Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    8
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post

    Question Các thủ tục pháp lý trong trong hình thức tự thực hiện

    Công ty chúng tôi là chủ đầu tư của một dự án. Trong kế hoạch đấu thầu được UBND tỉnh phê duyệt, có một gói thầu được giao cho chủ đầu tư tự thực hiện. Xin hỏi Bộ Xây dựng, khi Công ty chúng giao cho tôi Đội Xây lắp (bộ phận trực thuộc, không có con dấu) triển khai thực hiện gói thầu này có cần thiết phải thực hiện các thủ tục về văn bản sau không:
    - Quyết định phê duyệt chỉ định thầu.
    - Hợp đồng giao nhận thầu xây lắp.
    Khi làm hồ sơ nghiệm thu theo phục lục của Thông tư 06/2007 thì có cần ghi đầy đủ các chức danh: Chủ đầu tư, Nhà thầu xây lắp hay không?
    Khi dự án chỉ ở quy mô lập Báo cáo Kinh tế - Kỹ thuật, sau khi được UBND tỉnh phê duyệt thì Chủ đầu tư có phải phê duyệt lại Bản vẽ thiết kế thi công và tổng dự toán hay không?
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn nvdung về bài viết rất hữu ích này:

    meogia63 (02-11-2013)

  3. #2
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    2
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    - đã tự thực hiện thì không cần phải chỉ định thầu. Theo Luật đấu thầu và NĐ 58 thì trong các hình thức lựa chọn nhà thầu đã có hình thức tự thực hiện
    - Đã tự thực hiện thì không cần phải có hợp đồng giao thầu xây lắp
    - Khi tự thực hiện cần có một đơn vị tư vấn giám sát độc lập với chủ đầu tư để giám sát chất lượng và khối lượng thực hiện. Khi thanh toán trong trường hợp tự thực hiện thì không thể thực hiện theo thông tư 06. cần nghiên cứu thêm các hướng dẫn về thanh toán như TT27, 33.. thì thanh toán theo trường hợp công việc không có hợp đồng
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #3
    Chiến sỹ thi đua của ngành lestrong's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,081
    Thanks
    13
    Thanked 84 Times in 38 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi nvdung Xem bài viết
    Công ty chúng tôi là chủ đầu tư của một dự án. Trong kế hoạch đấu thầu được UBND tỉnh phê duyệt, có một gói thầu được giao cho chủ đầu tư tự thực hiện. Xin hỏi Bộ Xây dựng, khi Công ty chúng giao cho tôi Đội Xây lắp (bộ phận trực thuộc, không có con dấu) triển khai thực hiện gói thầu này có cần thiết phải thực hiện các thủ tục về văn bản sau không:
    - Quyết định phê duyệt chỉ định thầu.
    - Hợp đồng giao nhận thầu xây lắp.
    Khi làm hồ sơ nghiệm thu theo phục lục của Thông tư 06/2007 thì có cần ghi đầy đủ các chức danh: Chủ đầu tư, Nhà thầu xây lắp hay không?
    Khi dự án chỉ ở quy mô lập Báo cáo Kinh tế - Kỹ thuật, sau khi được UBND tỉnh phê duyệt thì Chủ đầu tư có phải phê duyệt lại Bản vẽ thiết kế thi công và tổng dự toán hay không?
    1. Tự thực hiện là 1 hình thức lựa chọn nhà thầu (cũng như chỉ định thầu cũng là 1 hình thức lựa chọn nhà thầu). Vì vậy không cần phải làm các thủ tục như bạn nói. Khi Cấp có thẩm quyền phê duyệt KHĐT có hình thức tự thực hiện, điều đó có nghĩa là nhà thầu đã xác định-đó chính là Cơ quan của bạn.

    2. Về nghiệm thu khối lượng, thì bạn chỉ cần để Nhà thầu giám sát và Chủ đầu tư (vì Chủ đầu tư cũng chính là nhà thầu).

    3. Trước khi trình phê duyệt BC KTKT thì Chủ đầu tư phải có trách nhiệm thẩm định thiết kế bản vẽ thi công để cấp có thẩm quyền phê duyệt BC KTKT. (Điều 12 Nghị định 16 Cp và Nghị định 112Cp)
    "V? t?, v? h?n, v? nan s? - h?u t?m, h?u l?c, h?u th?nh c?ng"
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #4
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    bạn có thể nói giúp mình cụ thể thông tư nào hướng dẫn được không? mình đang cần gấp
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #5
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Xin lưu ý các bạn thực hiện gói thầu với hình thức tự thực hiện
    Theo Chuẩn mực kế toán số 03

    "TSCĐ hữu hình tự xây dựng hoặc tự chế

    18. Nguyên giá TSCĐ hữu hình tự xây dựng hoặc tự chế là giá thành thực tế của TSCĐ tự xây dựng, hoặc tự chế cộng (+) chi phí lắp đặt, chạy thử. Trường hợp doanh nghiệp dùng sản phẩm do mình sản xuất ra để chuyển thành TSCĐ thì nguyên giá là chi phí sản xuất sản phẩm đó cộng (+) các chi phí trực tiếp liên quan đến việc đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng. Trong các trường hợp trên, mọi khoản lãi nội bộ không được tính vào nguyên giá của các tài sản đó. Các chi phí không hợp lý, như nguyên liệu, vật liệu lãng phí, lao động hoặc các khoản chi phí khác sử dụng vượt quá mức bình thường trong quá trình tự xây dựng hoặc tự chế không được tính vào nguyên giá TSCĐ hữu hình."
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn quynhbn về bài viết rất hữu ích này:

    hungvina16 (23-05-2014)

  8. #6
    levandung1966
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

    hinh thuc dau thau tu thuc hien

    trong ke hoach dau thau duoc phe duyet TCty chung toi duoc tu thuc hien goi thau A. Xin hoi chung toi co the cho Cty CP ( Tcty co von gop > 51%) thuc hien goi thau nay duoc khong? Neu duoc phep cho Cty CP thuc hien goi thau A, phai co nhung thu tuc, ho so phap ly can thuc hien? Cam on su tu van cua cac anh, chi.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #7
    Thành viên tích cực ManU's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    58
    Thanks
    0
    Thanked 5 Times in 3 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi quynhbn Xem bài viết
    Xin lưu ý các bạn thực hiện gói thầu với hình thức tự thực hiện
    Theo Chuẩn mực kế toán số 03

    "TSCĐ hữu hình tự xây dựng hoặc tự chế

    18. Nguyên giá TSCĐ hữu hình tự xây dựng hoặc tự chế là giá thành thực tế của TSCĐ tự xây dựng, hoặc tự chế cộng (+) chi phí lắp đặt, chạy thử. Trường hợp doanh nghiệp dùng sản phẩm do mình sản xuất ra để chuyển thành TSCĐ thì nguyên giá là chi phí sản xuất sản phẩm đó cộng (+) các chi phí trực tiếp liên quan đến việc đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng. Trong các trường hợp trên, mọi khoản lãi nội bộ không được tính vào nguyên giá của các tài sản đó. Các chi phí không hợp lý, như nguyên liệu, vật liệu lãng phí, lao động hoặc các khoản chi phí khác sử dụng vượt quá mức bình thường trong quá trình tự xây dựng hoặc tự chế không được tính vào nguyên giá TSCĐ hữu hình."
    Bạn nào biết có thể chỉ dẫn rõ hơn giúp mình vấn đề này được không? Đặc biệt là khi khoản lãi nội bộ không được tính vào nguyên giá, tuy nhiên nó đã được chi cho đơn vị thành viên, vì khoản lãi này nằm trong giá gói thầu tự thực hiện (5,5 - 6% chi phí xây lắp). Vậy thì khoản chi (của Chủ đầu tư) này sẽ được ghi vào đâu?
    LX - Tranh lu?n ?? ph?t tri?n.
    Thank = h?nh ??ng = click
    Các thủ tục pháp lý trong trong hình thức tự thực hiện
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #8
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Mar 2009
    Bài viết
    24
    Thanks
    2
    Thanked 4 Times in 3 Posts

    Wink

    Trích dẫn Gửi bởi levandung1966 Xem bài viết
    trong ke hoach dau thau duoc phe duyet TCty chung toi duoc tu thuc hien goi thau A. Xin hoi chung toi co the cho Cty CP ( Tcty co von gop > 51%) thuc hien goi thau nay duoc khong? Neu duoc phep cho Cty CP thuc hien goi thau A, phai co nhung thu tuc, ho so phap ly can thuc hien? Cam on su tu van cua cac anh, chi.

    1. Công ty bạn có thể cho công ty cổ phần có vốn góp của TCty bạn >=51% thực hiện gói thầu này nếu:

    - Tại thời điểm có quyết định chỉ định thầu: Có hồ sơ chứng minh Tổng Cty chiếm 51%
    - Công ty CP được chỉ định phải có đầy đủ năng lực để tự thực hiện và Chỉ định thầu là tiết kiệm.
    2. Tốt nhất là tổng công có 01 bộ hồ sơ yêu cầu, và công ty CP có 01 bộ hồ sơ xin chỉ định thầu (năng lực hành nghề, năng lực tại chính, năng lực nhân sự, thiết bị, biện pháp thi công, tiến đô, các cam kết về tiêu chuẩn thực hiện, cam kết về vật liệu..)

    3. Hai bên tiến hành thương thảo, ký hợp đồng...., và triển khai gói thầu.

    Như vậy, khi có vấn đề gì thì chúng ta có cơ sở để giải quyết. Vì có hồ sơ pháp lý rõ ràng.
      Trả lời kèm trích dẫn

  11. #9
    Thành viên rất nhiệt tình
    Ngày tham gia
    Jan 2008
    Bài viết
    209
    Thanks
    28
    Thanked 314 Times in 70 Posts

    Hình thức tự thực hiện

    Từ khảo sát, thiết kế, thi công, cho đến giám sát và kể cả quản lý dự án nếu chủ đầu tư có điều kiện, năng lực thì Luật Xây dựng đều cho phép CĐT có quyền tự thực hiện. Lúc soạn Luật các Bác í tham khảo của một nước nào đấy, thấy nó hay mà quả thật nó hay nhưng lại ko phù hợp với ta. Ở ta, CĐT mà tự thực hiện thì vấn đề liên quan đến tài chính là không khả thi chỉ trừ khi CĐT có điều kiện, năng lực theo nghĩa là ĐK tức là tự cân đối được nguồn tiền mà không liên quan đến NSNN và tiền ấy CĐT được phép sử dụng (VD: sử dụng gnuồn thu từ việc giữ xe để làm nhà xe...) và có năng lực tức là có thể sử dụng người của mình để tự làm. Đấy ! đúng theo nghĩa đen của nó thì Luật cho ! he he việc này không cần phải soạn Luật thì cũng làm được. Trường hợp của Bạn, DA do UBND TP phê duyệt mà cho phép CĐT tự thực hiện thì cũng sẽ quy định cụ têể nội dung nào đó thôi (VD : như lấp BCĐT hoặc lập DAĐT, TK...) chú riêng cái khoản thi công thì quả là không thể có được bạn ạ vì hiện nay không có hướng dẫn cụ thể để bạn có thể nghiệm thu, thanh, quyết toán được đâu.
    Nếu bạn nhận được hướng dẫn của Anh Em nào cụ thể, rõ ràng thì share cho mình với nhé. Makhactu@gmail.com
    Chao.
      Trả lời kèm trích dẫn

  12. #10
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    3
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Tôi cũng đang thắc mắc như bạn về sử dụng nguồn vốn duy tu bảo dưỡng đường. Hạt quản lý tôi được Chủ tịch UBND huyện Phê duyệt hồ sơ dự toán và giao cho Hạt QLGT làm chủ đầu tư và tự thực hiện thi công. Khi Hạt QLGT giao cho Đội thi công của Hạt (có quyết định giao nhiệm vụ) và thuê đơn vị tư vấn độc lập giám sát khối lượng. Khi thi công thì Kho bạc không nhất trí cho chủ đầu tư rút tiền mặt về tạm ứng, thanh toán cho đội, mà yêu cầu Hạt phải có Hợp đồng XL với đội, đội TC đó phải mở tài khoản để Kho bạc chuyển tiền sang đó. Vậy cơ quan Hat QLGT thực hiện như thế có đúng không? Về phía Kho bạc yêu cầu như vậy đúng hay sai, nếu sai thì làm như thế nào? Mong các chuyên gia trả lời giúp!
    HQ
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

  1. Nhầm lẫn trong giá xăng và dầu Diezel trong đơn giá XD Hà Nội 2011?
    Bởi atieu87 trong diễn đàn Lập dự toán xây dựng công trình
    Trả lời: 3
    Bài cuối: 04-04-2014, 05:28 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài cuối: 26-12-2013, 11:37 PM
  3. đơn giá TT trong quyết toán được quy định trong khung giá nào không ?
    Bởi mainhu1010 trong diễn đàn Quản lý khối lượng
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 10-09-2013, 03:29 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài cuối: 05-09-2013, 02:01 PM
  5. Trả lời: 6
    Bài cuối: 11-07-2013, 11:17 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 08:53 PM.