Kết quả 1 đến 3 của 3
  1. #1
    chuyengiadauthau
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi chuyengiadauthau's Avatar

    Áp dụng hình thức tự thực hiện

    Công ty A được giao làm chủ đầu tư công trình nâng cấp, cải tạo một tuyến đường có tổng mức đầu tư hơn 50 tỷ đồng. Trong đó có gói thầu xây lắp số 1: nâng cấp nền mặt đường với giá trị gói thầu khoảng hơn 3,5 tỷ đồng. Công ty A có đủ tư cách pháp nhân và khả năng huy động máy móc để thi công gói thầu số 1 theo hình thức tự thực hiện. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện các công việc thuộc gói thầu số 1 thì phần rải thảm BTN mặt đường ( có giá trị hơn 1 tỷ đồng) Công ty A phải đi mua BTN, thuê máy thicông của một đơn vị khác để phục vụ thi công rải BTN mặt đường.
    Hỏi:

    Công ty A có đủ năng lực để tự thực hiện gói thầu số 1 nêu trên không?
    Trả lời:
    Theo quy định tại Điều 44 Nghị định số 58 /NĐ- CP ngày 05/5/2008 thì việc áp dụng hình thức tự thực hiện phải được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu trên cơ sở tuân theo quy định tại Điều 23 của Luật Đấu thầu và điểm a khoản 1 của các Điêu 41, Điều 50, Điều 57, Điều 75, Điều 89 và điểm b khoản 2 Điều 45 của Luật Xây dựng. Theo đó, chủ đầu tư phải bảo đảm có đủ năng lực, kinh nghiệm để thực hiện toàn bộ công việc thuộc gói thầu và phải bảo đảm việc tự thực hiện của chủ đầu tư mang lại hiệu quả cao hơn so với việc lựa chọn nhà thầu khác để thực hiện gói thầu cũng như phải đáp ứng các điều kiện sau đây:
    - Chức năng, nhiệm vụ, lĩnh vực hoạt động và ngành nghề kinh doanh ( theo giấy đăng ký kinh doanh hoặc quyết định thành lập) phù hợp với yêu cầu của gói thầu.
    Ngoài ra, trong tình huống nêu trên có đề cập đến việc thực hiện rải thảm BTN mặt đường (có giá trị khoảng hơn 1 tỷ đồng) trong quá trình thi công gói thầu số 1. Theo đó, khi xem xét cần thiết phải phân biệt hai trường hợp:
    Trường hợp 1:
    Nếu công ty A giao cho một đơn vị (giả sử là đơn vị B) mua BTN và thi công trải thảm BTN mặt đường thì công ty A bị coi là không đủ năng lực tự thực hiện gói thầu và vi phạm Khoản 14 điều 12 của Luật Đấu thầu và Khoản 5 Điều 44 Nghị định số 58 /2008/NĐ-CP vì giá trị phần rải thảm BTN chiếm hơn 10% giá trị tự hiện.
    Trường hợp 2:
    Nếu Công ty A mua BTN, thuê máy thi công của công ty B và trực tiếp thi công phần rải thảm BTN mặt đường thì Công ty A phải chứng minh được khả năng huy động máy móc thiết bị của mình đáp ứng yêu cầu về tiến độ thực hiện gói thầu( thông qua các hợp đồng, hợp đồng mua BTN, hợp đồng thuê máy thi công rải BTN mặt đường đã được ký kết với đơn vị khác...)
    Cần nói thêm rằng, trên thực tế, khi quyết định áp dụng hình thức tự thực hiện, chủ đầu tư nên cân nhắc về năng lực và kinh nghiệm của mình để đảm bảo rằng chủ đầu tư có khả năng thực hiện, chủ đầu tư nên cân nhắc về năng lực và kinh nghiệm của mình để đảm bảo rằng chủ đầu tư có khả năng thực hiện được toàn bộ công việc thuộc gói thầu và sẽ đem lại hiệu quả cao hơn so với khi áp dụng các hình thức lựa chọn nhà thầu khác. Đồng thời phải đảm bảo điều kiện là gói thầu sau khi thực hiện xong phải do chủ đầu tư quản lý, sử dụng và phải có tư vấn giám sát độc lập theo quy định.
    ST
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên rất nhiệt tình dahuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    241
    Thanks
    0
    Thanked 6 Times in 6 Posts
    Trong đó Công ty A phải đi mua BTN và thuê máy giá trị khoảng 1 tỷ.
    Trước hết tôi xin hỏi bạn:
    - Nếu gói thầu này không phải tự thực hiện mà đấu thầu rộng rãi thì nhà thầu thi công có phải đi mua BTN không?, Khi tôi trúng thầu xây dựng khách sạn 100 tỷ, tôi có phải đi mua xi măng, thép, cát không vậy, hay bắt buộc đơn vị trúng thầu phải tự sản xuất được cát, thép gạch và xi măng?
    - Thuê máy móc là điều cấn bàn nhất bởi nó liên quan đến 02 vấn để
    + có thuê được máy hay không.
    + Nếu thuê được, thì thời gian thuê có kịp đối với tiến độ thi công hay không.
    Do vậy trong hồ sơ chỉ cần có kam kết của bên cho thuê máy, đảm bảo và đáp ứng cho tiến độ thi công là đủ.
    Hãy bắt tay vào công việc vì qua đó ta sẽ có tất cả những gì mà lý luận không diễn đạt nổi, Gôlia.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Chiến sỹ thi đua của ngành lestrong's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,075
    Thanks
    9
    Thanked 78 Times in 36 Posts
    Tôi cho rằng giữa lý luận và thực tiễn nó có sợi dây gắn kết. Nếu bỏ qua phần lý luận chỉ đi vào thực tiễn thì chưa đủ. Xét về lý luận thì trong tình huống chuyengiadauthau nêu đã hội tụ đủ các khía cạnh của việc tự thực hiện gói thầu trên.
    Lý luận ở chỗ: chuyengiadauthau nêu lên 2 mặt của vấn đề tự thực hiện, đó chính là tự thực hiện bằng năng lực của mình (có thể thuê 1 số máy móc, thiết bị mình không có để đảm bảo thực hiện gói thầu tốt hơn là tổ chức đấu thầu) hay là nhượng lại 1 phần công việc cho nhà thầu khác như 2 trường hợp được nêu trong tình huốg của chuyengiadauthau.
    Thực tiễn ở chỗ: Qua 2 tình huống trên, vấn đề tuân thủ quy định của Nhà nước về đấu thầu được làm rõ thông qua tình huống gói thầu tự thực hiện.
    "V? t?, v? h?n, v? nan s? - h?u t?m, h?u l?c, h?u th?nh c?ng"
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 01:49 AM.