Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên dự bị
    Thanks
    0

Đấu thầu rộng rãi, 3 nhà thầu nộp, 1 hồ sơ ko hợp lệ liệu có phải hủy thầu

Em có chút thắc mắc hỏi các bác nhiều kinh nghiệm.

Tình huống đặt ra là đấu thầu rộng rãi, không đủ nhà thầu nộp hồ sơ liệu có phải hủy kết quả đấu thầu hoặc kéo dài thêm thời gian nộp thầu trong các trường hợp sau
    1. Ba nhà thầu nộp hồ sơ , một hồ sơ không đạt (năng lực kinh nghiệm hoặc tài chính ko đạt chẳng hạn)
    2. Hai nhà thầu nộp hồ sơ , một hồ sơ ko đạt (thiếu bảo lãnh dự thầu chẳng hạn)

3. Ba nhà thầu nộp hồ sơ , hai nhà thầu ko đạt ( hoặc tài chính, hoặc năng lực, hoặc kinh nghiệm)

Các trường hợp đó có phải đấu thầu lại ko hay chủ đầu tư gia hạn thêm thời gian nộp thầu.

Mong các bác tư vấn hộ em

Cảm ơn các bác nhiều

Thành viên ưu tú m0ngc0emkeben's Avatar
    Thanks
    115
    Trường hợp của bạn mình xin có một số ý kiến góp ý như sau:
    Với 3 trường hợp bạn nêu (khi chưa tiến hành mở thầu): trường hợp chỉ có 2 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu thì bạn phải xin ý kiến của người quyết định đầu tư (Có thể hủy kết quả or có thông báo kéo dài thời gian nộp thầu). trường hợp khi đã có ít nhất 3 nhà thầu nộp hồ sơ thì bạn tiến hành các bước tiếp theo theo đúng Luật Đấu thầu, Nghị định 85 nhé.
    Còn 3 trường hợp bạn nêu, mình đưa ra ý kiến như sau:
    1. Ba nhà thầu nộp hồ sơ, một hồ sơ không đat (năng lực kinh nghiệm hoặc tài chính): khi bạn chầm thầu thì mới xác định được nhà thầu không đạt nề năng lực kinh nghiệm hoặc tài chính chứ, như vậy thì tiếp tục chấm thầu, chọn nhà thầu nào có giá thấp nhất là được.
    2. Hai nhà thầu nộp hồ sơ, một hồ sơ không đạt (thiếu bảo lãnh dự thầu): Cái này thì sau khi nhận hồ sơ dự thầu, bạn phải tiến hành mở thầu thì mới xác định được hồ sơ đấy không có bảo lãnh chứ. Như vậy là bạn đã xin ý kiến của người quyết định đầu tư và đã được chấp thuận tiếp tục thực hiện các bước tiếp theo rồi. Trường hợp này thì vẫn tiến hành chấm thầu cho 1 nhà thầu còn lại, nếu nhà thầu này đáp ứng tốt các yêu cầu thì đạt, không thì tổ chức đấu thầu lại
    3. Ba nhà thầu nộp hồ sơ, hai nhà thầu không đạt (hoặc tài chính, hoặc năng lực, hoặc kinh nghiệm): Cái này giống TH 1 rồi.

Bạn chú ý nhé, khi bạn xác định nhà thầu bị loại vì: năng lực kinh nghiệm, kỹ thuật, tài chính là khi đó bạn đã tiến hành Chấm thầu rồi và với cả 3 TH bạn nêu là Tổ chuyên gia chấm thầu và Hội đồng thẩm định đã chọn được 1 nhà thầu đủ các yêu cầu của HSYC (HSMT) rồi thì đâu cần phải đấu thầu lại.
    Khi đã tổ chức chấm thầu rồi: nếu không có nhà thầu nào đạt các Yêu cầu trong HSYC (HSMT) thì phải hủy đấu thầu và xin ý kiến Người quyết định để tổ chức đấu thầu lại.

Thân./.
    B? h?c l? v? b?, ch? l?y si?ng n?ng l?m b? b?n

"* ? *(?`'?.** Anh Tu?n **.?'??)* ? *"

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Trường hợp 1 và 3 bạn không có gì phải lăn tăn, cứ thực hiện bình thường, chỉ trừ khi nào đánh giá HSDT đến bước cuối cùng mà không chọn được nhà thầu thì phải đấu thầu lại.
    Trường hợp 2: Nếu bạn là Chủ đầu tư thì bạn thực hiện theo quy định tại khoản 3 điều 70 của NĐ85. Nếu bạn là bên mời thầu thì bạn báo cáo Chỉ đầu tư để xử lý tình huống.