Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên mới mineral's Avatar
    Thanks
    2

Speaker Điều kiện năng lực thi công của nhà thầu khi tham gia đấu thầu

Các bác cho em hỏi : Cty em hiện đang làm Chủ đầu tư 2 công trình dân dụng cấp I, giá trị xây lắp là 500 tỷ.Cty e giao cho Xí nghiệp trự thuộc cty thi công dưới dạng hợp đồng giao việc nội bộ. Xí nghiệp cũng như Cty chưa có kinh nghiệm và năng lực thi công. Công việc thi công tốt và đạt chất lượng. Vậy khi làm hồ sơ dự thầu tham gia đấu thầu, em có thể lấy 2 công trình đó để chứng minh năng lực, kinh nghiệm không? Nếu được thì cần phải bổ sung những tài liệu gì?

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,434
    Trích dẫn Gửi bởi mineral Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi : Cty em hiện đang làm Chủ đầu tư 2 công trình dân dụng cấp I, giá trị xây lắp là 500 tỷ.Cty e giao cho Xí nghiệp trự thuộc cty thi công dưới dạng hợp đồng giao việc nội bộ. Xí nghiệp cũng như Cty chưa có kinh nghiệm và năng lực thi công. Công việc thi công tốt và đạt chất lượng. Vậy khi làm hồ sơ dự thầu tham gia đấu thầu, em có thể lấy 2 công trình đó để chứng minh năng lực, kinh nghiệm không? Nếu được thì cần phải bổ sung những tài liệu gì?
    Vấn đề này bạn cần nghiên cứu các quy định cụ thể về năng lực kinh nghiệm trong Hồ sơ mời thầu của gói thầu mà bạn tham gia. Dự án đã thi công của bạn đề cập áp dụng hình thức: tự thực hiện. Thông thường, các hồ sơ mời thầu chỉ yêu cầu nhà thầu đã thi công và hoàn thành các công trình tương tự mà không yêu cầu cụ thể về chủ đầu tư và nguồn vốn thực hiện nên bạn có thể lấy 2 công trình đó để chứng minh năng lực và kinh nghiệm của mình.

Bạn có thể gửi kèm các tài liệu chứng minh về kinh nghiệm của mình. Trong trường hợp chưa cụ thể, bên mời thầu sẽ yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu để đơn vị bạn giải trình. Thân./.

Thành viên rất nhiệt tình dahuong's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuutrinh Xem bài viết
    Vấn đề này bạn cần nghiên cứu các quy định cụ thể về năng lực kinh nghiệm trong Hồ sơ mời thầu của gói thầu mà bạn tham gia. Dự án đã thi công của bạn đề cập áp dụng hình thức: tự thực hiện. Thông thường, các hồ sơ mời thầu chỉ yêu cầu nhà thầu đã thi công và hoàn thành các công trình tương tự mà không yêu cầu cụ thể về chủ đầu tư và nguồn vốn thực hiện nên bạn có thể lấy 2 công trình đó để chứng minh năng lực và kinh nghiệm của mình.

Bạn có thể gửi kèm các tài liệu chứng minh về kinh nghiệm của mình. Trong trường hợp chưa cụ thể, bên mời thầu sẽ yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu để đơn vị bạn giải trình. Thân./.
    Thân. Tôi rất nhất trí với cách tư duy của bạn Trinh, và đúng vậy việc giao cho xí nghiệp là hình thức tự thực hiện. nhưng cần chú ý:

1/ Công trình 500 tỷ không nhỏ ti nào để tự thực hiện trước hết phải xem xem năng lực thực sự của mình có đủ không ( trong quá trình thực hiện nó phát sinh không biết bao nhiêu tình huống trong đó an toàn lao động là vấn đề không đơn giản chút nào, hiện nay tình trạng nhân công bị tai nạn rất nhiều, nếu không may xẩy ra thì việc cơ quan có thẩm quyền xem xét lại tư cách tự thực hiện và sẽ bị mọi ra rất nhiều điều mà tưởng chừng không ai để ý) do vậy bạn phải nghiêm túc đánh giá khách quan về năng lực.
    2/ Khi cho rằng có đủ năng lực để tự thực hiện thì bạn thực hiện đúng theo trình tự quy định của nghị định 85CP và xây dựng hồ sơ trong đó năng lực của CÔNG TY bao gồm năng lực của các đơn vị trực thuôc ( như xí nghiệp, trung tâm...) bạn không nêu năng lực của xí nghiệp, vì khi công ty tự thực hiện thì có nghĩa 1 hoặc tất các các xí nghiệp thuộc công ty cùng thực hiện.

Khi tham gia đấu thầu hay làm hồ sơ đẻ tự thực hiện
    Công ty đứng tên để tự thực hiện hay tham gia các gói thầu là tính pháp lý, còn công ty giao cho một hoặc nhiều xí nghiệp thuộc công ty tham gia thực hiện đó là việc điều hành nội bộ của công ty, bạn cần phân biệt chổ này để khi làm hồ sơ chỉ đứng tên công ty trong tất cả các chuyên mục từ năng lực kinh nghiệm, tài chính và nhân sự thì mới hợp lệ.
    Sửa lần cuối bởi dahuong; 11-03-2010 lúc 10:03 AM.

Thành viên mới duytanxd's Avatar
    Thanks
    26
    Trích dẫn Gửi bởi mineral Xem bài viết
    Bạn vẫn có thể lấy 2 công trình đó để chứng minh năng lực kinh nghệm, hồ sơ chứng minh chính là hợp đồng thi công.

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,434
    Trích dẫn Gửi bởi duytanxd Xem bài viết
    Hồ sơ chứng minh chính là hợp đồng thi công.
    Hợp đồng thi công có thể vẫn chưa đủ hết cơ sở pháp lý vì đây là dạng hợp đồng nội bộ. Nhiều nhà thầu có thể lập "khống" hợp đồng này để tham gia đấu thầu. Do đó, theo tôi có thể kèm thêm Quyết định phê duyệt dự án, biên bản bàn giao đưa vào sử dụng, giấy xác nhận của chủ quản chủ đầu tư hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền và một số tài liệu khác có liên quan để chứng minh.
    Trích dẫn Gửi bởi dahuong Xem bài viết
    Thân. Tôi rất nhất trí với cách tư duy của bạn Trình
    Cảm ơn cô đã động viên cháu.

Thành viên dự bị hk2309's Avatar
    Thanks
    5

Angry

Một số lần Công ty tôi tham gia đấu thầu, có sử dụng hợp đồng xây dựng chung cư mà Công ty tôi làm Chủ đầu tư, các Xí nghiệp trực thuộc Công ty tự thực hiện thì đa số hồ sơ dự thầu đó toàn bị đánh lỗi. Tôi cũng không biết thủ tục chấm thầu như thế nào, nên những lần sau tôi thường không đưa hợp đồng đó vào bài thầu của Công ty nữa.

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 12
    Bài cuối: 26-06-2012, 02:30 PM
  2. Điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia thẩm định dự án đầu tư xây dựng.
    Bởi anhapave trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Trả lời: 4
    Bài cuối: 10-08-2011, 12:17 PM
  3. Điều kiện năng lực của cá nhân tham gia QLDA
    Bởi xaydungbk trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Trả lời: 13
    Bài cuối: 22-01-2010, 04:14 PM
  4. Về điều kiện năng lực đối với những người tham gia quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình
    Bởi pth911 trong diễn đàn Tin tức, sự kiện hoạt động xây dựng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 23-10-2009, 11:30 AM
  5. Làm thế nào để ngăn chặn nhà thầu không đủ năng lực tham gia đấu thầu?
    Bởi Tây nguyên trong diễn đàn Đấu thầu thi công xây dựng
    Trả lời: 12
    Bài cuối: 22-07-2008, 02:44 PM