Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 42
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Thanks
    2,955
    Trích dẫn Gửi bởi chuotdong Xem bài viết
    Theo mình hiểu tư vấn lập dự án chưa chắc đủ năng lực về lập Báo cáo đánh giá tác động môi trường cũng như Bản cam kết bảo vệ môi trường vì đây là lĩnh vực chuyên ngành của Bộ môi trường chứ
    đúng là TVDA chưa chắc đủ năng lực lập báo cáo ĐTM, nhưng đối với bản cam kết BVMT thì không cần năng lực cao đâu

Thành viên xuất sắc capovoc's Avatar
    Thanks
    161

Báo cáo ĐTM

Trích dẫn Gửi bởi chuotdong Xem bài viết
    Theo mình hiểu tư vấn lập dự án chưa chắc đủ năng lực về lập Báo cáo đánh giá tác động môi trường cũng như Bản cam kết bảo vệ môi trường vì đây là lĩnh vực chuyên ngành của Bộ môi trường chứ
    Báo cáo đánh giá tác động môi trường(ĐTM) là một nội dung của DA-căn cứ vào NĐ 80 và NĐ 21 của CP để lập.Việc này thuê một đơn vị tư vấn có chức năng lâp hoặc thuê Trung tâm qua trắc môi trường thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường lập-Nhà nước cho phép thuê và có chi phí cho việc này nằm trong Tổng mức ĐT của DA.
    NG??I MU?N ?I TH? S? PH?N D?N ?I,NG??I KH?NG MU?N ?I TH? S? PH?N K?O L?.

Thành viên rất xuất sắc
    Thanks
    44

Question

Trích dẫn Gửi bởi naat Xem bài viết
    đúng là TVDA chưa chắc đủ năng lực lập báo cáo ĐTM, nhưng đối với bản cam kết BVMT thì không cần năng lực cao đâu
    Mình không nói về năng lực thực sự của anh tư vấn DA ở đây (vì về thực tế như các bạn đã trao đổi Chủ đầu tư cũng có thể làm được bản cam kết kiểu này cơ mà) mà vấn đề là quy định nhà nước về năng lực như thế nào: có yêu cầu đơn vị lập phải có chứng chỉ hành nghề môi trường không. Theo ý bạn thì mình hiểu là không cần.

Trích dẫn Gửi bởi capovoc Xem bài viết
    Báo cáo đánh giá tác động môi trường(ĐTM) là một nội dung của DA-căn cứ vào NĐ 80 và NĐ 21 của CP để lập.Việc này thuê một đơn vị tư vấn có chức năng lâp hoặc thuê Trung tâm qua trắc môi trường thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường lập-Nhà nước cho phép thuê và có chi phí cho việc này nằm trong Tổng mức ĐT của DA.
    Bản cam kết bảo vệ MT thì có thể là một nội dung của thuyết minh DA nhưng Báo cáo đánh giá TĐMT thì là một hồ sơ độc lập chứ nhỉ ?
    Sửa lần cuối bởi chuotdong; 04-01-2010 lúc 12:07 PM.

Thành viên mới
    Thanks
    32

Bản cam kết BVMT

Không biết bạn lập DA ngành nào, mình đã lập Bản cam kết BVMT cho nhà trạm VT nếu bạn cần thì mình sẽ cho mẫu

duongelec
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

Xin cam ket bao ve moi truong

Bác nào có mẫu tài liệu cam kết bảo vệ môi trường nhà máy gạch tuynel cho mình xin gấp với duongelec@gmail.com. Xin hậu tạ
    Sửa lần cuối bởi duongelec; 28-03-2010 lúc 12:00 AM.

hongthom_lc

Cam kết bảo vệ môi trường của dự án xây dựng xưởng cơ khí

Trích dẫn Gửi bởi caitienxanh Xem bài viết
    Mình là đơn vị chuyên tư vấn và giải quyết các vấn đề về môi trường.
    Nếu bạn cần tư vấn cụ thể thì cứ gọi cho mình: 08.66722 945 hoặc 0975 344 189 mình sẽ tư vấn miễn phí.
    Hy vọng có thể giải đáp các câu hỏi của các bạn!
    Xin chào chuyên gia tư vấn.
    Mình đang làm bản cam kết bảo vệ môi trường của dự án xây dựng xưởng cơ khí trong khu công nghiệp.
    Bạn có mẫu nào liên quan cho mình xin với.
    Email cua minh: nguyenhongthom83@gmail.com
    Cảm ơn nhiều!

Thành viên dự bị
    Thanks
    0

mẫu đăng kí bảo vệ môi trường

Trích dẫn Gửi bởi kieuhunglc Xem bài viết
    LUẬT BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG
    Điều 3
    20. Đánh giá tác động môi trường là việc phân tích, dự báo các tác động đến môi trường của dự án đầu tư cụ thể để đưa ra các biện pháp bảo vệ môi trường khi triển khai dự án đó.
    Điều 14. Đối tượng phải lập báo cáo đánh giá môi trường chiến lược

1. Chiến lược, quy hoạch, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội cấp quốc gia.
    2. Chiến lược, quy hoạch, kế hoạch phát triển ngành, lĩnh vực trên quy mô cả nước.
    3. Chiến lược, quy hoạch, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh), vùng.
    4. Quy hoạch sử dụng đất; bảo vệ và phát triển rừng; khai thác và sử dụng các nguồn tài nguyên thiên nhiên khác trên phạm vi liên tỉnh, liên vùng.
    5. Quy hoạch phát triển vùng kinh tế trọng điểm.
    6. Quy hoạch tổng hợp lưu vực sông quy mô liên tỉnh.
    Điều 18. Đối tượng phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường

1. Chủ các dự án sau đây phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường:
    a) Dự án công trình quan trọng quốc gia;
    b) Dự án có sử dụng một phần diện tích đất hoặc có ảnh hưởng xấu đến khu bảo tồn thiên nhiên, vườn quốc gia, các khu di tích lịch sử - văn hoá, di sản tự nhiên, danh lam thắng cảnh đã được xếp hạng;
    c) Dự án có nguy cơ ảnh hưởng xấu đến nguồn nước lưu vực sông, vùng ven biển, vùng có hệ sinh thái được bảo vệ;
    d) Dự án xây dựng kết cấu hạ tầng khu kinh tế, khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu chế xuất, cụm làng nghề;
    đ) Dự án xây dựng mới đô thị, khu dân cư tập trung;
    e) Dự án khai thác, sử dụng nước dưới đất, tài nguyên thiên nhiên quy mô lớn;
    g) Dự án khác có tiềm ẩn nguy cơ lớn gây tác động xấu đối với môi trường.
    2. Chính phủ quy định danh mục các dự án phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường. (Hiện nay danh mục này quy định trong NĐ21/2008/NĐ-CP)
    Điều 19
    2. Báo cáo đánh giá tác động môi trường phải được lập đồng thời với báo cáo nghiên cứu khả thi của dự án.
    Điều 21

7. Trách nhiệm tổ chức việc thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường đối với dự án được quy định như sau:
    a) Bộ Tài nguyên và Môi trường tổ chức hội đồng thẩm định hoặc tuyển chọn tổ chức dịch vụ thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường đối với các dự án do Quốc hội, Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ quyết định, phê duyệt; dự án liên ngành, liên tỉnh;
    b) Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ tổ chức hội đồng thẩm định hoặc tuyển chọn tổ chức dịch vụ thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường đối với các dự án thuộc thẩm quyền quyết định, phê duyệt của mình, trừ dự án liên ngành, liên tỉnh;
    c) Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức hội đồng thẩm định hoặc tuyển chọn tổ chức dịch vụ thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường đối với dự án trên địa bàn quản lý thuộc thẩm quyền quyết định, phê duyệt của mình và của Hội đồng nhân dân cùng cấp.
    Điều 22. Phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường

1. Cơ quan thành lập hội đồng thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường có trách nhiệm xem xét và phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường sau khi đã được thẩm định.
    4. Các dự án quy định tại Điều 18 của Luật này chỉ được phê duyệt, cấp phép đầu tư, xây dựng, khai thác sau khi báo cáo đánh giá tác động môi trường đã được phê duyệt.
    Điều 24. Đối tượng phải có bản cam kết bảo vệ môi trường

Cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ quy mô hộ gia đình và đối tượng không thuộc quy định tại Điều 14 và Điều 18 của Luật này phải có bản cam kết bảo vệ môi trường.

Trên đây là một số nội dung cơ bản về báo cáo tác động môi trường. Để tìm hiểu chi tiết xem Luật Bảo vệ Môi trường; NĐ21/2008/NĐ-CP; NĐ80/2006/NĐ-CP.

grafiew

Smile chào bạn Virgo123V

Mình thấy bạn hỏi như vậy không biết bạn đã lập được CKMT chưa? bạn phải thuê đơn vị có chức năng chuyên ngành để lập CKMT và không biết bạ đã xin được cấp phép khai thác nước ngầm chưa? bình thường thì khai thác nước ngầm phải làm ĐTM cơ mà. Đơn vị mình chuyên làm dịch vụ lập CKMT, ĐTM, và xin cấp phép...Nếu bạn chưa hợp tác với đơn vị nào thì hãy liên lạc với bên mình nhé, đây là địa chỉ email của mình: phuonganh_0101@yahoo.com. Bạn có thể liên lạc để tham khảo giá cả cũng được, và mình sẽ cung cấp cho bạn những thông tin bạn cần.

Thành viên dự bị
    Thanks
    0

khi nào thì lập báo cáo ĐTM(cấp nào phê duyệt), khi nòa thì lập cam kết BVMT(cấp nào phê duyệt)

Kính nhờ các bác tư vấn giúp đỡ e 1 vấn đề này:

Cơ quan e đang thực hiện công tác nạo vét công trình biển với khối lượng nạo vét khoảng 8 triệu m3. e đang ko biết công trình này nên lập báo cáo ĐTM hay cam kết BVMT và cấp nào phê duyệt.mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người qua e-mail: doankt08@yahoo.com.vn

Thành viên dự bị
    Thanks
    0

Chi phí cam kết bảo vệ môi trường

Các bác cho em hỏi chi phí cam kết bảo vệ môi trường tính như thế nào? thường thì em thấy chỉ tạm tính chứ không có cách tính cụ thể, bác nào biết chỉ giùm em với ạ.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 CuốiCuối