Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
  1. #1
    Thành viên mới trieuvn's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    11
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Speaker Tình huống đấu thầu hạn chế (có 3 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu trong 5 nhà thầu mua). Help me!

    Cơ quan mình đang đấu thầu gói thầu xây lắp với hình thức đấu thầu hạn chế. Đã phê duyệt danh sách 5 nhà thầu và đã mời thầu. Cả 5 nhà thầu đã mua HSMT, tuy nhiên tại thời điểm mở thầu chỉ có 3 nhà thầu nộp HSDT. Các đại ca cho hỏi tình huống này có phải báo cáo người có thẩm quyền quyết định theo Mục 2, Điều 19 - Luật đấu thầu hay không?????
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên xuất sắc capovoc's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    408
    Thanks
    161
    Thanked 79 Times in 35 Posts

    Đấu thầu hạn chế(xây lắp)

    Trích dẫn Gửi bởi trieuvn Xem bài viết
    Cơ quan mình đang đấu thầu gói thầu xây lắp với hình thức đấu thầu hạn chế. Đã phê duyệt danh sách 5 nhà thầu và đã mời thầu. Cả 5 nhà thầu đã mua HSMT, tuy nhiên tại thời điểm mở thầu chỉ có 3 nhà thầu nộp HSDT. Các đại ca cho hỏi tình huống này có phải báo cáo người có thẩm quyền quyết định theo Mục 2, Điều 19 - Luật đấu thầu hay không?????
    Theo tôi phải thực hiên theo khoản 2 điều 19 Luật Đấu thầu là báo cáo người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền xem xét,quyết định theo hướng:
    -Đồng ý cho mở thầu để phân tich,đánh giá lựa chọn nhà thầu các bước tiêp theo đói với 3 nhà thầu nộp HSDT.
    -Đồng ý gia hạn tìm kiếm thêm nhà thầu.Nếu hết thời gian đã gia hạn mà không có nhà thầu nào nộp HSDT thì cho phép mở thầu với 3 nhà thầu trên..
    -Trả lại HSDT của 3 nhà thầu để tổ chức đấu thầu rộng rãi.
    Chào!
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    10
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Theo khoản 3 Điều 70 của NĐ 58 thì chỉ khi có ít hơn 3 nhà thầu mới phải báo cáo người có thẩm quyền. Vậy nên bạn cứ tiến hành bình thường
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên xuất sắc capovoc's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    408
    Thanks
    161
    Thanked 79 Times in 35 Posts

    Viêt thêm

    Trích dẫn Gửi bởi Haitrieu Xem bài viết
    Theo khoản 3 Điều 70 của NĐ 58 thì chỉ khi có ít hơn 3 nhà thầu mới phải báo cáo người có thẩm quyền. Vậy nên bạn cứ tiến hành bình thường
    Khoản 3 Điều 70 NĐ 58 Các tình huống trong Đấu thầu nói gì nhỉ?
    "Trường hợp tại thời điểm đóng thầu,đóng sơ tuyển hết hạn nộp HS quan tâm,hết hạn nộp HS đề xuất đối với chào hàng cạnh tranh,có ít hơn 3 nhà thầu...
    Vậy đấu thầu hạn chế gói thầu xây lắp thì sao đây?
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    25
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Đồng ý với ban Haitrieu, tuy nhiên cần phải xem xét lại việc lựa chọn danh sách nhà thầu để mời đấu thầu hạn chế.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    2,186
    Thanks
    1,543
    Thanked 2,073 Times in 692 Posts
    Tôi khác quan điểm của các bác. Trong trường hợp trên, rõ ràng là đã mời được 5 nhà thầu đủ năng lực và kinh nghiệm tham gia đấu thầu (đã có quyết định phê duyệt danh sách các nhà thầu tham gia và các nhà thầu cũng đã mua HSMT). Thoả mãn Khoản 2 - Điều 19 - Luật đấu thầu.
    Còn tại thời điểm đóng thầu, chỉ có 3 nhà thầu tham dự thì vẫn mở bình thường. Không vi phạm bất cứ điều nào của Luật cả.

    Trích dẫn Gửi bởi capovoc Xem bài viết
    Khoản 3 Điều 70 NĐ 58 Các tình huống trong Đấu thầu nói gì nhỉ?
    "Trường hợp tại thời điểm đóng thầu,đóng sơ tuyển hết hạn nộp HS quan tâm, hết hạn nộp HS đề xuất đối với chào hàng cạnh tranh,có ít hơn 3 nhà thầu...
    Vậy đấu thầu hạn chế gói thầu xây lắp thì sao đây?
    Theo em thì bác phải gạch chân như trên mới đúng. Đấu thầu hạn chế với gói thầu xây lắp thì nằm ở chữ đậm đó bác!

      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    2,186
    Thanks
    1,543
    Thanked 2,073 Times in 692 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi trieuvn Xem bài viết
    Mỗi bác một ý em biết theo ý nào đây huuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu
    Thì thế này nhé! Trích điều 15 (Chuẩn bị đấu thầu) Nghị định 58/2008/NĐ-CP:
    b) Đối với đấu thầu hạn chế:
    Bên mời thầu lựa chọn tối thiểu 5 nhà thầu được coi là đủ năng lực, kinh nghiệm (theo quy định tại Điều 19 của Luật Đấu thầu) và có nhu cầu tham gia đấu thầu trình chủ đầu tư phê duyệt danh sách các nhà thầu này để mời tham gia đấu thầu. Trường hợp thực tế không có đủ số lượng tối thiểu 5 nhà thầu thì chủ đầu tư báo cáo người quyết định đầu tư hoặc người được uỷ quyền xem xét, quyết định theo hướng hoặc là mời ngay danh sách các nhà thầu thực tế hiện có hoặc là gia hạn thời gian để tìm kiếm thêm nhà thầu. Trong trường hợp đã gia hạn nhưng không tìm kiếm thêm được nhà thầu thì mời các nhà thầu thực tế hiện có.
    Như vậy có nghĩa là: trong quá trình chuẩn bị đấu thầu, ta không tìm được đủ 5 nhà thầu thì mới tiến hành các bước trên. Tức Mời ngay hoặc Gia hạn.

    Còn ở đây, các điều kiện ban đầu đã đáp ứng được rồi mà.

      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 65 Times in 48 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi trieuvn Xem bài viết
    Mỗi bác một ý em biết theo ý nào đây huuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu
    Có lẽ bạn còn phân vân do chưa tìm hiểu kỹ qui định. Bạn xem kỹ điều 15 Nghị định 58 nhé.
    Với đấu thầu hạn chế, người ta yêu cầu phải có tối thiểu 5 nhà thầu để mời (mời, chứ không phải tham dự nhé) tham gia đấu thầu, không yêu cầu phải có tối thiểu 5 nhà thầu tham dự nộp HSDT.
    Đối với đấu thầu hạn chế, cũng có thời hạn đóng thầu, do vậy nếu đến thời hạn đóng thầu có tối thiểu 3 nhà thầu thì bạn cứ mở bình thường, chỉ khi có ít hơn 3 thì mới xử lý tình huống theo Điều 70 Nghị định 58.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Thành viên xuất sắc capovoc's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    408
    Thanks
    161
    Thanked 79 Times in 35 Posts

    Góp í

    Trích dẫn Gửi bởi minhtuong Xem bài viết
    Có lẽ bạn còn phân vân do chưa tìm hiểu kỹ qui định. Bạn xem kỹ điều 15 Nghị định 58 nhé.
    Với đấu thầu hạn chế, người ta yêu cầu phải có tối thiểu 5 nhà thầu để mời (mời, chứ không phải tham dự nhé) tham gia đấu thầu, không yêu cầu phải có tối thiểu 5 nhà thầu tham dự nộp HSDT.
    Đối với đấu thầu hạn chế, cũng có thời hạn đóng thầu, do vậy nếu đến thời hạn đóng thầu có tối thiểu 3 nhà thầu thì bạn cứ mở bình thường, chỉ khi có ít hơn 3 thì mới xử lý tình huống theo Điều 70 Nghị định 58.
    Dường như có một sự nhầm lẫn nào thì phải.Tiêu đề của chương IV là Đấu thầu rộng rãi và đấu thầu hạn chế đối với gói thầu dịch vụ tư vấn;trong đó có Mục 1:Quy trình đấu thầu với nhà thầu là tổ chức.Trong Mục 1 này có điều 15-Chuẩn bị đấu thầu;điều 15 này có khoản 1-Lựa chọn danh sách nhà thầu để mời tham gia đấu thầu.Rồi trong khoản 1 này có Đấu thầ rộng rãi và đấu thầu hạn chế.Lựa chọn nhà thầu trong Đấu thầu hạn chế được quy định tại tiết b khoản 1 điều 15 mục 1 chương IV NĐ 58 của Chính phủ.
    Vậy các bạn cho là Đấu thầu hạn chế tư vấn hay xây lắp?Quá nguy hiểm!
    Sửa lần cuối bởi capovoc; 02-06-2009 lúc 08:58 AM. Lý do: Sửa lỗi
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Thành viên rất nhiệt tình quantukiems's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    234
    Thanks
    0
    Thanked 20 Times in 19 Posts
    Em nghĩ: Cái này bác chỉ cần chắc chắn rằng 5 nhà thầu mà các bác đã phê duyệt danh sách mới thầu được coi là đủ năng lực, kinh nghiệm (theo quy định tại Điều 19 của Luật Đấu thầu) và có nhu cầu tham gia đấu thầu, phòng khi có người hỏi đến, còn lại được 3 HSDT bác cứ tiến hành như bình thường.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 07:40 PM.