Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22
    Thành viên rất xuất sắc tranhaiduongvc11's Avatar
    Thanks
    1,559
    Trích dẫn Gửi bởi malsoni810 Xem bài viết
    Thật sự là cách trình bày của mã hiệu AI.63300 dễ gây nhầm lẫn cho người lập dự toán nếu như không dòng ghi chú.

Ở phía trên mã hiệu AI.63300 là LẮP DỰNG KẾT CẤU THÉP HỆ KHUNG DÀN, SÀN ĐẠO, GIÁ LONG MÔN những ở ô háo phí lại có thêm chữ tháo dỡ. Thường thì người lập dự toán chỉ nhìn ở ô hao phí mà không đọc ghi chú. 1 điều nữa là nếu lập dự toán hay tư vấn thẩm tra bằng phần mềm mà chưa hiểu về định mức này cũng sẽ lầm tưởng định mức đã bao gồm cả lắp dựng và tháo dỡ. Đây cũng là 1 lưu ý khi lập hay thẩm tra dự toán là phải đọc thật kỹ các ghi chú, hướng dẫn trong định mức để không mắc phải các sai xót.
    Đồng ý với bạn malsoni810, trong phần mềm dự toán hầu hết ai không đọc định mức thì đều bị nhầm. Ngay cả bản thân 1 số phần mềm dự toán có tiếng cũng đang để 2 công việc này chung 1 tên nhưng định mức hao phí thì chỉ có của lắp dựng, thiếu hẳn của tháo dỡ. Vì vậy khi làm các bạn cố gắng kiểm tra từ phần mềm so với định mức nhé.
    Trần Hải Dương - 0903 472 186
    Email: tranhaiduongvc11@gmail.com

2. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhaiduongvc11 về bài viết hữu ích này:

bogay (03-06-2012), hoaviet2911 (03-06-2012), malsoni810 (03-06-2012), poscoecvn275 (03-06-2012)

Thành viên tích cực hochoaivandot's Avatar
    Thanks
    9
    Trích dẫn Gửi bởi CE114-04 Xem bài viết
    Bạn nói thế nghĩa là sao nhỉ? Vậy là định mức đó đã có tháo dỡ luôn àh. Thế cái ghi chú ở dưới đó bỏ đi đâu???
    Chào bạn. Bạn hãy đọc hết trang rồi hãy phát biểu cũng chưa muộn mà. Đồng ý trong tên công việc nó là lắp dưng, tháo dỡ ... nhưng đó là định mức cho phần lắp dựng. Nếu chi tiết nên tách ra 2 mục để đỡ phải ghi chú nhưng đã để ghi chú thì phải hiểu đó chỉ là lắp dựng hoặc nếu bỏ câu ghi chú thì người đọc sẽ hiểu là gồm tháo dỡ và lắp dựng bạn ạ. Mong bạn hiểu cho.???
    1. Định mức trên có ghi rõ: Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo ----> Rõ ràng đã có lắpđặt và tháo dỡ.
    2. Ghi chú: Tháo dỡ = 60% lắpđặt có ý nghĩa gì
    Lắpdựng+ tháo dỡ = 9.5 công
    Trong đó: Lắp dựng = 5.94 công; Tháo dỡ = 3.56 công.
    Ghi chú để khi cần phân chia lắp dựng và tháo dỡ thì người ta có cơ sở phân chia thôi.
    3. Khi người ta xây dựng nên định mức trên, có thể chủ ý của người lập giống như ý kiến các thành viên nêu trên: 9.5 công trên chỉ là lắpdặt, tháo dỡ = 60%*9.5 công. Tuy nhiên, định mức đã được lập ra kèmtheo quyết định, có giá trị pháp lý. Người ta đã viết nội dụng Lắp đặt, tháo dỡ ...thì chúng ta làm quản lý nhà nước phải căn cứ làm theo. Các bác nói như vậy rất cảm tính.
    Trên đây là vài ý kiến cá nhân.

4. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn hochoaivandot về bài viết rất hữu ích này:

bogay (07-06-2012)

Thành viên xuất sắc CE114-04's Avatar
    Thanks
    1,132
    Trích dẫn Gửi bởi hochoaivandot Xem bài viết
    1. Định mức trên có ghi rõ: Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo ----> Rõ ràng đã có lắpđặt và tháo dỡ.
    Ghi chú để khi cần phân chia lắp dựng và tháo dỡ thì người ta có cơ sở phân chia thôi.
    3. Khi người ta xây dựng nên định mức trên, có thể chủ ý của người lập giống như ý kiến các thành viên nêu trên: 9.5 công trên chỉ là lắpdặt, tháo dỡ = 60%*9.5 công. Tuy nhiên, định mức đã được lập ra kèmtheo quyết định, có giá trị pháp lý. Người ta đã viết nội dụng Lắp đặt, tháo dỡ ...thì chúng ta làm quản lý nhà nước phải căn cứ làm theo. Các bác nói như vậy rất cảm tính.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình thì vẫn không hiểu như bạn.
    Ví dụ như trong định mức AF.80000 CÔNG TÁC SẢN XUẤT, LẮP DỰNG, THÁO DỠ VÁN KHUÔN nó đã bao gồm sản xuất, lắp dựng + tháo dỡ luôn. Nhưng trong định mức AI.60000 LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP chỉ có công tác lắp dựng. Và công tác nào có tháo dỡ sẽ được hướng dẫn cụ thể như ở dưới định mức AI.63300

Thân

6. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn CE114-04 về bài viết rất hữu ích này:

bogay (07-06-2012)

Thành viên tích cực hochoaivandot's Avatar
    Thanks
    9
    Trích dẫn Gửi bởi CE114-04 Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình thì vẫn không hiểu như bạn.
    Ví dụ như trong định mức AF.80000 CÔNG TÁC SẢN XUẤT, LẮP DỰNG, THÁO DỠ VÁN KHUÔN nó đã bao gồm sản xuất, lắp dựng + tháo dỡ luôn. Nhưng trong định mức AI.60000 LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP chỉ có công tác lắp dựng. Và công tác nào có tháo dỡ sẽ được hướng dẫn cụ thể như ở dưới định mức AI.63300

Thân
    1. Quan điểm của bạn: Nội dung theo đề mục. mục AI.60000 LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP chỉ áp dụng nội dung lắp đặt. Vậy theo quan điểm đó nội dung tháo dỡ = 60%... cũng nằm trong mục AI.60000 tại sao bạn lại áp dùng: ----> Bạn tự mâu thuẫn với chính bạn.
    2. Nội dung định mức đã ghi Lắp dựng, tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo bạn đã đọc, bạn vẫn không áp dụng ---> Bạn cho rẵng công văn 1776/BXD-VP ngày16/8/2007 là sai và không áp dụng được à.
    3. Chú thích tháo dỡ = 60% lắp dựng nội dung lắp dựng, tháo dỡ có mâu thuẫn gì đâu? Nếu bạn áp dụng định mức có cả lắp dựng tháo dỡ, bạn khôg sai quy định (không sai nội dung và không sai ghi chú). Còn áp dụng như bạn, rõ ràng sai phần nội dung công việc rồi.

8. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn hochoaivandot về bài viết rất hữu ích này:

bogay (07-06-2012)

Thành viên mới
    Thanks
    41
    .... Còn áp dụng như bạn, rõ ràng sai phần nội dung công việc rồi.
    Mình đã viết:

Trích dẫn Gửi bởi nguyenminhtinh Xem bài viết
    ....
    - Thứ 2: Có thể do bên Tư vấn chưa hiểu rõ định mức này mà cứ lầm tưởng nó tương tự như ván khuôn (đã bao gồm lắp dựng và tháo dỡ).

---> Cũng rất có thể là cả 2 nguyên nhân trên nên hãy ngồi lại với nhau cùng nhau đọc lại "Thành phần công việc" & "Ghi chú" của Định mức đó và của công tác ván khuôn.
    Để làm rõ hơn vẫn đề trên mình xin làm rõ như sau:
    Tại Định mức 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007:

Công tác ván khuôn: trang 380 về mã AF.80000: CÔNG TÁC SẢN XUẤT, LẮP DỰNG, THÁO DỠ VÁN KHUÔN
    Thành phần công việc:
    - Chuẩn bị, vận chuyển vật liệu trong phạm vi 30m
    - Sản xuất, lắp dựng và tháo dỡ theo đúng yêu cầu kỹ thuật
    Lắp dựng cấu kiện thép: trang 471 về mã AI.60000: LẮP DỰNG CẤU KIỆN THÉP
    Thành phần công việc:
    Chuẩn bị, cẩu lắp, đặt cấu kiện đúng vị trí, cố định cấu kiện, và hoàn chỉnh theo yêu cầu kỹ thuật. Vận chuyển vật liệu, cấu kiện trong phạm vi 30m.

====> Rõ dàng AI.6xxxx không bao gồm tháo dỡ (ngoài đọc thuyết minh, thành phần công việc thì các bạn đọc ghi chú nếu có nhé).

10. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới nguyenminhtinh về bài viết hữu ích này:

bogay (07-06-2012), CE114-04 (07-06-2012), doangiang88_dhxd (16-01-2013), namthai (10-03-2014)

Thành viên dự bị
    Thanks
    2
    topic hay. thanks

Thành viên tích cực pachiot10's Avatar
    Thanks
    13
    Mình cũng đang vướng đúng vấn đề này, bác nào đã giải quyết xong rồi thì cho mình hướng với. Có công văn trả lời của BXD thì tốt nhất.
    Thanks mọi người

Thành viên mới doangiang88_dhxd's Avatar
    Thanks
    2

Thắc mắc về tháo dỡ kết cấu thép

Các anh chị thân mến!
    Em đang làm dự toán phần sửa chữa nhà công nghiệp có các công tác tháo dỡ sàn thao tác, ống thép.
    Em xin hỏi là:
    - Với công tác tháo dỡ sàn thao tác và kết cấu thép em có thể dùng MH AI.63311 và lấy định mức tháo dỡ = 60% LD được không? Nếu không, thì dùng công tác nào sẽ là hợp lí ạ?
    - Với công tác Tháo dỡ ống thép (cấp nước) thì em lấy theo ĐM lắp đặt và nhân với tỉ lệ phần trăm (ở đây e để là 85%) nhưng không có cơ sở . Vậy cho e hỏi có hướng dẫn nào về tỉ lệ phần trăm giữa tháo dỡ và lắp đặt ống thép ko ạ? Nếu không có thì trong trường hợp này em phải làm như thế nào ạ?

Rất mong các anh chị giúp đỡ
    Em xin cảm ơn
    Nothing is easy, nothing is impossible!

Thành viên mới doangiang88_dhxd's Avatar
    Thanks
    2
    Theo mình thì bạn đã hiểu sai về công tác AI.63300 rồi.Tất cả nhóm AI.60000 đều chỉ là LẮP DỰNG KẾT CẤU THÉP thôi và thành phần công việc cũng ghi rất rõ ràng. Còn phần tháo dỡ, tùy từng công tác sẽ có ghi chú cụ thể.
    Thân
    Nothing is easy, nothing is impossible!

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Vấn đề đơn giản mà bạn. Mình cứ đọc thế nào thì hiểu như thế. Trong công tác AI.63300 mới chỉ nêu phần lắp dựng, còn phần tháo dỡ bạn sử dụng phần ghi chú là đúng. Đơn vị tư vấn thẩm tra bảo vậy là sai, mình có thể khẳng định với bạn như vậy. Nếu khúc mắc nhiều, bạn cần công văn trả lời, mình sẽ giúp bạn.

16. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn thanhoang về bài viết rất hữu ích này:

doangiang88_dhxd (16-01-2013)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Định mức 1776+1778+1779 trong đó 1776 dạng ebook tiện tra cứu
    Bởi malsoni810 trong diễn đàn Định mức dự toán
    Trả lời: 4
    Bài cuối: 15-04-2014, 04:59 PM
  2. Hỏi về cách áp dụng định mức 1776 và cách tính
    Bởi vanthoktxd trong diễn đàn Định mức, đơn giá xây dựng công trình
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 24-01-2013, 09:32 PM
  3. 1776 áp dụng cho tất cả các tỉnh thành?
    Bởi suong nguyen trong diễn đàn Định mức, đơn giá xây dựng công trình
    Trả lời: 4
    Bài cuối: 02-02-2012, 12:17 PM
  4. ĐM 1776 có phần áp dụng khó quá
    Bởi Huyhud2 trong diễn đàn Định mức, đơn giá xây dựng công trình
    Trả lời: 3
    Bài cuối: 11-11-2008, 08:59 AM