Kết quả 1 đến 7 của 7
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    22
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Post Thời gian từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký hợp đông

    Bạn nào biết thời gian tối đa từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký kết hợp đồng không? Có cho mình biết với.
    Cảm ơn nha!
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên tích cực oanhho's Avatar
    Ngày tham gia
    Mar 2008
    Bài viết
    82
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi YEN02KX Xem bài viết
    Bạn nào biết thời gian tối đa từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký kết hợp đồng không? Có cho mình biết với.
    Cảm ơn nha!
    Vì bạn không nói rõ bạn bên nào. Nên mình đưa ra 2 trường hợp như sau:
    1. Bạn là nhà thầu:
    Mình có thể trả lời như sau: Trong HSMT ta luôn có hiệu lực của HSDT. Và quá trình ký kết hợp đồng chỉ có thể xảy ra khi Hồ sơ dự thầu của nhà thầu trúng thầu còn có hiệu lực. (Điều 54 của luật đấu thầu). Mà ngay sau khi có kết quả đấu thầu, bên mời thầu gửi thông báo đên ngay cho nhà thầu như vậy, ta có thể làm 1 phép tính đơn giản như sau:
    thời gian tối đa từ khi có thông báo trúng thầu đến khi ký kết hợp đồng = thời gian có hiệu lực của hồ sơ mời thầu - khoảng thời gian từ khi đóng thầu đến thời gian nhận được thông báo trúng thầu
    2. Bạn là chủ đầu tư: thời gian này phụ thuộc vào thời gian đánh giá và thẩm định hồ sơ dự thầu. Nếu như tính với các thông số tối đa do Nhà nước cho phép theo điều 31 của Luật đấu thầu bạn sẽ có đáp án ( 180 - 45 - 20 = 115 ngày đối vơi đấu thầu trong nước. Nhưng thực tế nhỏ hơn, do thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu)
    Có gì cả nhà tiếp tục cho ý kiến nhé!
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    22
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Post

    Mình làm tại Ban Quản lý dự án, mình đang gặp vấn đề là: Bên mình đã có thông báo trúng thầu cho đơn vị trúng thầu nhưng nhà thầu không chịu đến ký hợp đồng thi công, mà công trình này thì đang trong thời gian cấp bách phải thi công trước mùa mưa. Mình xin hỏi có văn bản nào quy định để ràng buộc nhà thầu nhanh đến ký hợp đồng không?
    Bạn nào có cho mình biết với. Có gig thì gửi qua địa chỉ mail cho mình: py02dh@gmail.com.
    Cảm ơn!
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên ưu tú
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    278
    Thanks
    0
    Thanked 41 Times in 25 Posts
    Trước hết bạn đọc nội dung HSMT có nêu điều kiện gì cho thời gian về thương thảo và hoàn thiện HĐ không? Nếu có thì đó là điều ràng buộc mà bạn đang cần.
    Thứ hai: trong văn bản thông báo trúng thầu và mời thương thảo hợp đông, bạn có nêu rõ thời hạn không? chắc là có. Đây cũng là cơ sở cho bạn.
    Thứ ba: bạn kiểm tra lại xem nhà thầu đã nhận được văn bản thông báo trúng thầu CĐT gửi đến chưa?
    Có thể bạn phải gửi tiếp một lần nữa văn bản thông báo trúng thầu và quy định thời gian cụ thể về thương thảo, ký HĐ.
    Thứ tư: nếu nhà thầu có ý thức "không tiếp tục cuộc chơi", bạn phải có thông tin chính xác và chắc chắn là như vậy thì làm ngay văn bản báo cáo người có thẩm quyền quyết định đầu tư để huỷ và phê duyệt lại kết quả đấu thầu (lụa chọn nhà thầu xếp thứ 2 trong danh sách xếp hạng trúng thầu). Chú ý nếu cần thiết bạn phải gia hạn thời gian hiệu lực của HSDT.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 67 Times in 50 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi YEN02KX Xem bài viết
    Mình làm tại Ban Quản lý dự án, mình đang gặp vấn đề là: Bên mình đã có thông báo trúng thầu cho đơn vị trúng thầu nhưng nhà thầu không chịu đến ký hợp đồng thi công, mà công trình này thì đang trong thời gian cấp bách phải thi công trước mùa mưa. Mình xin hỏi có văn bản nào quy định để ràng buộc nhà thầu nhanh đến ký hợp đồng không?
    Bạn nào có cho mình biết với. Có gig thì gửi qua địa chỉ mail cho mình: py02dh@gmail.com.
    Cảm ơn!
    Văn bản rõ ràng nhất để ràng buộc nhà thầu là Hồ sơ mời thầu. Trong HSMT cần đưa ra thời hạn mà nhà thầu phải tiếp xúc và tiến hành thương thảo, ký hợp đồng với chủ đầu tư. QUá thời hạn đó xem như nhà thầu bỏ cuộc, cho dù hiệu lực HSDT vẫn còn.

    Tính chặt chẽ, đầy đủ thông tin của HSMT là vô cùng giá trị.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên rất tích cực
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    113
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi minhtuong Xem bài viết
    Văn bản rõ ràng nhất để ràng buộc nhà thầu là Hồ sơ mời thầu. Trong HSMT cần đưa ra thời hạn mà nhà thầu phải tiếp xúc và tiến hành thương thảo, ký hợp đồng với chủ đầu tư. QUá thời hạn đó xem như nhà thầu bỏ cuộc, cho dù hiệu lực HSDT vẫn còn.

    Tính chặt chẽ, đầy đủ thông tin của HSMT là vô cùng giá trị.
    Bổ sung: Nếu nhà thầu không đến thì có thể xử theo điểm 6 điều 27 Luật đấu thầu:

    b) Trong thời hạn ba mươi ngày kể từ khi nhận được thông báo trúng thầu của bên mời thầu mà không tiến hành hoặc từ chối tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng hoặc đã thương thảo, hoàn thiện xong nhưng từ chối ký hợp đồng mà không có lý do chính đáng;
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    XuanLee
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    Trích dẫn Gửi bởi khanhme01 Xem bài viết
    Thứ tư: nếu nhà thầu có ý thức "không tiếp tục cuộc chơi", bạn phải có thông tin chính xác và chắc chắn là như vậy thì làm ngay văn bản báo cáo người có thẩm quyền quyết định đầu tư để huỷ và phê duyệt lại kết quả đấu thầu (lụa chọn nhà thầu xếp thứ 2 trong danh sách xếp hạng trúng thầu). Chú ý nếu cần thiết bạn phải gia hạn thời gian hiệu lực của HSDT.
    Mình nghĩ chủ đầu tư (CĐT) làm sao có quyền gia hạn HSDT được nhỉ? Nếu CĐT chấm thầu quá lâu hay vì lý do nào đấy mà họ thấy họ k kịp gia quyết định trúng thầu thì họ phải gửi công văn đến các nhà thầu đề nghị gia hạn hiệu lực của các HSDT, nếu nhà thầu nào chấp nhận gia hạn thì xét thầu tiếp, nếu k thì thôi.
    Nếu nhà thầu trúng thầu cố tình k đến thương thảo hợp đồng trong thời gian quy định thì CĐT "nhớ" tịch thu Bảo lãnh dự thầu.
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. ống không lưới/ khớp giãn nở DE-200/ khop co gian/ ong bu tru gian no/ ong ruot ga/ ong luon day dien/ măng xông 2"
    Bởi tuyendandat trong diễn đàn Máy và thiết bị thi công xây dựng khác
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 11-12-2013, 03:56 PM
  2. Dan khong gian, gian khong gian inox, gian khong gian inox tinta
    Bởi Windows10 trong diễn đàn Báo giá vật liệu cầu, đường
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 03-11-2013, 09:56 AM
  3. Dan khong gian inox, dàn không gian inox, dàn không gian inox tinta, inoxtinta.com
    Bởi Windows10 trong diễn đàn Vật liệu sơn, bả
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 01-11-2013, 11:09 PM
  4. Giàn không gian, giàn không gian inox, giàn không gian tinta
    Bởi Windows10 trong diễn đàn Vật liệu kim loại, kết cấu thép
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 01-11-2013, 12:16 AM
  5. xin và chia sẻ bản vẽ autocad thiết kế nhà gỗ dân gian 3 gian có hậu cung
    Bởi longartglass trong diễn đàn Kiến trúc dân dụng
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 19-04-2010, 03:02 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 03:05 AM.