Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên mới
    Thanks
    0

Dự toán gói thầu thiết bị

mình có một số vấn đề liên quan đến dự toán gói thầu thiết bị nhờ anh em trên diễn đàn chỉ giùm:
    - đối với gói thầu thiết bị trước khi phê duyệt hồ sơ mời thầu có nhất thiết phải thẩm định giá không và được quy định trong văn bản nào
    - gói thầu thiết bị có giá gói thầu từ bao nhiêu trở lên thì phải thẩm định giá trước khi đấu thầu.
    Nhờ anh em chỉ giùm. thanks

Thành viên rất nhiệt tình
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi hungnd1980 Xem bài viết
    mình có một số vấn đề liên quan đến dự toán gói thầu thiết bị nhờ anh em trên diễn đàn chỉ giùm:
    - đối với gói thầu thiết bị trước khi phê duyệt hồ sơ mời thầu có nhất thiết phải thẩm định giá không và được quy định trong văn bản nào
    - gói thầu thiết bị có giá gói thầu từ bao nhiêu trở lên thì phải thẩm định giá trước khi đấu thầu.
    Nhờ anh em chỉ giùm. thanks
    Bạn thân mến.
    Khi lập dự án bạn theo nội dung hướng dẫn của NĐ 52/CP.
    Trong nội dung này bạn bao giờ cũng có phần trình bày về phân tích tài chính ( hoặc phần khái toán) trên cơ sở phân tích đó bạn mới định hình được tổng mức đầu tư chứ, từ cơ sở này bạn mới trình được quyết định đầu tư, song trước khi có quyết định đầu tư thì phải có bước thẩm định việc lập dự án nêu trên.
    Sau khi có quyết định đầu tư, bạn lập KHĐT trong đó có nội dung; giá gói thầu; tức là về giá cả các loại thiết bị bạn cũng phải nêu khi lập dự án trong phần khái toán, đồng thời căn cứ nào, cơ sở nào mà bạn nêu ra giá đó cũng phải trình bày rõ, không thể áp dặt ý chí thích cho giá bao nhiêu cũng được ( đây chính là quản lý đầu tư).
    Ở một số đơn vị khi mua sắm không có bước lập dự án hoặc làm quá giản đơn, song dù gì đi chăng nữa trong quyết định đầu tư phải nêu được tổng mức đầu tư và cơ cấu tổng mức đầu tư, vậy tại sao tổng mức đầu tư là 40 tỷ mà không phải là 30 tỷ thì phải trình bày một cách có căn cứ. đó là cơ cấu tổng mức đầu tư.
    Ví dụ: Tổng mức đầu tư 20 tỷ trong đó dự phòng 2 tỷ, giá gói thầu 18 tỷ.
    Vấn đề đặt ra:
    cơ sở nào nêu tổng mức đầu tư là 20 tỷ mà không phải 22 tỷ hoạc 15 tỷ, đây là phần bạn phải làm trong phần lập dự án,và qua bước thẩm định nữa.
    Còn về thẩm định giá thì luật không quy định. về mua sắm
    Thẩm định lập dự án.
    thẩm định thiết kế ( nếu hàng hóa có lắp đặt phức tạp đòi hỏi phải lập thiết kế, ví dụ hệ thống chiếu sáng tòa nhà)
    định định KHDT.
    Thẩm định kết quả xét thầu.
    Vậy đó bạn có thêm ý kiến gì nữa không. chuc bạn thành công.

TRẦN XUÂN TỈNH
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    mình cũng đang dòm ngó vài gói thầu về Thang máy.THANG MITSUBISHI ấy mà kèo nào thơm phone cho minh nhe' dt 0909997209

Thành viên rất nhiệt tình cao van ha's Avatar
    Thanks
    88
    Trước khi đến bước phê duyệt hồ sơ mời thầu thì phải có kế hoạch đấu thầu được phê duyệt rồi mà muốn phê duyệt KH đấu thầu thì:
    Phải thẩm định kế hoạch đấu thầu quy định tại điều 12 của NĐ 58; mà khi thẩm định thì có các việc
    Thẩm định kế hoạch đấu thầu là việc tiến hành kiểm tra, đánh giá các nội dung theo quy định tại Điều 9, Điều 10 và Điều 11 Nghị định 58.
    Trong các việc đó thì có việc thẩm định giá gói thầu mà giá gói thầu được xác định như sau:
    2. Giá gói thầu
    Giá gói thầu (bao gồm cả dự phòng) được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc tổng vốn đầu tư, dự toán được duyệt (nếu có) và các quy định liên quan. Đối với các gói thầu dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, giá gói thầu được xác định trên cơ sở các thông tin sau: giá trung bình theo thống kê các dự án đã thực hiện liên quan của ngành trong khoảng thời gian xác định; ước tính tổng mức đầu tư theo định mức suất đầu tư của các dự án thuộc từng lĩnh vực chuyên ngành; sơ bộ tổng mức đầu tư.
    Vì vậy khi phê duyệt hồ sơ mời thầu thì giá gói thầu đã được thẩm định rùi, và là bắt buộc: Nếu không có bước này thì làm sao bạn có cơ sở để đưa ra giá gói thầu được.
    V? t?i y?u em b?ng tr?i tim !

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Vấn đề mình đang băn khuăn ở đây là có một vấn đề như sau: một dự án đầu tư (trong đó xây lắp và thiết bị) trong kế hoạch đấu thầu phân chia thành gói thầu xây lắp và thiết bị và có duyệt giá gói thầu ước tính trên cơ sở khái toán của tổng mức đầu tư. khi tiến hành tổ chức đấu thầu Chủ đầu tư tiến hành phê duyệt dự toán từng gói thầu trong trường hợp này đối với gói thầu xây lắp thì tiến hành đấu thầu bình thường. tuy nhiên gói thầu thiết bị vấn đề đặt ra là Chủ đầu tư có phải thẩm định giá thiết bị trước làm căn cứ phê duyệt dự toán không và được quy định trong văn bản nào và giá gói thầu từ bao nhiêu tiền trở xuống thì không phải thẩm định giá (trước đây mình nhớ có một văn bản của bộ tài chính hướng dẫn vấn đề này nhưng từ lâu không nhớ để ở đâu hơn nữa máy tính vừa bị mất dữ liệu) anh em nào đã gặp vấn đề này chỉ giúp mình cái. thanks. Em cám ơn anh cao van ha và dahuong đã tham gia góp ý em muốn nêu vấn đề cụ thể hơn để anh em thảo luận nhờ các anh tham gia tiếp.