Kết quả 1 đến 5 của 5
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    9
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Speaker Hỏi về cách điều chỉnh giá gói thầu.

    Bên em có tổ chức mời thầu rộng rãi công trình trường học. Và được chia ra làm 02 gói thầu xây lắp.
    Gói số 01 đã triển khai thi công và vừa nghiệm thu hoàn thành trong cuối năm 2010.
    Do nguồn vốn không bố trí đủ nên gói số 02 đến giờ mới được mời thầu tiếp.
    Nhưng giá dự thầu của các nhà thầu sau khi được mở lại cao hơn giá gói thầu đã được duyệt trong kế hoạch đấu thầu là >300 triệu. (Vì nhà thầu đã áp dụng hệ số nhân công, máy thi công, giá vật tư... theo hệ số mới)
    Vậy cho em hỏi:
    1/ Có nhất thiết điều chỉnh lại kế hoạch đấu thầu và trình phê duyệt KHĐT lại hay ko?
    2/ Dù giá dự thầu có vượt 300 triệu so với giá gói thầu đã được duyệt nhưng nó vẫn chưa vượt tổng mức đầu tư cho toàn bộ công trình. Vậy là ko cần điều chỉnh KHĐT theo Điều 70 Mục 2 của NĐ85.
    3/ Biện pháp xử lý nào tốt và nhanh chóng nhất, mong mấy anh giúp đỡ cho em hiểu thêm. Vì gần cuối năm rồi, thủ tục phải đẩy nhanh.
    Em xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe mọi người.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên rất nhiệt tình
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    180
    Thanks
    0
    Thanked 19 Times in 10 Posts
    - Trước hết chủ đầu tư ra QĐ hủy đấu thầu, tổ chức đấu thầu lại đồng thời xem xét phê duyệt lại dự toán gói thầu.
    - Trình phê duyệt lại dự toán gói thầu, nếu thay đổi quy mô từ gói thầu nhỏ sang gói thầu lớn thì phải lập lại HSMT và trình phê duyệt lại. Nếu không thay đổi thì dùng HSMT cũ để mời thầu luôn.
    - Tổ chức đấu thầu lại theo giá gói thầu mới.
    Bạn không cần phải điều chỉnh kế hoạch đấu thầu.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên ưu tú dodungktxd's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2010
    Bài viết
    326
    Thanks
    187
    Thanked 500 Times in 158 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi giangtruong Xem bài viết
    Bên em có tổ chức mời thầu rộng rãi công trình trường học. Và được chia ra làm 02 gói thầu xây lắp.
    Gói số 01 đã triển khai thi công và vừa nghiệm thu hoàn thành trong cuối năm 2010.
    Do nguồn vốn không bố trí đủ nên gói số 02 đến giờ mới được mời thầu tiếp.
    Nhưng giá dự thầu của các nhà thầu sau khi được mở lại cao hơn giá gói thầu đã được duyệt trong kế hoạch đấu thầu là >300 triệu. (Vì nhà thầu đã áp dụng hệ số nhân công, máy thi công, giá vật tư... theo hệ số mới)
    Vậy cho em hỏi:
    1/ Có nhất thiết điều chỉnh lại kế hoạch đấu thầu và trình phê duyệt KHĐT lại hay ko?
    2/ Dù giá dự thầu có vượt 300 triệu so với giá gói thầu đã được duyệt nhưng nó vẫn chưa vượt tổng mức đầu tư cho toàn bộ công trình. Vậy là ko cần điều chỉnh KHĐT theo Điều 70 Mục 2 của NĐ85.
    3/ Biện pháp xử lý nào tốt và nhanh chóng nhất, mong mấy anh giúp đỡ cho em hiểu thêm. Vì gần cuối năm rồi, thủ tục phải đẩy nhanh.
    Em xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe mọi người.
    Chào bạn. Trường hợp của bạn mình có ý kiến như sau:
    1. Bạn đọc kỹ Khoản 6 điều 70 của Nghị định 85/2009/NĐ-CP nhé: "Đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, gói thầu lựa chọn tổng thầu (trừ gói thầu lựa chọn tổng thầu thiết kế), trường hợp giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì chủ đầu tư xem xét xử lý theo một trong các giải pháp sau đây:
    a) Cho phép các nhà thầu này được chào lại giá dự thầu;
    b) Cho phép đồng thời với việc chào lại giá dự thầu sẽ xem xét lại giá gói thầu, nội dung hồ sơ mời thầu đã duyệt, nếu cần thiết.
    Trường hợp cho phép các nhà thầu được chào lại giá dự thầu thì cần quy định rõ thời gian chuẩn bị và nộp hồ sơ chào lại giá (trong thời hạn tối đa là 10 ngày) cũng như quy định rõ việc mở các hồ sơ chào lại giá như quy trình mở thầu theo quy định tại khoản 3 Điều 28 Nghị định này. Trường hợp cần điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu đã duyệt thì người có thẩm quyền có trách nhiệm phê duyệt điều chỉnh trong thời gian tối đa là 10 ngày (song phải bảo đảm trước thời điểm hết hạn nộp hồ sơ chào lại giá) kể từ ngày nhận được báo cáo của chủ đầu tư.
    c) Cho phép mời nhà thầu có giá đánh giá thấp nhất vào đàm phán về giá nhưng phải bảo đảm giá sau đàm phán không được vượt giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch thấp nhất. Trường hợp cần điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu đã duyệt thì người có thẩm quyền có trách nhiệm phê duyệt điều chỉnh trong thời gian tối đa là 10 ngày, kể từ ngày nhận được báo cáo của chủ đầu tư. Trường hợp đàm phán không thành công thì mời nhà thầu có giá đánh giá thấp tiếp theo vào đàm phán.
    Chủ đầu tư chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả đàm phán của mình trên cơ sở bảo đảm các điều kiện sau:
    - Gói thầu đó được thực hiện theo hình thức đấu thầu rộng rãi;
    - Quá trình tổ chức đấu thầu được tiến hành đúng quy trình và bảo đảm tính cạnh tranh, minh bạch, công bằng;
    - Không làm vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt, hiệu quả của dự án vẫn được bảo đảm."
    2. Trường hợp của bạn:
    - Giá dự thầu của các nhà thầu sau khi mở cao hơn giá đã được duyệt trong kế hoạch đấu thầu là >300 triệu thì bạn vẫn cứ tiến hành chấm như bình thường. Bạn chỉ quan tâm tới Giá dự thầu sau khi sửa lỗi, hiệu chỉnh các sai lệch của nhà thầu. Nếu giá này vượt Giá gói thầu đã được phê duyệt thì bạn mới thực hiện theo một số các giải pháp quy định tại Khoản 6 điều 70 của NĐịnh 85.

    - Giá dự thầu sau khi mở thầu chưa phản ánh được điều gì bạn ạ. Nhiều nhà thầu có giá sau khi mở thầu rất cao nhưng lại là nhà thầu được chọn để tiến hành bước đàm phán thương thảo bởi vì họ có giá sau khi sửa lỗi và hiệu chỉnh các sai lệch là thấp nhất.
    Chúc bạn thành công!
    ---------------------
    Best regards,

    ?? V?n D?ng
    Construction Economic Engineer
    Mobile: 0986 976 386.

    SUN GROUP Corporation.

    Floor 8th - SunCity Building - 13 Hai Ba Trung - Hoan Kiem - Ha Noi

    Tel: +84 4 3936 5517 ext. 113 | Fax: +84 4 3936 5518
    Email: dungktxd@gmail.com or dungdv@sun-group.com.vn
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    10
    Thanks
    0
    Thanked 4 Times in 1 Post
    Chào cả nhà, mình là đơn vị chủ đầu tư, đang thực hiện gói thầu mua sắm hàng hóa có giá >500tr. Mình đã nhận được hồ sơ đề xuất của nhà thầu và đang trình hồ sơ cho cấp thẩm quyền thẩm định, phê duyệt kết quả chỉ định thầu (ở địa phương mình, ủy ban TP phê duyệt kết quả chỉ định thầu). Trong thời gian đó, nhà thầu lại thông báo rằng, hiện nay do yếu tố tăng giá nên nhà thầu không thể thực hiện gói thầu với giá cũ được.(với giá gói thầu cũ đã được phê duyệt, mình đã liên hệ với rất nhiều nhà thầu nhưng họ đều không đồng ý với giá này).
    Theo mình nghĩ, cách giải quyết bây h là mình thu thập báo giá mới của ít nhất 3 nhà thầu, sau đó lấy giá thấp nhất phê duyệt dự toán điều chỉnh rùi xin cấp thẩm quyền thay đổi giá gói thầu được không ạ?
    Mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ. Mình mới vào nghề nên còn lơ ngơ. Cảm ơn cả nhà rất rất nhiều!
    Sửa lần cuối bởi giangchutchit; 22-02-2011 lúc 10:13 AM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên rất tích cực daotuananh2110's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2009
    Bài viết
    104
    Thanks
    0
    Thanked 11 Times in 10 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Khanh_imc Xem bài viết
    - Trước hết chủ đầu tư ra QĐ hủy đấu thầu, tổ chức đấu thầu lại đồng thời xem xét phê duyệt lại dự toán gói thầu.
    - Trình phê duyệt lại dự toán gói thầu, nếu thay đổi quy mô từ gói thầu nhỏ sang gói thầu lớn thì phải lập lại HSMT và trình phê duyệt lại. Nếu không thay đổi thì dùng HSMT cũ để mời thầu luôn.
    - Tổ chức đấu thầu lại theo giá gói thầu mới.
    Bạn không cần phải điều chỉnh kế hoạch đấu thầu.
    Nói như Khánh cũng đúng đó. Nhưng không cấn thiết phải huỷ Quyết định, mình sẽ xử lý tính huống theo điều 70 của NĐ85.
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 10:58 PM.