Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14
  1. #1
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts

    2 công ty CP của một tập đoàn hoặc hai Cty con cùng chung một cty mẹ có được cùng tham gia một gói thầu không?

    Hai công ty cổ phần của một tập đoàn hoặc hai công ty con cùng chung một cty mẹ có được cùng tham gia một gói thầu xây dựng hay không
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,271
    Thanks
    2,955
    Thanked 3,208 Times in 1,271 Posts
    Câu hỏi này của bạn có 2 đáp án: được và không được. Để trả lời được hay không được cần có các thông tin:
    1. Cơ cấu nguồn vốn dự án
    2. Tập đoàn\công ty mẹ có là Công ty NN hay không.
    3. Cổ phần của công ty mẹ ở các công ty con
    4. Tham gia 1 gói thầu là liên danh thực hiện hay tham gia đấu thầu
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới naat về bài viết hữu ích này:

    CE114-04 (25-05-2012), hunter225 (25-05-2012), tranhaiduongvc11 (25-05-2012)

  4. #3
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Vâng.
    1 Cơ cấu nguồn vốn là vay tín dụng thương mại
    2.Tập đoàn công nghiệp than- khoáng sản
    3. Cổ phần của tập đoàn chiếm >50% ở các công ty con
    4. Tham gia đấu thầu
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn vuthequang1981:

    CE114-04 (25-05-2012)

  6. #4
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,271
    Thanks
    2,955
    Thanked 3,208 Times in 1,271 Posts
    Bạn tham khảo
    Điều 3. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu (Nghị định 85)
    2. Chủ đầu tư và nhà thầu tham gia đấu thầu gói thầu thuộc cùng một dự án được coi là độc lập với nhau về tổ chức, không cùng phụ thuộc vào một cơ quan quản lý và độc lập với nhau về tài chính quy định tại khoản 2 Điều 2 của Luật sửa đổi theo quy định sau đây:
    a) Đối với nhà thầu hoạt động theo Luật Doanh nghiệp: không có cổ phần hoặc vốn góp trên 50% của nhau.
    b) Đối với nhà thầu là đơn vị sự nghiệp: không cùng thuộc một cơ quan, đơn vị trực tiếp ra quyết định thành lập và phải là đơn vị tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính khi tham gia cung cấp dịch vụ, hàng hóa.
    c) Đối với nhà thầu là doanh nghiệp nhà nước thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp nhà nước năm 2003 thuộc diện phải chuyển đổi theo Luật Doanh nghiệp: không có cổ phần hoặc vốn góp trên 50% của nhau kể từ thời gian phải hoàn thành việc chuyển đổi theo quyết định của cấp có thẩm quyền.
    Đối với nhà thầu là doanh nghiệp nhà nước thuộc lĩnh vực đặc thù, chuyên ngành đặc biệt mà Nhà nước cần nắm giữ phần vốn chi phối thì thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.
    THeo quy định trên, nếu tổ chức đấu thầu theo Luật đấu thầu, 2 nhà thầu trên không được tham dự đấu thầu gói thầu của Tập đoàn
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới naat về bài viết hữu ích này:

    CE114-04 (25-05-2012), hunter225 (25-05-2012), tranhaiduongvc11 (25-05-2012)

  8. #5
    Thành viên xuất sắc CE114-04's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2012
    Bài viết
    437
    Thanks
    1,132
    Thanked 1,012 Times in 350 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi vuthequang1981 Xem bài viết
    Vâng.
    1 Cơ cấu nguồn vốn là vay tín dụng thương mại
    2.Tập đoàn công nghiệp than- khoáng sản
    3. Cổ phần của tập đoàn chiếm >50% ở các công ty con
    4. Tham gia đấu thầu
    - Bạn cũng nên nói rõ là Tập đoàn sau khi đấu thầu giao cho 2 cty cổ phần của cùng tập đoàn hay 2 cty con cùng của tập đòan thi công?
    - Nếu giao thì sao không cho 2 cty con liên danh hay tập đoàn giao cho 2 cty con hay 2 cty cổ phần thi công trên cơ sở là đội thi công của tập đoàn (Mọi cơ sở pháp lý đều do tập đoàn làm việc với bên CĐT)

      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #6
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    trường hợp của mình là: Công ty mình mở một gói thầu xây dựng. Có 2 hồ sơ của hai công ty con thuộc cùng một tổng công ty nộp hồ sơ dự thầu vào. Tổng công ty kia không liên quan gì đến công ty của mình cả
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn vuthequang1981:

    CE114-04 (25-05-2012)

  11. #7
    Thành viên xuất sắc CE114-04's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2012
    Bài viết
    437
    Thanks
    1,132
    Thanked 1,012 Times in 350 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi vuthequang1981 Xem bài viết
    trường hợp của mình là: Công ty mình mở một gói thầu xây dựng. Có 2 hồ sơ của hai công ty con thuộc cùng một tổng công ty nộp hồ sơ dự thầu vào. Tổng công ty kia không liên quan gì đến công ty của mình cả
    Vậy thì theo luật đấu thầu 2005 thì không được, vì trong điều 11 đã nói rất rõ ràng!
    Điều 11. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu
    1. Nhà thầu khi tham gia đấu thầu các gói thầu thuộc dự án quy định tại Điều 1 của Luật này phải bảo đảm các yêu cầu về tính cạnh tranh sau đây:
    a) Nhà thầu tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi không được tham gia đấu thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập thiết kế kỹ thuật của dự án, nhà thầu tư vấn đã tham gia thiết kế kỹ thuật của dự án không được tham gia đấu thầu các bước tiếp theo, trừ trường hợp đối với gói thầu EPC;
    b) Nhà thầu tham gia đấu thầu phải độc lập về tổ chức, không cùng phụ thuộc vào một cơ quan quản lý và độc lập về tài chính với nhà thầu tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu;
    c) Nhà thầu tư vấn giám sát thực hiện hợp đồng phải độc lập về tổ chức, không cùng phụ thuộc vào một cơ quan quản lý và độc lập về tài chính với nhà thầu thực hiện hợp đồng;
    d) Nhà thầu tham gia đấu thầu các gói thầu thuộc dự án phải độc lập về tổ chức, không cùng phụ thuộc vào một cơ quan quản lý và độc lập về tài chính với chủ đầu tư của dự án.

      Trả lời kèm trích dẫn

  12. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn CE114-04:


  13. #8
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,271
    Thanks
    2,955
    Thanked 3,208 Times in 1,271 Posts
    Cái kiểu đấu thầu thế này thì tùy bên bạn. Vì luật không bắt buộc áp dụng các quy định về đấu thầu cho dự án như vậy.
    Bên bạn có quyền loại 1 nhà thầu
      Trả lời kèm trích dẫn

  14. #9
    Thành viên xuất sắc CE114-04's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2012
    Bài viết
    437
    Thanks
    1,132
    Thanked 1,012 Times in 350 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi naat Xem bài viết
    Cái kiểu đấu thầu thế này thì tùy bên bạn. Vì luật không bắt buộc áp dụng các quy định về đấu thầu cho dự án như vậy.
    Bên bạn có quyền loại 1 nhà thầu
    Mà anh Naat nói thế em chợt nhớ đến hình thức tự thực hiện gói thầu.
    Miễn là bên tư vấn độc lập với CĐT là được mà!

      Trả lời kèm trích dẫn

  15. #10
    Thành viên rất xuất sắc tranhaiduongvc11's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2010
    Bài viết
    853
    Thanks
    1,559
    Thanked 2,636 Times in 788 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi vuthequang1981 Xem bài viết
    trường hợp của mình là: Công ty mình mở một gói thầu xây dựng. Có 2 hồ sơ của hai công ty con thuộc cùng một tổng công ty nộp hồ sơ dự thầu vào. Tổng công ty kia không liên quan gì đến công ty của mình cả
    Do 2 công ty này thuộc tổng công ty nên bạn lăn tăn chứ gì. Không liên quan gì đến công ty bạn thì bạn không cần lo lắng. Bạn cần cân nhắc các vấn đề sau:
    1. 2 công ty con cùng thuộc một Tổng công ty, tổng công ty nắm giữa cổ phần nhà nước, 2 công ty không có cổ phần của nhau hoặc vốn góp thì như theo điều 3 của nghị định 85 thì ok bạn ạ, 2 công ty này được tham giá đấu thấu.
    2. Nếu 2 công ty có cổ phần của nhau hoặc vốn góp như như theo điều 3 của nghị định 85 thì không được tham gia đấu thầu.
    Bạn có thể kiểm tra vốn chủ sở hữu, vốn góp của các công ty.
    Trần Hải Dương - 0903 472 186
    Email: tranhaiduongvc11@gmail.com


      Trả lời kèm trích dẫn

  16. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhaiduongvc11 về bài viết hữu ích này:

    hoaviet2911 (01-06-2012), naat (25-05-2012), poscoecvn275 (25-05-2012)

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 2
    Bài cuối: 26-08-2012, 11:47 PM
  2. Thuê tư vấn nước ngoài tham gia lập điều chỉnh Quy hoạch chung TP. Đà Lạt
    Bởi ks.thanhtan trong diễn đàn Tin tức, sự kiện hoạt động xây dựng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 13-03-2012, 05:47 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 03-05-2011, 09:35 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài cuối: 28-09-2010, 09:31 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 12:00 PM.