Kết quả 1 đến 7 của 7
  1. #1
    phongkythuat
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi phongkythuat's Avatar

    Khi giá dự thầu vượt giá gói thầu

    Tôi đang gặp một tình huống đề nghị mọi người giúp:
    Chúng tôi có một gói thầu xây lắp, sau khi đóng thầu chỉ có một nhà thầu tham dự. Tuy nhiên giá gói thầu của nhà thầu này rất cao vượt giá gói thầu, bên Mời thầu (BMT) chúng tôi đã báo cáo đến người quyết định đầu tư cho phép nhà thầu này được chào lại giá. Nhưng nhà thầu chỉ đòng ý với giá đã chào thầu. BMT đã xem xét thẩm định lại giá gói thầu nhưng vẫn không thay đổi. Vậy BMT phải xử lý như thế nào?
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên xuất sắc td.bitexco's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    453
    Thanks
    0
    Thanked 34 Times in 25 Posts

    Giá gói thầu nhỏ hơn giá chào thầu

    Trích dẫn Gửi bởi phongkythuat Xem bài viết
    Tôi đang gặp một tình huống đề nghị mọi người giúp:
    Chúng tôi có một gói thầu xây lắp, sau khi đóng thầu chỉ có một nhà thầu tham dự. Tuy nhiên giá gói thầu của nhà thầu này rất cao vượt giá gói thầu, bên Mời thầu (BMT) chúng tôi đã báo cáo đến người quyết định đầu tư cho phép nhà thầu này được chào lại giá. Nhưng nhà thầu chỉ đòng ý với giá đã chào thầu. BMT đã xem xét thẩm định lại giá gói thầu nhưng vẫn không thay đổi. Vậy BMT phải xử lý như thế nào?
    Theo mình trường hợp này hủy và tổ chức đấu thầu lại.
    Ngay từ khi tổ chức đã có sự không suôn xẻ là chỉ có một nhà thầu tham gia đấu thầu???! Điều này đã được coi là tình huống đặc biệt rồi, khi mở thầu nhà thầu lại có giá chào thầu cao hơn giá gói thầu trong khi nhà thầu nhất định ko chào lại giá. Giá gói thầu thì sau khi kiểm tra ko có vấn đề gì vậy lấy gì đảm bảo ký kết hợp đồng? Hủy thầu và tổ chức đấu thầu lại.:beat:
    ??ng h? th?p gi? tr? c?a m?nh b?ng c?ch so s?nh b?n th?n m?nh v?i ng??i kh?c.
    M?i ch?ng ta l? m?t con ng??i kh?c nhau v? ??u c? nh?ng gi? tr? kh?c nhau.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    phongkythuat
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi phongkythuat's Avatar
    Cảm ơnn td.bitexco, nhưng vấn đề là chúng tôi đã tổ chức đấu thầu lần hai rồi. (Lần đầu thì có 2 nhà thầu tham gia, cả 2 đều bị loại, TC đấu thầu lần 2 thì chỉ có 1 trong 2 nhà thầu tham gia tiếp). Nếu tiếp tục lần 3 chắc gì đã có nhiều nhà thầu tham dự mà sẽ ảnh hưởng đến tiến độ. Đây là gói thầu nhỏ (khoảng 1,6tỷ )về lĩnh vực viễn thông lại ở vùng núi xa xôi, các nhà thầu địa phương thì không có, các nhà thầu dưới Hà Nội thì không muốn lên.
    Có bạn nào có giải pháp hay không giúp tôi với.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên xuất sắc td.bitexco's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    453
    Thanks
    0
    Thanked 34 Times in 25 Posts

    Exclamation Gói thầu nhỏ

    Bên tôi cũng đã từng gặp trường hợp phải tổ chức đấu thầu đến lần thứ 3 (gói thầu EPC). Nếu thấy điều kiện thực hiện khó khăn quá thì CĐT có thể trình lên cấp có thẩm quyền kiến nghị (nêu rõ các điều kiện khó khăn gặp phải) điều chỉnh lại KHĐT. Có thể chuyển sang hình thức chỉ định thầu hay chào hàng cạnh tranh (vì gói thầu 1.6 tỷ < 2 tỷ). Lựa chon các nhà thầu có năng lực thực sự mời đến thương thảo (chỉ định thầu) mặt khác kiểm tra lại giá gói thầu xem lý do gì mà các nhà thầu đều bỏ giá cao hơn??! Xem có sai xót gì trong việc áp dụng các hệ số, điều kiện về vùng miền ở nơi xa xôi hẻo lánh không.
    Hy vọng một vài ý kiến này có thể giúp anh thay đổi được tình thế, chúc anh sớm tìm ra biện pháp để thực hiện được dự án của mình.
    ??ng h? th?p gi? tr? c?a m?nh b?ng c?ch so s?nh b?n th?n m?nh v?i ng??i kh?c.
    M?i ch?ng ta l? m?t con ng??i kh?c nhau v? ??u c? nh?ng gi? tr? kh?c nhau.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới Thanh_PMC's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2007
    Bài viết
    37
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Post

    Mình đã gặp trường hợp này rồi! Chỗ mình xử lý tình huống này theo khoản 6 Điều 57 của Nghị định 111/2006/NĐ-CP:
    "Trường hợp giá đề nghị trúng thầu của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo bằng văn bản đến người quyết định đầu tư hoặc người được uỷ quyền để xem xét, quyết định việc cho phép các nhà thầu này được chào lại giá hoặc cho phép đồng thời với việc chào lại giá sẽ xem xét lại giá gói thầu, nội dung hồ sơ mời thầu đã duyệt, nếu cần thiết"
    Trong trường hợp đã đấu thầu 2 lần mà giá dự thầu vẫn cao hơn giá gói thầu, thì chắc giá gói cũng thấp quá, nếu có xử lý nhằm mục đích cho trúng thầu thì sau này cũng xử lý phát sinh. Nến tốt nhất là điều chỉnh giá gói và KHĐT ngay từ bây giờ, đừng ép thi công nhận thầu giá thấp!
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên tích cực mrchinhsach's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    87
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post

    Vượt giá gói thầu

    Đây là tình huống cần cân nhắc thỏa đáng cả về phía chủ đầu tư, nhà thầu và nhìn cả luật pháp. Khả năng mời thêm nhà thầu không biết có thực hiện được không mà đấu thầu lại ? Trường hợp không thể có nhà thầu nào khác thì có thể điều chỉnh kế hoạch đấu thầu để áp dụng chỉ định thầu (đương nhiên cùng với nội dung điều chỉnh giá gói thầu luôn trong KHĐT mới). Nếu khả năng tài chính có hạn, khó bố trí thêm thì thương thảo lại với nhà thầu. Tuy nhiên, trường hợp này nhà thầu hay ép ngược chủ đầu tư.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên rất tích cực tanhduan's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    103
    Thanks
    6
    Thanked 7 Times in 4 Posts

    Thumbs up

    Trích dẫn Gửi bởi phongkythuat Xem bài viết
    Tôi đang gặp một tình huống đề nghị mọi người giúp:
    Chúng tôi có một gói thầu xây lắp, sau khi đóng thầu chỉ có một nhà thầu tham dự. Tuy nhiên giá gói thầu của nhà thầu này rất cao vượt giá gói thầu, bên Mời thầu (BMT) chúng tôi đã báo cáo đến người quyết định đầu tư cho phép nhà thầu này được chào lại giá. Nhưng nhà thầu chỉ đòng ý với giá đã chào thầu. BMT đã xem xét thẩm định lại giá gói thầu nhưng vẫn không thay đổi. Vậy BMT phải xử lý như thế nào?
    Trong quá trình đánh giá thầu, bạn phải xem xét đơn giá một hạng mục công việc nào đó của nhà thầu có quá cao so với đơn giá cũng công việc đó trong kế hoạch đấu thầu được duyệt hay không (hoặc giá gói thầu )đã, nếu tổ chuyên gia phát hiện ra đơn giá công việc đó quá cao (đơn giá khác thường) so với đơn giá định mức hoặc đơn giá cũng phần công việc đấy trong kế hoạch đấu thầu thì gửi công văn yêu cầu nhà thầu làm rõ, lúc này tùy trường hợp mà xử lý: nhà thầu không giải trình được thì bye bye em nhé (Loại), trường hợp nhà thầu có giải trình được thì thành lập tổ thẩm định giá ( không phải tổ chuyên gia xét thầu đâu nhé) để đánh giá đơn giá đó, nếu tổ thẩm định đánh giá đơn giá là hợp lý thì điều chỉnh kế hoạch đấu thầu, tuy nhiên nếu kế hoạch đấu thầu điều chỉnh vẫn thấp hơn giá dự thầu của nhà thầu, thì mới nhà thầu vào thương thảo giá, nếu nhà thầu vẫn không chấp nhận thì Hủy thầu và xem xét tính chất gói thầu có gì đặc biệt hay không, có thể chỉ định thầu được không ? nếu không thể chỉ định thầu thì đấu thầu rộng rãi hoặc đấu thầu hạn chế
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 08:47 PM.