Kết quả 1 đến 5 của 5
  1. #1
    Thành viên rất nhiệt tình hoathong003's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    193
    Thanks
    11
    Thanked 42 Times in 11 Posts

    Quan hệ công ty mẹ và công ty con

    Anh em cho tôi hỏi một vấn đề sau đây:
    Công ty mẹ (A), Công ty con 1 (B), Công ty con 2 (C).
    TH1: Công ty B thiết kế công trình E thì công ty A có được tham gia đấu thầu E không?
    TH2: Công ty B thiết kế công trình E thì công ty C có được tham gia đấu thầu E không?
    TH3: Công ty A đi đấu thầu trúng thầu có được ủy quyền cho các công ty con B,C không?
    Có phải công ty A góp vốn trên 50% của Công ty B và C thì hiển nhiên trở thành công ty mẹ con hay là phải đăng ký hoạt động theo mô hình mẹ con. Đăng ký thì đăng ký ở đâu?
    Trên diễn đàn cũng đã bàn luận TH3 nhưng chưa ra kết quả cuối cùng
    Cảm ơn anh em!
    Mình đang rất cần mong anh em giúp đỡ!
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên tích cực tantv's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    93
    Thanks
    6
    Thanked 30 Times in 16 Posts
    "Có phải công ty A góp vốn trên 50% của Công ty B và C thì hiển nhiên trở thành công ty mẹ con hay là phải đăng ký hoạt động theo mô hình mẹ con."
    Khoản 15 Điều 3 Luật Doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29/11/2005:
    "15. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;
    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;
    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó."
    "Đăng ký thì đăng ký ở đâu?
    Đề nghị bạn xem Chương II Luật Doanh nghiệp.
    "Công ty mẹ (A), Công ty con 1 (B), Công ty con 2 (C).
    TH1: Công ty B thiết kế công trình E thì công ty A có được tham gia đấu thầu E không?
    TH2: Công ty B thiết kế công trình E thì công ty C có được tham gia đấu thầu E không?

    Kể từ Luật sửa đổi số 38/2009/QH12 ngày 19/6/2009 có hiệu lực thì cả hai trường hợp trên đều được.
    "TH3: Công ty A đi đấu thầu trúng thầu có được ủy quyền cho các công ty con B,C không?"
    Bạn tham khảo Văn bản số 275/BXD-HĐXD ngày 3/7/2008 của Bộ Xây dựng đính kèm.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên rất nhiệt tình hoathong003's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    193
    Thanks
    11
    Thanked 42 Times in 11 Posts
    "Kể từ Luật sửa đổi số 38/2009/QH12 ngày 19/6/2009 có hiệu lực thì cả hai trường hợp trên đều được."
    Mình đã đọc đi đọc lại Luật sửa đổi số 38/2009/QH12 mà không thấy chỗ nào nói như bạn cả. Bạn có thể chỉ mình điều nào không bạn? Hay bạn nói Điều 11. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu của luật này như thế cũng không đúng vì theo NĐ85/2010 Điều 3. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu
    Nội dung về bảo đảm cạnh tranh và lộ trình áp dụng được thực hiện như sau:
    1. Nhà thầu tham gia đấu thầu và nhà thầu tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu; nhà thầu thực hiện hợp đồng và nhà thầu tư vấn giám sát thực hiện hợp đồng được coi là độc lập với nhau về tổ chức, không cùng phụ thuộc vào một cơ quan quản lý và độc lập với nhau về tài chính theo quy định tại khoản 2 Điều 2 của Luật sửa đổi khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
    a) Nhà thầu là doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp hoặc không cùng thuộc một cơ quan, đơn vị trực tiếp ra quyết định thành lập;
    b) Không có cổ phần hoặc vốn góp trên 30% của nhau.
    2. Chủ đầu tư và nhà thầu tham gia đấu thầu gói thầu thuộc cùng một dự án được coi là độc lập với nhau về tổ chức, không cùng phụ thuộc vào một cơ quan quản lý và độc lập với nhau về tài chính quy định tại khoản 2 Điều 2 của Luật sửa đổi theo quy định sau đây:
    a) Đối với nhà thầu hoạt động theo Luật Doanh nghiệp: không có cổ phần hoặc vốn góp trên 50% của nhau;
    b) Đối với nhà thầu là đơn vị sự nghiệp: không cùng thuộc một cơ quan, đơn vị trực tiếp ra quyết định thành lập và phải là đơn vị tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính khi tham gia cung cấp dịch vụ, hàng hóa;
    c) Đối với nhà thầu là doanh nghiệp nhà nước thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp nhà nước năm 2003 thuộc diện phải chuyển đổi theo Luật Doanh nghiệp: không có cổ phần hoặc vốn góp trên 50% của nhau kể từ thời gian phải hoàn thành việc chuyển đổi theo quyết định của cấp có thẩm quyền.
    Đối với nhà thầu là doanh nghiệp nhà nước thuộc lĩnh vực đặc thù, chuyên ngành đặc biệt mà Nhà nước cần nắm giữ phần
    Sửa lần cuối bởi hoathong003; 17-02-2011 lúc 02:34 PM.
    H?i m?t c?u, ch? d?t n?t trong ch?c l?t. Kh?ng d?m h?i s? d?t n?t su?t ??i.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên rất xuất sắc Xe Dap Oi's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    882
    Thanks
    697
    Thanked 741 Times in 322 Posts
    Theo tôi thì ý bạn chủ bài nói là đối với Công ty mẹ con cũng giống như đơn vị hạch toán phụ thuộc, nếu trong quá trình triển khai dự án có đủ điều kiện năng lực thi công cũng như thiết kế thì cứ thế mà làm => mấy trường hợp trên của bạn chả khác gì chủ dự án có đủ năng lực để triển khai thi công thì cứ thế mà thi công cả.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên rất nhiệt tình hoathong003's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    193
    Thanks
    11
    Thanked 42 Times in 11 Posts
    Bạn nói hình như chưa chính xác công ty mẹ con là hạch toán độc lập chứ không phải phụ thuộc đâu?
    H?i m?t c?u, ch? d?t n?t trong ch?c l?t. Kh?ng d?m h?i s? d?t n?t su?t ??i.
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 12:41 AM.