Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Thành viên rất nhiệt tình meocon85's Avatar
    Thanks
    0

Biểu đồ nhân lực

Bà con ơi! Em đang lập hồ sơ tổ chức thi công. Sử dụng MS Project để lập tiến độ. Phần tài nguyên em đã assign hết rùi nên biểu đồ nhân lực của em theo từng loại nhân công: nhân công 3,0/7; 4/7;...nhưng giờ CĐT bắt phải vẽ biểu đồ nhân lực của toàn bộ dự án nghĩa là gà con gà mẹ gì cũng là gà hết á.
    Làm sao bây giờ? Chẳng lẽ lại ngồi cộng thủ công à? Nếu cho chúng là NC hết thì làm sao bít mà thuê nhân công đây?

Thành viên xuất sắc ThuongDK's Avatar
    Thanks
    1
    Thường các chủ đầu tư bi giờ chỉ cần một biểu đồ nhân lực thôi chứ chẳng ai ngồi bóc ra từng loại NC như bạn. Mình ngay xưa cũng có suy nghĩ như bạn nhưng làm việc với một số chủ đầu tư thì họ chỉ cần một loại biểu dồ thôi để dễ quản lý ví dụ trong biểu đồ ngày hôm đó phải huy động 30 người, ngày hôm đó các bác CĐt chỉ cần ra công trường đếm số người trên công trường thôi chứ lại đếm 3 ông thợ bậc 4/7, 5 ông thợ 3/7.......thì chết

Thành viên rất nhiệt tình thienhaopm's Avatar
    Thanks
    0
    Bạn điều chỉnh trong phần tài nguyên là được rồi. Không phân ra là NC 3/7 hay 4/7 nữa mà chỉ ghi chung là NC thôi rồi phân bổ tài nguyên NC này như bình thường.
    Biểu đồ nhân lực

Thành viên rất nhiệt tình meocon85's Avatar
    Thanks
    0

Chân thành cảm ơn

. Ban đầu mình chỉ phân ra nhân công như các bạn thôi. Nhưng như thế thì phần quản lý chi phí rất khó khăn. Khi bạn fixed cost (cố định chi phí cho công việc) thì khi cùng assign tất cả các loại nhân công 3/7; 3,5/7;4/7 là NC thì đơn giá của nhân công phải tính sao? Mỗi loại nhân công có một giá mà
    Nếu chỉ vẽ ra mấy đường rồi đưa ra biểu đồ nhân công như vậy thì sử dụng MS Project có ý nghĩa gì đâu???
    Ai biết nhiều về vấn đề này chỉ cho em với à.

Thành viên rất nhiệt tình thienhaopm's Avatar
    Thanks
    0
    Tiến độ thi công thì đâu cần phải kỹ lưỡng như vậy. Bạn chỉ nên quản lý tiến độ một cách tương đối thôi. Đối với công trình xây dựng tiến độ thi công luôn phải điều chỉnh theo tình hình thực tế.
    Về quản lý chi phí cũng vậy. Bạn chỉ cần lấy nhân công bình quân là được.
    Sửa lần cuối bởi thienhaopm; 25-02-2009 lúc 11:43 PM.
    Biểu đồ nhân lực

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    mà mấy ông chủ đầu tư bây giờ chỉ quan tâm đến tiến độ bạn lập thi công hết bao nhiêu ngày thôi

Thành viên rất nhiệt tình sunyal's Avatar
    Thanks
    30
    @meocon85: Hiện nay thường dùng MP để quản lý tiến độ, để lên biểu đồ nhân công vật tư, chứ ít dùng để quản lý về chi phí lắm meocon àh,vì như thế sẽ rất phức tạp. Lúc còn làm ở Cty XD Sun cũng đã tỷ mỷ làm 1 bài tập về biểu đồ vậy tư, nhân công và dòng chi phí trên MP, nhưng như thế rất mất thời gian.

Chỉ nên dùng MP để lên tiến độ và biểu đồ nhân công, còn về chi phí thì không nên quản lý bằng cách này!

Chúc mèo con không khóc meo meo!

Thành viên rất nhiệt tình ngocthanh2010's Avatar
    Thanks
    5
    Thực tế Mp sẽ cho ta tiến đọ của từng nhóm tài nguyên. Cái này mình đã làm và thấy rất chuyên nghiệp và tiện lợi. Trên thực tế khi làm các công trình có vốn nước ngoài thì họ thường bắt phải có từng bảng tiến độ riêng cho từng vị trí, chức vụ hay là từng tổ công nhân. Điều này giúp họ quản lý chuyên nghiệp và dễ kiểm soát hơn.
    | Nguy?n H?u Th?nh - Ks. Kinh t? x?y d?ng
    | http://daotaoproject.com - Di?n ??n th?o lu?n Microsoft Project

Thành viên rất nhiệt tình ngocthanh2010's Avatar
    Thanks
    5

Wink

Trích dẫn Gửi bởi meocon85 Xem bài viết
    . Ban đầu mình chỉ phân ra nhân công như các bạn thôi. Nhưng như thế thì phần quản lý chi phí rất khó khăn. Khi bạn fixed cost (cố định chi phí cho công việc) thì khi cùng assign tất cả các loại nhân công 3/7; 3,5/7;4/7 là NC thì đơn giá của nhân công phải tính sao? Mỗi loại nhân công có một giá mà
    Nếu chỉ vẽ ra mấy đường rồi đưa ra biểu đồ nhân công như vậy thì sử dụng MS Project có ý nghĩa gì đâu???
    Ai biết nhiều về vấn đề này chỉ cho em với à.
    Meocon ah. Lâu ngày rùi nhỉ! Thực tế, Mp ở Việt Nam chỉ mới phát huy tính năng cao nhất về mặt tiến độ. Còn về mặt quản lý chi phí thì thấy cũng khó khăn. Đúng ra cứ mỗi bậc công nhân thì có một mức lương khác nhau, Vậy trên công trướng có bao nhiêu bậc công nhân là phải khai báo bấy nhiêu tài nguyên. Còn chủ đầu tư yêu cầu chỉ có 1 loại "gà" thì mình sẽ cho 1 'loại ga" . Còn về giá thì thử tính theo bình quân gia quyền xem để cho giá trung bình chính xác hơn. Chỉ còn cách như vậy mà thôi. Chúc mào con sức khỏe nhé!
    Sửa lần cuối bởi ngocthanh2010; 08-06-2009 lúc 12:51 PM.
    | Nguy?n H?u Th?nh - Ks. Kinh t? x?y d?ng
    | http://daotaoproject.com - Di?n ??n th?o lu?n Microsoft Project

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    chào các bác cho e hỏi tý về MP. lúc đầu e đã thiếp lập chế độ làm việc chuẩn ban đầu chơ dự án nhưng e chỉ thiếp lập cho 1 tháng đầu. khi e lập các công việc thì thời gian thi công công trình của e lớn hơn 1 tháng. E đã thay đổi thời gian làm việc nhưng sao tất cả các thời gian từng công việc của e bị nhảy hết là như thế nào nhỉ?

mong các bác chỉ dãn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối