Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    12
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Angry Điều chỉnh giá gói thầu

    Bên cty e có chào hàng cạnh tranh 1 gói thầu gtrị k lớn lắm nhg do tình hình giá cả thị trường nên giá các nhà thầu sau khi hiệu chỉnh và sửa lỗi đưa ra đều cao hơn giá gói thầu được duyệt. Trường hợp này giải quyết ntn? nếu bên e chỉ điều chỉnh lại giá gói thầu mà k cho phép nhà thầu chào lại giá thì có hợp pháp k?:-ss
    E xem trong Nghị định 85 có điều 70, khoản 6, nhưng chưa hiểu lắm ở mục b)
    Sửa lần cuối bởi gunner2801; 20-01-2010 lúc 11:41 AM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên tích cực visionfield's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    55
    Thanks
    3
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi gunner2801 Xem bài viết
    Bên cty e có chào hàng cạnh tranh 1 gói thầu gtrị k lớn lắm nhg do tình hình giá cả thị trường nên giá các nhà thầu sau khi hiệu chỉnh và sửa lỗi đưa ra đều cao hơn giá gói thầu được duyệt. Trường hợp này giải quyết ntn? nếu bên e chỉ điều chỉnh lại giá gói thầu mà k cho phép nhà thầu chào lại giá thì có hợp pháp k?:-ss
    E xem trong Nghị định 85 có điều 70, khoản 6, nhưng chưa hiểu lắm ở mục b)
    NĐ85, điều 70, khoản 6, mục b chỉ ra rằng về nguyên tắc trường hợp gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, lựa chọn tổng thầu có giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì:
    - Thứ nhất: Phải để các nhà thầu chào lại giá
    - Thứ hai: Song song với việc các nhà thầu chào lại giá thì chủ đầu tư tính toán lại giá gói thầu được duyệt và người có thẩm quyền sẽ quyết định xem có cần điều chỉnh lại giá gói thầu hay không.
    Như vậy theo mình thì nếu bên bạn điều chỉnh lại giá gói thầu (đảm bảo giá gói thầu mới phải được duyệt trước thời điểm nộp hồ sơ chào lại giá) thì bên các nhà thầu họ vẫn được chào lại giá (giá chào lại có thể giống hoặc ko giống giá cũ).
    Mọi người cho ý kiến thêm.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên ưu tú son_vq121's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    313
    Thanks
    3
    Thanked 80 Times in 40 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi gunner2801 Xem bài viết
    Bên cty e có chào hàng cạnh tranh 1 gói thầu gtrị k lớn lắm nhg do tình hình giá cả thị trường nên giá các nhà thầu sau khi hiệu chỉnh và sửa lỗi đưa ra đều cao hơn giá gói thầu được duyệt. Trường hợp này giải quyết ntn? nếu bên e chỉ điều chỉnh lại giá gói thầu mà k cho phép nhà thầu chào lại giá thì có hợp pháp k?:-ss
    E xem trong Nghị định 85 có điều 70, khoản 6, nhưng chưa hiểu lắm ở mục b)
    Về nguyên tắc trước khi tổ chức đấu thầu, chào hàng cạnh tranh phải phê duyệt lại dự toán tại thời điểm gần nhất, nhà thầu làm như vậy là không sai, Công ty bạn chỉ cần điều chỉnh lại giá gói thầu là được.

    Thân!
    Công ty TNHH Kiểm toán Trường Thành
    DTDĐ: 091.4550354 * Email: tta.nghean@gmail.com * SKYPE, Y.M: son_vq121
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    12
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Cám ơn các bác!
    Nhưng có điều này e chưa hiểu lắm là ở Mục a) Khoản 6 Điều 70 này là cho phép nhà thầu chào lại giá trong khi vẫn giữ nguyên giá gói thầu để làm gì vì HSYC như cũ thì nhà thầu thay đổi HS đề xuất làm j?
    Ngoài ra nếu bây h chào lại thì sẽ phải làm lại từ đầu hay chỉ gửi yêu cầu đến các nhà thầu đã mua hồ sơ thôi (và nếu thế thì nhà thầu đã bj loại do k đáp ứng y/c kỹ thuật có đc chào lại k?)
    Nếu bên cty e chỉ điều chỉnh lại giá mà k cho các nhà thầu chào lại (để t kiệm tgian và công sức vì cho rằng nhà thầu khó đưa được giá thấp hơn) thì có phạm luật k, điều này quy định ở đâu?
    Cám ơn các bác trước!
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên tích cực visionfield's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    55
    Thanks
    3
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Nhưng có điều này e chưa hiểu lắm là ở Mục a) Khoản 6 Điều 70 này là cho phép nhà thầu chào lại giá trong khi vẫn giữ nguyên giá gói thầu để làm gì vì HSYC như cũ thì nhà thầu thay đổi HS đề xuất làm j?
    Theo mình hiểu thì đây là cách đầu tiên để xử lý khi xảy ra trường hợp giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt. Cách này chỉ là để đỡ phải làm cách phức tạp như đã nêu ở mục b phía sau, dùng khi CĐT đánh giá giá gói thầu đã được duyệt là vẫn hợp lý tại thời điểm đấu thầu (nhưng mình nghĩ cách này là không thực tế nhất là với hình thức chào hàng cạnh tranh, có tính đến giá nguyên nhiên vật liệu biến động tại thời điểm đó) (Cái này là ý mình hiểu)
    Ngoài ra nếu bây h chào lại thì sẽ phải làm lại từ đầu hay chỉ gửi yêu cầu đến các nhà thầu đã mua hồ sơ thôi (và nếu thế thì nhà thầu đã bj loại do k đáp ứng y/c kỹ thuật có đc chào lại k?)
    Việc chào lại giá dựa trên cơ sở các nhà thầu đó đã đạt điểm về mặt kỹ thuật nên không có trường hợp nhà thầu đã trượt về kỹ thuật mà lại được mời chào lại giá.
    Nếu bên cty e chỉ điều chỉnh lại giá mà k cho các nhà thầu chào lại (để t kiệm tgian và công sức vì cho rằng nhà thầu khó đưa được giá thấp hơn) thì có phạm luật k, điều này quy định ở đâu?
    Theo mình nghĩ đó là quy trình cho việc chào lại giá dự thầu khi mà giá gói thầu được duyệt đã thay đổi. Bạn không cho họ chào lại liệu có phạm luật hay không thì có lẽ nhờ tiếp các bậc lão trong đấu thầu trả lời hộ!
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,214
    Thanks
    371
    Thanked 1,429 Times in 429 Posts

    Smile Vài điều trao đổi

    Trích dẫn Gửi bởi gunner2801 Xem bài viết
    Cám ơn các bác!
    Nhưng có điều này e chưa hiểu lắm là ở Mục a) Khoản 6 Điều 70 này là cho phép nhà thầu chào lại giá trong khi vẫn giữ nguyên giá gói thầu để làm gì vì HSYC như cũ thì nhà thầu thay đổi HS đề xuất làm j?
    Ngoài ra nếu bây h chào lại thì sẽ phải làm lại từ đầu hay chỉ gửi yêu cầu đến các nhà thầu đã mua hồ sơ thôi (và nếu thế thì nhà thầu đã bj loại do k đáp ứng y/c kỹ thuật có đc chào lại k?)
    Nếu bên cty e chỉ điều chỉnh lại giá mà k cho các nhà thầu chào lại (để t kiệm tgian và công sức vì cho rằng nhà thầu khó đưa được giá thấp hơn) thì có phạm luật k, điều này quy định ở đâu?
    Cám ơn các bác trước!
    Theo tôi, bạn cần xem lại một số vấn đề sau:
    1. Khoản 6 điều 70 hướng dẫn xử lý tình huống khi giá dự thầu sau sửa lỗi và hiệu chỉnh sai lệch đều vượt giá gói thầu được duyệt. Mà đấu thầu thì không có HSYC và HSĐX như bạn nêu.
    2. Mục a khoản 6 là hướng dẫn cách thứ nhất cho chủ đầu tư đối với tình huống này. Cách này muốn cho các nhà thầu biết là giá của họ đã vượt qua giá gói thầu nên cần nghiên cứu để giảm giá xuống nếu không thì tất cả đều bị loại.
    3. Khi cho phép các nhà thầu chào lại giá thì chỉ áp dụng đối với những nhà thầu đã vượt qua vòng xét kỹ thuật.
    4. Nếu chỉ điều chỉnh giá gói thầu mà không yêu cầu các nhà thầu chào lại giá là không đúng quy định pháp luật. Mục b hướng dẫn là cho phép các nhà thầu chào lại giá đồng thời bên mời thầu xem xét điều chỉnh giá gói thầu.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 67 Times in 50 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhdangquang Xem bài viết
    Theo tôi, bạn cần xem lại một số vấn đề sau:
    1. Khoản 6 điều 70 hướng dẫn xử lý tình huống khi giá dự thầu sau sửa lỗi và hiệu chỉnh sai lệch đều vượt giá gói thầu được duyệt. Mà đấu thầu thì không có HSYC và HSĐX như bạn nêu.
    Theo mình thì Điều 70 hướng dẫn xử lý tình huống cho cả hình thức chào hàng cạnh tranh (sử dụng HSYC và HSĐX).
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 67 Times in 50 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi gunner2801 Xem bài viết
    Nếu bên cty e chỉ điều chỉnh lại giá mà k cho các nhà thầu chào lại (để t kiệm tgian và công sức vì cho rằng nhà thầu khó đưa được giá thấp hơn) thì có phạm luật k, điều này quy định ở đâu?
    Cám ơn các bác trước!
    Theo khoản 6 Điều 70 thì cho phép đồng thời với việc chào lại giá dự thầu sẽ xem xét lại giá gói thầu, nội dung hồ sơ mời thầu đã duyệt, nếu cần thiết. Do vậy, chỉ xem xét lại giá gói thầu mà không cho các nhà thầu chào lại giá là không phù hợp.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,214
    Thanks
    371
    Thanked 1,429 Times in 429 Posts

    Smile Nói rõ thêm ý của mình

    Trích dẫn Gửi bởi minhtuong Xem bài viết
    Theo mình thì Điều 70 hướng dẫn xử lý tình huống cho cả hình thức chào hàng cạnh tranh (sử dụng HSYC và HSĐX).
    Tôi nhất trí với bạn là điều 70 có khoản hướng dẫn cho cả hình thức chào hàng cạnh tranh như đến thời điểm hết hạn nộp HSĐX có ít hơn 3 hồ sơ nộp ... nhưng khoản 6 điều 70 chỉ hướng dẫn đối với đấu thầu gói thầu xây lắp, MSHH và tổng thầu mà không hướng đẫn đối với tình huống chào hàng cạnh tranh.
    Thanks!
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 67 Times in 50 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhdangquang Xem bài viết
    Tôi nhất trí với bạn là điều 70 có khoản hướng dẫn cho cả hình thức chào hàng cạnh tranh như đến thời điểm hết hạn nộp HSĐX có ít hơn 3 hồ sơ nộp ... nhưng khoản 6 điều 70 chỉ hướng dẫn đối với đấu thầu gói thầu xây lắp, MSHH và tổng thầu mà không hướng đẫn đối với tình huống chào hàng cạnh tranh.
    Thanks!
    Khoản 6 Điều 70 không có điều khoản nào nói rằng không áp dụng cho hình thức mua sắm hàng hóa thông qua hình thức chào hàng cạnh tranh.

    Cần lưu ý từ ngữ "gói thầu mua sắm hàng hóa" tại khoản 6 điều 70 bao hàm cả mua sắm hàng hóa thông qua hình thức chào hàng cạnh tranh.

    Cũng cần phân biệt từ ngữ "gói thầu mua sắm" và hình thức lựa chọn nhà thầu để mua sắm hàng hóa cho gói thầu đó, hình thức mua sắm có thể là đấu thầu hoặc chào hàng cạnh tranh. Chẳng hạn gói thầu mua sắm hàng hóa ABC có hình thức lựa chọn nhà thầu là "chào hàng cạnh tranh".

    Theo định nghĩa của Luật đấu thầu:
    20. Gói thầu là một phần của dự án, trong một số trường hợp đặc biệt gói thầu là toàn bộ dự án; gói thầu có thể gồm những nội dung mua sắm giống nhau thuộc nhiều dự án hoặc là khối lượng mua sắm một lần đối với mua sắm thường xuyên.
    Như vậy, không thể hiểu rằng từ "gói thầu mua sắm" chỉ sử dụng cho đấu thầu mua sắm.
    Sửa lần cuối bởi minhtuong; 20-01-2010 lúc 10:13 PM.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 06:15 AM.