Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
  1. #1
    Thành viên mới hungphamks's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2010
    Bài viết
    6
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Exclamation % giảm giá dự thầu thi công ???

    Các pro cho mình hỏi dấu thẩm tra bản vẽ thiết kế thi công mầu gì, yêu cầu có hay không có chữ ký của người thẩm tra? Cái này được quy định tại đâu?
    Mình muốn hỏi thêm nữa là đối với gói thi công thì giá dự thầu cuối cùng được giảm tối đa bao nhiêu % so với giá dự toán ban đầu (phần trăm % giảm giá). Vì nếu nhà thầu thi công giảm quá nhiều thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng, tiến độ công trình.Thanks
    Sửa lần cuối bởi hungphamks; 16-07-2010 lúc 10:57 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên rất tích cực khoa289's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    105
    Thanks
    9
    Thanked 130 Times in 14 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi hungphamks Xem bài viết
    Các pro cho mình hỏi dấu thẩm tra bản vẽ thiết kế thi công mầu gì, yêu cầu có hay không có chữ ký của người thẩm tra? Cái này được quy định tại đâu?
    Mình muốn hỏi thêm nữa là đối với gói thi công thì giá dự thầu cuối cùng được giảm tối đa bao nhiêu % so với giá dự toán ban đầu (phần trăm % giảm giá). Vì nếu nhà thầu thi công giảm quá nhiều thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng, tiến độ công trình.Thanks
    Con dấu thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công là con dấu của cơ quan bạn chứ màu gì là sao.Các con dấu phần lớn sau khi đóng dấu là màu đỏ.Thông thường trong thẩm tra bạn đóng dấu 7 bộ.Theo thông tư 04/2010 thì cán bộ thẩm tra cần ký vào các bảng tính mà mình đã thẩm tra và viết báo báo thẩm tra có chữ ký của cơ quan thẩm tra. Còn bảng vẽ là con dấu của cơ quan bạn là đủ, nếu gói thầu quy mô lớn thì cán bộ thẩm tra ký hoặc giám đốc của bạn ký(thông thường).
    Giá dự thầu là kết quả của việc tính đúng khối lương, đúng mã hiệu định mức, đúng chi phí vật liệu,nhân công, máy thi công và còn các khoản chi phí khác như chi phí nhà tạm, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước là tùy vào năng lực của mỗi cơ quan mà bỏ giá hợp lý.Giá dự thầu có thể cao hơn hoặc thấp hơn giá dự toán.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên mới hungphamks's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2010
    Bài viết
    6
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi khoa289 Xem bài viết
    Con dấu thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công là con dấu của cơ quan bạn chứ màu gì là sao.
    Bạn hiểu nhầm ý mình rồi, mình muốn hỏi về con dấu thẩm tra hình chữ nhật chứ không phải dấu tròn công ty. Nếu đó là bản vẽ thiết kế của nhà liền kề, biệt thự nhưng là của cả 1 dự án (xây dựng hàng loạt) thì có bắt buộc người thẩm tra ký trong con dấu đó không?
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên tích cực Newbee30's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    77
    Thanks
    0
    Thanked 8 Times in 6 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi hungphamks Xem bài viết
    Các pro cho mình hỏi dấu thẩm tra bản vẽ thiết kế thi công mầu gì, yêu cầu có hay không có chữ ký của người thẩm tra? Cái này được quy định tại đâu?
    Mình muốn hỏi thêm nữa là đối với gói thi công thì giá dự thầu cuối cùng được giảm tối đa bao nhiêu % so với giá dự toán ban đầu (phần trăm % giảm giá). Vì nếu nhà thầu thi công giảm quá nhiều thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng, tiến độ công trình.Thanks
    Về mầu sắc mực dấu: không quy định, xanh đỏ tím sao cho dễ nhìn.

    Thẩm tra thiết kế BVTC theo Điều 16 NĐ209, việc xác nhận đã thẩm tra ngoài việc đóng dấu cần phải ký nhận (mẫu dấu xem thêm Phụ lục và Điều 9 TT27/2009/TT-BXD).

    Mức giảm giá thầu tối đa có thể là ... 27%, trong đó 15% được cho là hợp lệ là, bao gồm: Trực tiếp phí khác, Chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước ... 5% do giảm giá ca máy (chỉ tính nhiên liệu), 5% do khuyến mại cốp pha, 2% vật liệu phụ.
    Lúc này người chủ thầu XD chính là anh thợ xây da đen mình trần .
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới hungphamks's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2010
    Bài viết
    6
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Newbee30 Xem bài viết
    Lúc này người chủ thầu XD chính là anh thợ xây da đen mình trần
    Vậy ở dự án em, chủ thầu cam kết giảm 10% thì ông này mới là anh thợ xây da nâu mình trần thôi nhỉ
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên rất nhiệt tình Doimoi's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    242
    Thanks
    0
    Thanked 11 Times in 10 Posts

    Vấn đề giảm giá dự thầu hay đấy

    Về quy định giảm giá dự thầu, không có quy định nào về mức min hay max cả mà tuỳ thuộc vào Nhà thầu, miễn sao là Nhà thầu có thể chứng minh. tuy nhiên nếu giảm giá quá sâu 30% theo ND 58 và 50 % theo 85 là có thể áp dụng tăng bảo đảm thực hiện hợp đồng lên đến 30 % (quy định thông thường tối đa là 10%).

    Về thực tế, nếu theo dự toán VN duyệt và đấu thầu, các Bác nào giảm được quá 10% là E bái phục ngay (trừ khi DT đã bị cài cắm). Cá nhân E nghĩ giảm ko quá 3% còn làm được và tin là làm được còn trên nó thì phải cảnh giác rất cao đối với thực hiện của Nhà thầu này.

    Xu hướng hiện nay việc giảm giá là khó có thể chấp nhận được vì tốc độ tăng giá của VN vẫn rất cao và tiềm ẩn quá nhiều yếu tố rủi ro trong quá trình thực hiện.
    Kh?ng c? vi?c g? kh?, kh?ng l?m ???c th? ?i thu?
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên dự bị duyanhtran's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2007
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Nghiệm thu hồ sơ thẩm tra

    Theo quy định thì hồ sơ thiết kế sau khi thực hiện xong, để được thanh toán phải có biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế. Vậy cho mình hỏi thì hồ sơ thẩm tra hồ sơ thiết kế có cần phải có biên bản nghiệm thu hồ sơ thẩm tra không? Rất mong sự hướng dẫn của các bạn đồng nghiệp
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Bị đình chỉ vì vi phạm nội quy diễn đàn xuantien18's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    97
    Thanks
    0
    Thanked 4 Times in 3 Posts
    Việc giảm giá tại hồ sơ dự thầu tại Việt Nam là chuyện bình thường, thậm chí nhiều doanh nghiệp giảm sâu nhưng vẫn lãi. Về cơ bản, mình thấy đơn giá dự toán và định mức dự toán của Bộ xây dựng nhiều đầu việc không hợp lý với thực tế thi công, thậm chí quá cao so với thực tế.Do đó nhiều doanh nghiệp có năng lực thi công và kinh nghiệm họ chào giá da đen thấp hơn rất nhiều so với đơn giá nhà nước.
    Trích dẫn Gửi bởi Doimoi Xem bài viết
    Về quy định giảm giá dự thầu, không có quy định nào về mức min hay max cả mà tuỳ thuộc vào Nhà thầu, miễn sao là Nhà thầu có thể chứng minh. tuy nhiên nếu giảm giá quá sâu 30% theo ND 58 và 50 % theo 85 là có thể áp dụng tăng bảo đảm thực hiện hợp đồng lên đến 30 % (quy định thông thường tối đa là 10%).

    Về thực tế, nếu theo dự toán VN duyệt và đấu thầu, các Bác nào giảm được quá 10% là E bái phục ngay (trừ khi DT đã bị cài cắm). Cá nhân E nghĩ giảm ko quá 3% còn làm được và tin là làm được còn trên nó thì phải cảnh giác rất cao đối với thực hiện của Nhà thầu này.

    Xu hướng hiện nay việc giảm giá là khó có thể chấp nhận được vì tốc độ tăng giá của VN vẫn rất cao và tiềm ẩn quá nhiều yếu tố rủi ro trong quá trình thực hiện.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Chiến sỹ thi đua của ngành dinhdangquang's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,195
    Thanks
    361
    Thanked 1,351 Times in 409 Posts

    Smile Theo tôi hiểu từ các quy định pháp luật hiện hành

    Trích dẫn Gửi bởi duyanhtran Xem bài viết
    Theo quy định thì hồ sơ thiết kế sau khi thực hiện xong, để được thanh toán phải có biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế. Vậy cho mình hỏi thì hồ sơ thẩm tra hồ sơ thiết kế có cần phải có biên bản nghiệm thu hồ sơ thẩm tra không? Rất mong sự hướng dẫn của các bạn đồng nghiệp
    Theo tôi hiểu:
    1. Không có quy định pháp luật về nghiệm thu hồ sơ thẩm tra thiết kế.
    2. Khi thuê tư vấn thẩm tra thiết kế, chủ đầu tư và nhà thầu tư vấn được lựa chọn ký hợp đồng thẩm tra.
    3. Khi nhà thầu tư vấn thẩm tra hoàn thành hợp đồng, 2 bên làm thủ tục thanh toán, quyết toán hợp đồng.
    4. Chủ đầu tư hoàn toàn chịu trách nhiệm về việc lựa chọn nhà thầu tư vấn thẩm tra có đủ điều kiện năng lực. Tư vấn thẩm tra chịu trách nhiệm hoàn toàn về chất lượng của báo cáo thẩm tra.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Chiến sỹ thi đua của ngành dinhdangquang's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,195
    Thanks
    361
    Thanked 1,351 Times in 409 Posts

    Smile Tôi có 2 câu hỏi

    Trích dẫn Gửi bởi Newbee30 Xem bài viết
    Thẩm tra thiết kế BVTC theo Điều 16 NĐ209, việc xác nhận đã thẩm tra ngoài việc đóng dấu cần phải ký nhận (mẫu dấu xem thêm Phụ lục và Điều 9 TT27/2009/TT-BXD).
    1. Theo hướng dẫn của bạn tôi đã đọc lại Điều 16 NDD209 đâu có thấy quy định "việc xác nhận đã thẩm tra ngoài việc đóng dấu cần phải ký nhận"?
    2. Mẫu dấu quy định ở PL thông tư 27 là dấu phê duyệt thiết kế của chủ đầu tư đấy chứ có phải dấu xác nhận đã thẩm tra thiết kế đâu?
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 06:09 AM.