Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    32
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Speaker Cách lập dự toán thiết bị!

    Em chào các bác, e nhờ các bác giúp em cách lập dự toán thiết bị với ah.
    Theo hiểu thì vẫn phải lập đầy đủ như dự toán xây dựng phải không ah? nhưng sao e không thấy định mức nào nói về việc này nhỉ: như chi phí chung, chi phí trực tiếp, các tính cước phỉ vận chuyển..........
    E nhờ các bác giúp e với ah. E chân thành cảm ơn các bác.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    4
    Thanks
    1
    Thanked 10 Times in 3 Posts
    Theo mình dự toán phần thiết bị lập bằng cách thống kê các thiết bị, lấy khối lượng x đơn giá, tính thêm VAT nữa. Chi phí thiết bị coi như chi phí 1 hạng mục (ví dụ hạng mục xây lắp, hạng mục phụ trợ...) Bạn tham khảo file dự toán này xem (chỉ tham khảo form thôi). Ngoài ra tham khảo bảng 2.2- Tổng hợp chi phí thiết bị của phụ lục 02 (kèm theo thông tư 04/2010/TT-BXD) ngày 26/5/2010 nữa nhé!
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. Có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới thu_hanoi về bài viết hữu ích này:

    bql (07-05-2013), hpl_82 (13-12-2012), matran (07-03-2013), phonui (10-05-2012), shinnichi (14-06-2012)

  4. #3
    Thành viên rất tích cực
    Ngày tham gia
    Mar 2009
    Bài viết
    118
    Thanks
    5
    Thanked 42 Times in 26 Posts
    *Chi phí thiết bị gồm có: chi phí mua sắm thiết bị, chi phí đào tạo và chuyển giao công nghệ, chi phí lắp đặt thiết bị và thí nghiệm, hiệu chỉnh. Trong đó chi phí mua sắm thì bằng số lượng (hoặc khối lượng) x giá mua thiết bị. Chi phí đào tạo và chuyển giao được lập dự toán hoặc dự tính tùy theo đặc điểm từng dự án. Còn chi phí lắp đặt thiết bị và thí nghiệm được lập dự toán như đối với chi phí xây dựng (Điều 2.3 phụ lục số 2 của thông tư 04/2011/TT-BXD). Nghĩa là cũng sẽ bao gồm: trực tiếp phí, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước
    Đối với định mức cho các công tác lắp đặt bạn có thể xem trong:
    - Định mức 1777/BXD-VP: lắp đặt điện, nước công trình
    - Định mức 1782/BXD-VP: lắp đặt máy móc, dây chuyền công nghệ
    - Định mức 6060: Định mức lắp đặt máy biến áp
    - Định mức 6061: Định mức lắp đặt đường dây tải điện
    ...
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    32
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Thank các bạn nhiều!
    Như vậy là mình hiểu ro hơn nhiều rồi các bạn ah.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #5
    Thành viên rất xuất sắc 3077's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    705
    Thanks
    63
    Thanked 294 Times in 133 Posts
    Vậy thế nào là thiết bị? Mình làm chung cư thì tháng máy, thang cuốn là thiết bị vậy mình thi công lắp đặt hệ thống điện, mạng thì tủ điện, ccamera an ninh, lcd,... có coi là thiết bị không? Hay chi phí mua được gộp vào phần lắp đặt luôn?
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #6
    Thành viên rất xuất sắc haophuong80's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2010
    Bài viết
    679
    Thanks
    102
    Thanked 854 Times in 364 Posts
    Các bác cho em biết định nghĩa thế nào là thiết bị được không? Quy định ở văn bản nào?
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #7
    Thành viên rất xuất sắc 3077's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    705
    Thanks
    63
    Thanked 294 Times in 133 Posts
    Trước mình đọc thì có TT 17/2000/TT-BXD có qui định chi tiết cái nào là thiết bị, cái nào là vật tư. Tuy nhiên từ năm 2000 và qui định quá chi tiết nên tới hiện nay nó không còn phù hợp vì có nhiều thiết bị mới nó không đưa vào, giá trị cũng không quá lớn chả biết xếp vào TB hay vật tư nữa.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #8
    Thành viên BQL Diễn đàn hunter225's Avatar
    Ngày tham gia
    Feb 2008
    Bài viết
    703
    Thanks
    1,935
    Thanked 1,601 Times in 457 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi haophuong80 Xem bài viết
    Các bác cho em biết định nghĩa thế nào là thiết bị được không? Quy định ở văn bản nào?
    Anh Hiệp đọc thêm đoạn link sau nhá:
    http://www.giaxaydung.vn/diendan/f18...-bi-11712.html
    ----------------------------------------------------
    Cách lập dự toán thiết bị!KHAI GI?NG L?P ?O B�C KH?I L??NG T?I TP.HCM (M? l?p li?n t?c)Cách lập dự toán thiết bị!
    Cách lập dự toán thiết bị!QU?NG C�O CHUY�N NGHI?P CHO C�C NH� CUNG ?NGCách lập dự toán thiết bị!
    The World For Civil Engineer
    Pls contact me by email: minhtuankaka@gmail.com
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #9
    Thành viên tích cực kimhongphong's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    69
    Thanks
    11
    Thanked 33 Times in 14 Posts

    Tt 17/2000/bxd

    Thông tư quy định chi phí thiết bị tính trong dự toán xây dựng công trình
    Thông tư lâu rồi, nhưng hiện chưa có văn bản thay thế nên vẫn sử dụng.
    Hy vọng sẽ sớm có thông tư mới thay thế, đáp ứng yêu cầu của người lập dự toán.
    Chúc các bạn thành công!
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
      Trả lời kèm trích dẫn

  11. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn kimhongphong:

    phonui (10-05-2012)

  12. #10
    Thành viên rất xuất sắc
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    503
    Thanks
    44
    Thanked 60 Times in 31 Posts
    Nên có 1 số định nghĩa chung thế nào là thiết bị, thế nào là VL XD, sau đó đánh giá cụ thể những cái nào là thiết bị thì để CĐT quyết định thì hay hơn
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 05:21 PM.