Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    tunghnfd
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

    Quyết định lựa chọn nhà thầu khác với quyết định phê duyệt kế hoạch chỉ định thầu

    Trường hợp của e như sau:
    - Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch chỉ định thầu với nội dung như sau:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.000 liều
    giá gói thầu: 2.700.000.000 đồng
    - Căn cứ vào báo cáo kế quả đấu thầu, Quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu có nội dung:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.056 liều
    giá gói thầu: 2.400.000.000 đồng
    - Kho bạc NN ko chấp nhận thanh toán vì số lương trong QĐ phê duyệt kết quả lớn hơn số lương trong QD phê duyệt kế hoạch.
    - Nhu cầu thuốc tiêm đc cấp có thẩm quyền chấp thuận 15.456.056 liều.
    - Lý do trong qd phê duyệt kế hoạch ko có số lẻ (56 liều) chỉ là do muốn làm tròn số.
    Vậy theo các bác, theo quy định thì kho bạc đúng hay sai? Liệu Kho bạc có quá cứng nhắc ko?
    Các bác có văn bản nào giải quyết đc tình huống này ko?
    Các bác làm ơn sớm trả lời giúp e nhé việc rất gấp. pls pls. cảm ơn các bác nhiều nhiều
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Chiến sỹ thi đua của ngành lestrong's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,085
    Thanks
    17
    Thanked 85 Times in 38 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi tunghnfd Xem bài viết
    Trường hợp của e như sau:
    - Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch chỉ định thầu với nội dung như sau:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.000 liều
    giá gói thầu: 2.700.000.000 đồng
    - Căn cứ vào báo cáo kế quả đấu thầu, Quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu có nội dung:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.056 liều
    giá gói thầu: 2.400.000.000 đồng
    - Kho bạc NN ko chấp nhận thanh toán vì số lương trong QĐ phê duyệt kết quả lớn hơn số lương trong QD phê duyệt kế hoạch.
    - Nhu cầu thuốc tiêm đc cấp có thẩm quyền chấp thuận 15.456.056 liều.
    - Lý do trong qd phê duyệt kế hoạch ko có số lẻ (56 liều) chỉ là do muốn làm tròn số.
    Vậy theo các bác, theo quy định thì kho bạc đúng hay sai? Liệu Kho bạc có quá cứng nhắc ko?
    Các bác có văn bản nào giải quyết đc tình huống này ko?
    Các bác làm ơn sớm trả lời giúp e nhé việc rất gấp. pls pls. cảm ơn các bác nhiều nhiều
    Kho bạc đã quá cứng nhắc trong tình huống này rồi. Kế hoạch đấu thầu đưa ra là như vậy, nhưng quá trình xét thầu phải căn cứ vào dự toán được duyệt, kết quả trúng thầu thì phải căn cứ vào Giá đề nghị chỉ định thầu.

    Bạn có thể tham khảo điều khoản sau để có đề nghị đối với Kho bạc:

    Theo khpoản 4, Điều 41 Ngị định 58 Cp thì:
    Điều 41. Quy trình chỉ định thầu
    4. Đánh giá, xem xét hồ sơ đề xuất và đàm phán về các đề xuất của nhà thầu
    a) Bên mời thầu tiến hành đánh giá hồ sơ đề xuất của nhà thầu và đàm phán về các đề xuất của nhà thầu theo yêu cầu trong hồ sơ yêu cầu. Trong quá trình đánh giá, bên mời thầu có thể mời nhà thầu đến thương thảo, giải thích, làm rõ hoặc sửa đổi, bổ sung các nội dung thông tin cần thiết của hồ sơ đề xuất nhằm chứng minh sự đáp ứng của nhà thầu theo yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm, tiến độ, chất lượng, giải pháp kỹ thuật và biện pháp tổ chức thi công của hồ sơ yêu cầu;
    b) Nhà thầu được đề nghị trúng chỉ định thầu khi hồ sơ đề xuất đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:
    - Có đủ năng lực và kinh nghiệm theo hồ sơ yêu cầu;
    - Có đề xuất về kỹ thuật được đánh giá là đáp ứng yêu cầu của hồ sơ yêu cầu căn cứ theo tiêu chuẩn đánh giá;
    - Có giá đề nghị chỉ định thầu không vượt dự toán (giá gói thầu) được duyệt cho gói thầu.
    Như vậy, cái quan trọng là nhà thầu ấy đã đáp ứng HSYC và có giá chỉ định thấp hơn giá gói thầu thì việc xét chỉ định thầu hoàn toàn là hợp lý.
    "V? t?, v? h?n, v? nan s? - h?u t?m, h?u l?c, h?u th?nh c?ng"
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 67 Times in 50 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi tunghnfd Xem bài viết
    Trường hợp của e như sau:
    - Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch chỉ định thầu với nội dung như sau:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.000 liều
    giá gói thầu: 2.700.000.000 đồng
    - Căn cứ vào báo cáo kế quả đấu thầu, Quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu có nội dung:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.056 liều
    giá gói thầu: 2.400.000.000 đồng
    - Kho bạc NN ko chấp nhận thanh toán vì số lương trong QĐ phê duyệt kết quả lớn hơn số lương trong QD phê duyệt kế hoạch.
    - Nhu cầu thuốc tiêm đc cấp có thẩm quyền chấp thuận 15.456.056 liều.
    - Lý do trong qd phê duyệt kế hoạch ko có số lẻ (56 liều) chỉ là do muốn làm tròn số.
    Vậy theo các bác, theo quy định thì kho bạc đúng hay sai? Liệu Kho bạc có quá cứng nhắc ko?
    Các bác có văn bản nào giải quyết đc tình huống này ko?
    Các bác làm ơn sớm trả lời giúp e nhé việc rất gấp. pls pls. cảm ơn các bác nhiều nhiều
    KBNN trong trường hợp này không chỉ cứng nhắc mà còn sai nguyên tắc.

    -Thứ nhất, sau khi lựa chọn nhà thầu thì quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu (ở đây là chỉ định thầu) có tính pháp lý cao hơn kế hoạch đấu thầu trong việc thực hiện hợp đồng.
    - Thứ hai, việc thanh toán phải tuân theo hợp đồng, mà hợp đồng thì căn cứ theo hồ sơ yêu cầu, hồ sơ đề xuất, kết quả lựa chọn nhà thầu, chứ không còn căn cứ vào kế hoạch đấu thầu.
    - Thứ ba, rõ ràng về mặt lợi ích kinh tế, số lượng theo quyết định chỉ định thầu là có lợi hơn cho chủ đầu tư.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    tunghnfd
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    Trước tiên e xin chân thành cảm ơn bác lestrong và bác minhtuong đã có ý kiến giúp e. thực ra trong trường hợp này, nhìn ở khía cạnh kinh tế thì trẻ con cũng biết là qđ chỉ định thầu là có hiệu quả kinh tế hơn kế hoạch rồi, híc cứng nhắc ko cho thanh toán kiểu này thì chỉ có trong giao dịch với nhà nước mà thôi, con đối với tư nhân thì xong béng. nhưng có lẽ kho bạc cho rằng Qđ chỉ định thầu mà có số lg vượt so với kế hoạch thì QĐ chỉ định thầu đó là ko hợp lệ nên ko chấp nhận qđ đó chăng. Có quy định nào điều chỉnh về quan hệ của 2 cái qđ này ko các bác nhỉ. còn nữa, hồ sơ yêu cầu do bên tổ chức chỉ định thầu lập lại có số lẻ tức là anh lập hồ sơ mời thầu ko tuân theo kế hoạch chỉ định thầu. vậy có phải đáng lý ra bên có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt kết quả chỉ định thầu ko được phê duyệt kết quả đó ko nhỉ?????
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Chiến sỹ thi đua của ngành lestrong's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,085
    Thanks
    17
    Thanked 85 Times in 38 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi tunghnfd Xem bài viết
    Trước tiên e xin chân thành cảm ơn bác lestrong và bác minhtuong đã có ý kiến giúp e. thực ra trong trường hợp này, nhìn ở khía cạnh kinh tế thì trẻ con cũng biết là qđ chỉ định thầu là có hiệu quả kinh tế hơn kế hoạch rồi, híc cứng nhắc ko cho thanh toán kiểu này thì chỉ có trong giao dịch với nhà nước mà thôi, con đối với tư nhân thì xong béng. nhưng có lẽ kho bạc cho rằng Qđ chỉ định thầu mà có số lg vượt so với kế hoạch thì QĐ chỉ định thầu đó là ko hợp lệ nên ko chấp nhận qđ đó chăng. Có quy định nào điều chỉnh về quan hệ của 2 cái qđ này ko các bác nhỉ. còn nữa, hồ sơ yêu cầu do bên tổ chức chỉ định thầu lập lại có số lẻ tức là anh lập hồ sơ mời thầu ko tuân theo kế hoạch chỉ định thầu. vậy có phải đáng lý ra bên có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt kết quả chỉ định thầu ko được phê duyệt kết quả đó ko nhỉ?????
    Việc xây dụng Kê haọch dâu thầu theo Luật Dâu thâu va Nghị dịnh 58Cp thì nội dung về số lượng hàng hoá là 1 nội dung không có trong Kế hoạch đấu thầu, nội dung về số lượng hàng hoá theo mình nghĩ nó phải nằm trong Kế hoạch giao vốn, kiểu như bố trí bao nhiêu vốn ứng với tổng số tiền tương ứng là bao nhiêu đấy.
    Bạn có thể tham khảo Luật và Nghị định 58Cp, quy định rất rõ về nội dung của Kế hoạch đấu thầu.
    Theokhoản 3, Điều 6 Luật Đấu thầu thì:
    Điều 6. Kế hoạch đấu thầu
    3. Trong kế hoạch đấu thầu phải nêu rõ số lượng gói thầu và nội dung của từng gói thầu. Nội dung của từng gói thầu bao gồm:

    a) Tên gói thầu;

    b) Giá gói thầu;

    c) Nguồn vốn;

    d) Hình thức lựa chọn nhà thầu; phương thức đấu thầu;

    đ) Thời gian lựa chọn nhà thầu;

    e) Hình thức hợp đồng;

    g) Thời gian thực hiện hợp đồng.
    Như vậy, nội dung số lượng thuốc trong tình huống của bạn nó không nằm trong phạm vi của Kế hoạch đấu thầu được. Hay nói cách khác nó không có giá trị pháp lý (bị thừa) trong Kế hoạch đấu thầu.

    Giá trị kinh tế của gói thầu là quá rõ ràng, Nhà nước được lợi về cả số lượng và tiết kiệm được 1 khoản tiền, Kho bạc không thể quá cứng nhắc như vậy được. Nếu họ vẫn bảo lưu ý kiến của mình thì chỉ còn nước bạn làm Văn bản yêu cầu Cấp có thẩm quyền can thiệp để được giải quyết thoả đáng tình huống của mình.
    "V? t?, v? h?n, v? nan s? - h?u t?m, h?u l?c, h?u th?nh c?ng"
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    11
    Thanks
    2
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi tunghnfd Xem bài viết
    Trường hợp của e như sau:
    - Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch chỉ định thầu với nội dung như sau:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.000 liều
    giá gói thầu: 2.700.000.000 đồng
    - Căn cứ vào báo cáo kế quả đấu thầu, Quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu có nội dung:
    Tên gói thầu: mua thuốc tiêm
    Số lượng: 15.456.056 liều
    giá gói thầu: 2.400.000.000 đồng
    - Kho bạc NN ko chấp nhận thanh toán vì số lương trong QĐ phê duyệt kết quả lớn hơn số lương trong QD phê duyệt kế hoạch.
    - Nhu cầu thuốc tiêm đc cấp có thẩm quyền chấp thuận 15.456.056 liều.
    - Lý do trong qd phê duyệt kế hoạch ko có số lẻ (56 liều) chỉ là do muốn làm tròn số.
    Vậy theo các bác, theo quy định thì kho bạc đúng hay sai? Liệu Kho bạc có quá cứng nhắc ko?
    Các bác có văn bản nào giải quyết đc tình huống này ko?
    Các bác làm ơn sớm trả lời giúp e nhé việc rất gấp. pls pls. cảm ơn các bác nhiều nhiều
    Đây là suy nghĩ của mình không biết có đúng không nhưng mình nói ra để mọi người cùng nhau thảo luận nhé:
    Nhìn trên tổng thể thì KBNN là cứng nhắc, nếu về giá thì không có điều gì phải nói, nhưng con về khối lượng thì mình nghĩ chắc KBNN cũng có lý của nó. Theo mình nghĩ quy mô của gói thầu là 15.456.000 liều, mà phê duyệt là 15.456.056 thì có phải là vượt quy mô không nhỉ?
    Còn nhu cầu là 15.456.056 liều nhưng do kế hoạch thầu làm tròn thì sai chắc do người làm kế hoạch thầu có phải không nhỉ?
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 5
    Bài cuối: 16-07-2014, 11:06 AM
  2. Thẩm quyền ra quyết định phê duyệt thiết kế-dự toán
    Bởi tandattranbl trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 17-02-2013, 10:41 PM
  3. Xin mẫu tờ trình, Quyết Định giao nhiệm vụ và Quyết định phê duyệt của CĐT
    Bởi alobobo trong diễn đàn Điều kiện năng lực hành nghề
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 18-12-2011, 09:53 PM
  4. Trả lời: 8
    Bài cuối: 29-09-2011, 09:19 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 02-09-2010, 09:48 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 07:24 PM.