Kết quả 1 đến 8 của 8
  1. #1
    Thành viên rất nhiệt tình lamriver's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    156
    Thanks
    31
    Thanked 213 Times in 53 Posts

    Duyệt Hồ sơ mời thầu mà dự toán chưa duyệt có vi phạm không?

    Tôi đang chấm một gói thầu xây lắp, trình tự chuẩn bị đấu thầu của gói thầu này có một đặc điểm khác với quy định là: Chủ đầu tư duyệt HSMT khi chưa có dự toán duyệt (nhưng đã có phê duyệt thiết kế) thì có vi phạm theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 23 NĐ85/CP không?
    Căn cứ lập HSMT quy định tại điểm a khoản 2 Điều 23 NĐ85/CP phải có: "Tài liệu về thiết kế kèm theo dự toán được duyệt";
    Trong trường hợp này có giải trình với thanh tra đấu thầu (hoặc kiểm toán NN) được không? và giải trình như thế nào cho hợp lý?
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên mới cotaco's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    31
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Nếu trường hợp công trình phải lập dự án như ban nói là đúng chưa phê duyệt dự toán mà đã phê duyệt hồ sơ mời thầu là sai quy trình rồi. bây giờ chỉ có cách chèn ngày phê duyệt dự toán trước ngày phê duyệt HSMT là hợp lý. và giả cả vật tư nhân công phải lấy ngày trước ngày PD HSMT. Bởi vì trong nội dung QDPD HSMT có nội dung giá gói thầu, có thể chủ đầu tư đã căn cứ vào giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu (nếu đây là công trình thuộc Báo cáo kinh tế kỹ thuật thì có thể hợp lý vì đối với loại công trình này thì quyết định phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật có nghĩa là đã phê duyệt TKBVTC-dự toán công trình, nếu không có thay đổi gì thì chủ đầu tư không phải phê duyệt lại).
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên rất nhiệt tình lamriver's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    156
    Thanks
    31
    Thanked 213 Times in 53 Posts
    Xin mọi người cho ý kiến tiếp ạ, quy định thì rành rành đấy mà ông chủ đầu tư vẫn duyệt, còn chỗ nào quy định khác nữa không? vì sao luật lại quy định như vậy? nếu ông CĐT làm sai quy trình thì sẽ ảnh hưởng đến cái gì ???
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên rất nhiệt tình lamriver's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    156
    Thanks
    31
    Thanked 213 Times in 53 Posts
    Không ai cho mình thêm ý kiến nhỉ, mình làm việc thì theo luật, theo quy định của Nhà nước, nhất là làm nghề này thì phải biết để làm đúng luật, mình tin chắc rằng chủ đầu tư quá biết nguyên tắc đó nhưng tại sao họ không thực hiện theo quy định? không ai trả lời được thắc mắc của mình hay tình trạng trên là "chuyện thường ngày ở huyện". Thanh tra, kiểm toán cũng xem là chuyện "chuyện thường ngày ở huyện" cho dù luật lệ có quy định.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    25
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Theo tôi không có gì vi phạm, miễn sao dự toán gói thầu được duyệt trước thời điểm mở thầu. Chỉ khi nào khối lượng trong hồ sơ mời thầu khác với khối lượng trong dự toán phê duyệt mới là vấn đề.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên ưu tú caravan's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    289
    Thanks
    92
    Thanked 197 Times in 102 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi ngophuquockhanh Xem bài viết
    Theo tôi không có gì vi phạm, miễn sao dự toán gói thầu được duyệt trước thời điểm mở thầu. Chỉ khi nào khối lượng trong hồ sơ mời thầu khác với khối lượng trong dự toán phê duyệt mới là vấn đề.
    Tôi đồng ý quan điểm này.
    Có trường hợp nhà thầu phát hiện lỗi trong tiên lượng mời thầu và phản hồi cho CDT biết, thì CDT có thể xem xét lại, nếu lỗi thật thì vẫn có thể phê duyệt lại giá gói thầu mới trước khi mở thầu.
    Chỉ có điều, trước đó vẫn phải có dự toán được duyệt (dù đúng, dù sai), vậy nên vẫn phải chèn thêm quyết định phê duyệt giá gói thầu nữa.
    Còn với BCKTKT thì mặc dù không phải ra QD phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán nhưng vẫn phải có quyết định phê duyệt HSMT và giá gói thầu
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Mar 2008
    Bài viết
    46
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Cái này sai rành rành rồi, vì chưa có dự toán được duyệt thì làm sao chủ đầu tư phê duyệt được kế hoạch đấu thầu giai đoạn thi công xây lắp được, mà nếu ko có kế hoạch đấu thầu thì lấy đâu ra kế hoạch vốn cho dự án, và chưa có kế hoạch đấu thầu mà bên CĐT tổ chức đấu thầu là không đúng quy định rồi
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    7
    Thanks
    1,276
    Thanked 698 Times in 243 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi ngophuquockhanh Xem bài viết
    Theo tôi không có gì vi phạm, miễn sao dự toán gói thầu được duyệt trước thời điểm mở thầu. Chỉ khi nào khối lượng trong hồ sơ mời thầu khác với khối lượng trong dự toán phê duyệt mới là vấn đề.
    Tôi nghĩ Chủ đầu tư phải phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công-dự toán gói thầu cụ thể. Sau khi có giá gói thầu rồi sau đó mới có cơ sở trình cấp có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch đấu thầu. Trong kế hoạch đấu thầu được duyệt sẽ có gói thầu xây lắp và các gói thầu tư vấn đi kèm như: Tư vấn lập HSMT và đánh giá hồ sơ dự thầu, gói thầu tư vấn giám sát...Sau khi có kế hoạch đấu thầu cụ thể nêu trên thì căn cứ vào đó mới tiến hành lập Hồ sơ mời thầu và phê duyệt Hồ sơ mời thầu gói thầu xây lắp trên. Bước sau đó thì sẽ tổ chức đấu thầu gói thầu xây lắp. Tôi nghĩ các bước khi tiến hành thì phải theo quy trình!
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 5
    Bài cuối: 16-07-2014, 11:06 AM
  2. Trả lời: 24
    Bài cuối: 16-07-2012, 03:57 PM
  3. Trả lời: 8
    Bài cuối: 29-09-2011, 09:19 AM
  4. Phê duyệt BCKTKT đồng thời với phê duyệt KHĐTcó được không?
    Bởi thaithe trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Trả lời: 11
    Bài cuối: 27-04-2011, 12:37 PM
  5. Trả lời: 3
    Bài cuối: 21-06-2010, 05:29 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 02:31 AM.