Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Thành viên mới
    Thanks
    0
    mình đọc topic từ đầu đến cái cuối cùng thì nhận ra các bác nhà ta nghĩ cao siêu quá.đối với hệ thống điện thì sơ đồ nguyên lý là quan trọng nhất nếu mà đọc vào sơ đồ nguyên lý mà ko hiểu thì khỏi đọc những thứ khác.
    còn vấn đề bản vẽ 3D đối với hệ thống điện là không cần thiết vì hệ thống điện rất đa dạng và phức tạp cho nên khi làm bản vẽ 3D sẽ khiến cho người vẽ mất rất nhiều thời gian để làm bản vẽ.
    cũng không thể nói là bản vẽ Điện không cần bản vẽ 3D vì có 1 số hạng mục cũng cần phải có bản vẽ 3D để thể hiện được sơ đồ nguyên lý
    ví dụ : bus duct, calble tray,trunking...
    @kin-kin
    sơ đồ đứng này không phải ở công ty thiết kế NN mới có đâu bạn mà tất cả các nước đều sử dụng.
    khi thiết kế bản vẽ thì phải biết sơ đồ nguyên lý như thế nào thì mới thiết kế được.

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    minh nghi ban wepro noi dung day,minh ve ra de cho nguoi ta thi cong ma. voi lai nhu the thi cung giup chu dau tu nam ro hon ve cac chuc nang su dung cua thiet bi dien . Vi tri cua no khi hong hoc nhin qua ban khong gian se tim duoc dung duong day hong hon,cung khong can thiet phai hoi tho dien khi muon sua.

-------------
    Bạn chú ý viết bài bằng tiếng Việt có dấu.
    Sửa lần cuối bởi Chutmayman; 17-07-2009 lúc 08:50 AM.

vu_electrical
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

Chào cả nhà

Mình thấy mỗi người học một nơi, một trường khác nhau. Học lực cũng khác nhau nốt, vì vậy theo mình sơ đồ mình gửi kèm có thể xem là không gian điện cũng được, Các bác cho ý kiến nha.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Thành viên dự bị
    Thanks
    0

Speaker Ếch ngồi đáy giếng

Trích dẫn Gửi bởi kiepbuidoi Xem bài viết
    đúng là ếch ngồi đáy giếng! Bách Khoa thì đúng còn Cn Thái Nguyên là cùi bắp, trên nước thi có mấy chục trường đào tạo điện chính quy, hàng trăm trường đào tạo tại chức nữa chứ ko phải ít như chú nói đâu? Lần sau lên có biết thì nói còn ko thì thôi nhé!
    Thân chào!
    Đây là 1 con ếch to nhất từ trước đến nay.sv BK ai cũng giông như ban này thì thiệt là buồn.P/S về mở rộng cái miệng "giếng" ra nha bạn

Thành viên mới perfect_space's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi vu_electrical Xem bài viết
    Mình thấy mỗi người học một nơi, một trường khác nhau. Học lực cũng khác nhau nốt, vì vậy theo mình sơ đồ mình gửi kèm có thể xem là không gian điện cũng được, Các bác cho ý kiến nha.
    Đây là một sơ đồ nguyên lý thông thường mà pác.
    Vệ vụ tranh luận sơ đồ không gian em có chút ý kiến như sau:
    - Về kiến trúc, quy hoạch khi thể hiện không gian rõ ràng sẽ cho ta biết được hình khối, tỉ lệ, màu sắc và cả sự hợp lý trong cách tổ chức. nhưng nếu một người không có chuyên môn về kiến trúc thì khi nhìn một bản 3d thể hiện họ cũng chỉ thấy thích mắt mà thôi. Lấy ví dụ điển hình nếu đó là bản vẽ theo trường phái hữu cơ, giải toả kết cấu hay hậu hiện đại thì những người không có chuyên môn cũng bảo xấu mù
    - Về Kết cấu khi thể hiện không gian rõ ràng giúp các kỹ sư kết cấu nắm bắt được hệ thống chịu lực chính của công trình, nắm bắt được các tải trọng dồn lên theo phương nào . Nhưng lại đặt vào trường hợp không có chuyên môn kết cấu, đâu phải cứ dầm to là dầm có khả năng chịu lực chính (nếu là dầm ứng suất trước thì sao) đâu phải cứ cột là có khả năng chịu nén (cột treo với sàn vượt nhịp thì sao).
    - Về bản vẽ điện nước việc thể hiện sơ đồ không gian là rất cần thiết vì sẽ cho chúng ta biết được các điểm đấu nối dùng cút loại gì, tê loại gì. Nhưng lại nói ví dụ về vấn đề chuyên môn với phần thoát nước WC đâu phải lúc nào cút chéo, t vuông có thể đáp ứng, nhiều lúc vì thực tế thi công ta phải kết hợp rất nhiều cút nối tại 1 vị trí.
    - Bây giờ bàn về vến đề bản vẽ điện quả thật sơ đồ không gian sẽ giúp ta nhận rõ các điểm đấu nối cũng như khoảng cách cụ thể hơn nhưng nếu thể hiện trong bản vẽ để đáp ứng được một người không hiểu gì có thể đọc được là rất khó: lý do bạn không đọc được sơ đồ nguyên lý thì sơ dồ không gian cũng chẳng giúp gì dược việc thể hiện chi tiết từ khoảng cách đến chiều cao như bạn nêu sẽ càng làm rối thêm các chi tiết cần thể hiện. Mình thấy điều này là thừa không cần thiết. như vậy cũng như kiến trúc, kết cấu, nước thì điện cũng cần có một chuyên môn vững để có thể đọc được bản vẽ.
    Còn bàn về vấn đề đào tạo thì càng không nên vì thầy cô đã cung cấp các kiến thức cần thiết để chúng la làm việc còn để đáp ứng công việc bạn phải học thêm các thầy cô ở bên ngoài, Tất cả những vấn đề bạn cần phải được tìm hiểu và thực hiện lâu dài . Biết đâu một ngày nào đó bạn viết được một phần mềm chạy dây mà ngay cả những cháu lớp một có thể đọc được như thế mọi người sẽ cảm ơn bạn rất nhiều
    Sửa lần cuối bởi perfect_space; 28-01-2010 lúc 04:55 PM.
    Gi? X?y D?ng l? v? gi? ??i v?i ch?ng ta

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    Tôi rất đồng ý với ý kiến của bạn,mình lên diễn đàn cũng là để tìm tòi học hỏi thôi,

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2