Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jul 2009
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Trách nhiệm của Chủ đầu tư và Tư vấn trong việc lựa chọn nhà thầu

    - Điều 9 Luật Đấu thầu:
    "Trường hợp chủ đầu tư không đủ nhân sự hoặc nhân sự không đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này thì tiến hành lựa chọn theo quy định của Luật này một tổ chức tư vấn hoặc một tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp có đủ năng lực và kinh nghiệm thay mình làm bên mời thầu."
    Nhưng: "Trong mọi trường hợp, chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về quá trình lựa chọn nhà thầu theo quy định của Luật này và ký kết hợp đồng với nhà thầu trúng thầu sau khi thương thảo, hoàn thiện hợp đồng."
    - Nếu tổ chức tư vấn hoặc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp lựa chọn nhà thầu nhưng nhà thầu này không đủ năng lực, kinh nghiệm thì chủ đầu tư sẽ gánh trách nhiệm còn tư vấn thì không?
    Sửa lần cuối bởi anhngocqh; 08-01-2010 lúc 03:36 PM. Lý do: lỗi chính tả
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    47
    Thanks
    23
    Thanked 3 Times in 2 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi anhngocqh Xem bài viết
    - Điều 9 Luật Đấu thầu:
    "Trường hợp chủ đầu tư không đủ nhân sự hoặc nhân sự không đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này thì tiến hành lựa chọn theo quy định của Luật này một tổ chức tư vấn hoặc một tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp có đủ năng lực và kinh nghiệm thay mình làm bên mời thầu."
    Nhưng: "Trong mọi trường hợp, chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về quá trình lựa chọn nhà thầu theo quy định của Luật này và ký kết hợp đồng với nhà thầu trúng thầu sau khi thương thảo, hoàn thiện hợp đồng."
    - Nếu tổ chức tư vấn hoặc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp lựa chọn nhà thầu nhưng nhà thầu này không đủ năng lực, kinh nghiệm thì chủ đầu tư sẽ gánh trách nhiệm còn tư vấn thì không?
    Theo mình thì có trách nhiệm hay không lại phụ thuộc vào việc Chủ đầu tư có "tìm mặt gửi vàng" vào tổ chức tư vấn có đủ năng lực và làm đúng phận sự của mình không và điều quan trọng hơn là các điều khoản trong hợp đồng giữa Chủ đầu tư và tổ chức tư vấn (Tất cả trách nhiệm hay không từ hợp đồng này ra). Tất cả mọi vấn đề đều giải quyết trên các hợp đồng kinh tế mà.

    Còn về bản chất mà nói, tư vấn mà giỏi thì tất nhiên sẽ lựa chọn được nhà thầu giỏi rồi, hiếm khi lại lựa chọn được ông nhà thầu "lởm".
    Sửa lần cuối bởi vinhnd83; 18-01-2010 lúc 01:39 AM.
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 12:20 PM.