cho mình trong quá trình lựa chọn nhà thầu. Tuy nhiên, được thành lập tổ nào và quyền hạn của các tổ đến đâu thì còn phụ thuộc vào nguồn vốn.

Trong trường hợp gói thầu của bạn thuộc phạm vi áp dụng luật đấu thầu:
    1. Tổ chuyên gia đấu thầu như trên là được.
    2. Tổ thẩm định: còn tùy thuộc giá gói thầu, và lưu ý CĐT chỉ được thành lập tổ thẩm định cho nội dung mà mình được quyền phê duyệt.
    - Gói thầu từ 1 tỉ trở lên: người quyết định đầu tư phê duyệt (hoặc ủy quyền) kết quả chào hàng, do vậy tổ thẩm định (kết quả chào hàng) sẽ do người QĐĐT lập (trừ trường hợp người quyết định đầu tư ủy quyền CĐT phê duyệt).
    - Gói thầu dưới 1 tỉ: Chủ đầu tư phê duyệt kết quả chào hàng, do vậy tổ thẩm định (kết quả chào hàng) sẽ do CĐT lập.
    3. Bạn nên dùng một bản báo cáo thẩm định tổng hợp.
    Sửa lần cuối bởi minhtuong; 23-10-2008 lúc 04:18 PM.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.

memo
    Cảm ơn 2 bác rất nhiều. Em xin bổ sung thêm bên em dùng vốn Ngân sách Nhà nước ạ. Và còn 1 điều em thắc mắc: Điều 43 Nghị định 58 quy định về chào hàng cạnh tranh không nhắc đến việc thành lập Tổ thẩm định nhưng điểm a) khoản 4 Điều 43 lại nhắc đến báo cáo thẩm định => Vậy báo cáo thẩm định này có phải của Tổ thẩm định lập hay k?Em là dân nghiệp dư nên rất mong các bác chỉ giáo! Tks vm!

Chiến sỹ thi đua của ngành lestrong's Avatar
    Thanks
    13
    Cảm ơn 2 bác rất nhiều. Em xin bổ sung thêm bên em dùng vốn Ngân sách Nhà nước ạ. Và còn 1 điều em thắc mắc: Điều 43 Nghị định 58 quy định về chào hàng cạnh tranh không nhắc đến việc thành lập Tổ thẩm định nhưng điểm a) khoản 4 Điều 43 lại nhắc đến báo cáo thẩm định => Vậy báo cáo thẩm định này có phải của Tổ thẩm định lập hay k?Em là dân nghiệp dư nên rất mong các bác chỉ giáo! Tks vm!
    [quote]
    Điều 43. Chào hàng cạnh tranh trong mua sắm hàng hoá
    4. Phê duyệt kết quả chào hàng và ký kết hợp đồng
    a) Trên cơ sở báo cáo kết quả chào hàng do bên mời thầu trình, báo cáo thẩm định, người quyết định đầu tư phê duyệt hoặc ủy quyền phê duyệt kết quả chào hàng đối với gói thầu có giá gói thầu từ 1 tỷ đồng trở lên; chủ đầu tư phê duyệt kết quả chào hàng đối với gói thầu có giá gói thầu dưới 1 tỷ đồng;

Bạn nên hiểu như thế này:
    Sau khi tổ chức chào hàng xong Bên mời thầu sẽ thực hiện công tác chấm thầu, chấm xong sẽ có 1 Báo cáo đánh giá của Tổ chuyên gia. Sau đó, Bên mời thầu làm Tờ trình trình thẩm định kết quả đấu thầu. Xong việc của Tổ chuyên gia nhé!

Tiếp theo, Cấp quyết định đầu tư sẽ yêu cầu Tổ thẩm định thẩm định lại 1 Báo cáo đánh giá của Tổ chuyên gia, sau đó lập Báo cáo thẩm định và trình Cấp quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu. Xong việc của Tổ thẩn định lun.
    "V? t?, v? h?n, v? nan s? - h?u t?m, h?u l?c, h?u th?nh c?ng"

memo
    Cảm ơn bác Lestrong và đặc biệt cảm ơn giaxaydung.vn đã "ơ-rê-ka" cho em! Có gì lại nhờ vả các bác nữa nhé! Chúc các bác ngày tốt lành, may mắn!

memo

Đúng hay sai???

Tình huống như sau: Trình tự triển khai công tác đấu thầu quy định tại Điều 8 Quyết định 3123/QĐ-BTC ngày 18/9/2007:
    1. Thành lập Tổ thẩm định đấu thầu;
    2. Xây dựng và phê duyệt kế hoạch đấu thầu;
    3. Xây dựng và phê duyệt hồ sơ mời thầu;
    4. Phê duyệt tiêu chuẩn đánh giá chi tiết hồ sơ dự thầu.
    5. Thành lập Tổ chuyên gia đấu thầu (có thể thành lập cùng với thời điểm quyết định thành lập Tổ thẩm định đấu thầu).
    6. Thẩm định và phê duyệt kết quả đấu thầu.
    7. Thông báo kết quả đấu thầu.
    8. Thương thảo, hoàn thiện và ký kết hợp đồng
    Vậy với hình thức chào hàng cạnh tranh liệu có bắt buộc tuân theo trình tự này không? (em dẫn chứng trình tự các bước chào hàng cạnh tranh theo Điều 43 NĐ 58 nhưng sếp vẫn 1 mực cho rằng quy định tại điều 43 chỉ nêu chung chung và vẫn phải áp dụng theo trình tự trên). Nếu thực hiện điểm 2, điểm3 (tức là đã xây dựng&phê duyệt kế hoạch đấu thầu, HSYC, phát hành HSYC và nhận hồ sơ, báo giá của các nhà thầu nhưng chưa mở thầu) rồi mới thành lập Tổ thẩm định. Điều này đúng hay sai??? Các bác cho ý kiến giúp em nhé!

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Theo em là không sai, vì Hội đồng thẩm định chỉ phải làm việc sau khi có kết quả chấm thầu của tổ chuyên gia đấu thầu. gói thầu trên chưa chấm thầu thì hội đồng thẩm định có thành lập rồi cũng chưa phải làm gì cả.(Chào hàng cạnh trah cũng là một hình thức đấu thầu, nên làm đầy đủ thủ tục theo quy định).
    thường thì nếu chủ đầu tư là ng quyết định đầu tư thì thành lập luôn cả
    tổ chuyên gia và Hội đồng thẩm định luôn, tổ chuyên gia thì chấm thầu, còn hội đồng thẩm định thì thẩm định lại kết quả chấm thầu và quá trình đấu thầu để trình phê duyệt. Mong các bác có ý kiến thêm
    Thanks vrm!

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chuyên cung cấp xe tải, xe ô tô chuyên dùng dongfeng, hyundai
    Bởi namvietphong trong diễn đàn Máy, thiết bị thi công đất, nền móng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 10-12-2012, 11:39 AM
  2. Giao nhiệm vụ của Bên mới thầu cho tổ chuyên gia đấu thầu khi tổ chuyên gia có đủ năng lực!
    Bởi quantukiems trong diễn đàn Xét thầu - tình huống đấu thầu
    Trả lời: 11
    Bài cuối: 21-06-2012, 10:38 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài cuối: 11-06-2012, 11:44 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài cuối: 25-05-2012, 05:16 PM
  5. Chuyển thử nghiệm! Nhờ Smod chuyển lại (SyncMaster)
    Bởi vietdungkt1 trong diễn đàn Chọn hình thức quản lý dự án
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 29-12-2008, 02:31 PM