Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Apr 2010
    Bài viết
    7
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Câu hỏi tình huống trong đấu thầu (khóa học 12/8)

    Với mỗi khóa học Bồi dưỡng nghiệp vụ Đấu thầu, chúng tôi đều đưa ra những tình huống mà bạn đọc thường gặp từ thực tể công việc để trao đổi thảo luận. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của bạn đọc.
    Tình huống được đưa ra trong khóa học ngày 12/8 như sau:
    Nhà thầu B tham gia đấu thầu gói thầu cung cấp thiết bị cho dự án của một chủ đầu tư A. Trong Đơn dự thầu thuộc HSDT của nhà thầu B có ghi là: "...chúng tôi cam kết cung cấp toàn bộ thiết bị và dịch vụ đi kèm theo đúng yêu cầu của HSMT với tổng số tiền là 18.000.000.000 đồng (mười tám tỷ đồng chẵn)". Cũng trong HSDT của nhà thầu B, tại lễ mở thầu chủ đầu tư đã công bố nhà thầu B có thư giảm giá với mức giảm giá là 20%.
    Tuy nhiên, giá dự thầu ghi trong đơn là chưa chuẩn xác do trong đó có sự sai lệch khi tính ra giá dự thầu và giá trị sai lệch đó tính theo giá ghi trong đơn là 1,5 tỷ đồng.
    BMT đã căn cứ vào các số liệu trên để tính ra giá trị sai lệch của nhà thầu B như sau:
    Giá trị sai lệch = 1,5 tỷ/ ((18 tỷ - 1,5 tỷ) - 20% x (18 tỷ - 1,5 tỷ)) = 11,3%
    Theo quy định của Luật đấu thầu hiện hành thì giá trị sai lệch >10%thì sẽ bị loại. Và BMT đã loại nhà thầu B.
    Xin hỏi BMT tính toán như vậy là đúng hay sai? Căn cứ?

    __________________
    Đào tạo các lớp: Tư vấn giám sát; Quản lý dự án; Kỹ sư định giá; Bất động sản; Đọc bản vẽ; Lập dự toán; Đấu thầu; Phong thủy trong xây dựng; Lập hồ sơ dự thầu; Đàm phán thương thảo hợp đồng...
    Liên hệ: Ms Phương: 0982 513 856
    ĐT: (04) 3 568 3220 , Fax: (04) 3 5682 483
    Sửa lần cuối bởi phuonggxd; 27-08-2010 lúc 04:20 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,203
    Thanks
    371
    Thanked 1,433 Times in 429 Posts

    Smile

    Trích dẫn Gửi bởi phuonggxd Xem bài viết
    Với mỗi khóa học Bồi dưỡng nghiệp vụ Đấu thầu, chúng tôi đều đưa ra những tình huống mà bạn đọc thường gặp từ thực tể công việc để trao đổi thảo luận. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của bạn đọc.
    Tình huống được đưa ra trong khóa học ngày 12/8 như sau:
    Nhà thầu B tham gia đấu thầu gói thầu cung cấp thiết bị cho dự án của một chủ đầu tư A. Trong Đơn dự thầu thuộc HSDT của nhà thầu B có ghi là: "...chúng tôi cam kết cung cấp toàn bộ thiết bị và dịch vụ đi kèm theo đúng yêu cầu của HSMT với tổng số tiền là 18.000.000.000 đồng (mười tám tỷ đồng chẵn)". Cũng trong HSDT của nhà thầu B, tại lễ mở thầu chủ đầu tư đã công bố nhà thầu B có thư giảm giá với mức giảm giá là 20%.
    Tuy nhiên, giá dự thầu ghi trong đơn là chưa chuẩn xác do trong đó có sự sai lệch khi tính ra giá dự thầu và giá trị sai lệch đó tính theo giá ghi trong đơn là 1,5 tỷ đồng.
    BMT đã căn cứ vào các số liệu trên để tính ra giá trị sai lệch của nhà thầu B như sau:
    Giá trị sai lệch = 1,5 tỷ/ ((18 tỷ - 1,5 tỷ) - 20% x (18 tỷ - 1,5 tỷ)) = 11,3%
    Theo quy định của Luật đấu thầu hiện hành thì giá trị sai lệch >10%thì sẽ bị loại. Và BMT đã loại nhà thầu A.
    Xin hỏi BMT tính toán như vậy là đúng hay sai? Căn cứ?

    Theo tôi:
    1. Tình huống nêu ra còn một điểm chưa chuẩn xác đó là: Đang xem xét HSDT của nhà thầu B mà BMT lại loại nhà thầu A!!! (A là chủ đầu tư). Tối đoán là nhầm.
    2. BMT tính toán sai vì chắc BMT chưa xem khoản 13 Điều 70 NĐ 85 hướng dẫn vấn đề tính toán lỗi / sai lệch trong trường hợp có thư giảm giá.
    "Khoản 13. Trường hợp nhà thầu có thư giảm giá, việc sửa lỗi và hiệu chỉnh sai lệch được thực hiện trên cơ sở giá dự thầu chưa trừ đi giá trị giảm giá. Trong trường hợp đó, việc xác định giá trị tuyệt đối của lỗi số học hoặc sai lệch được tính trên cơ sở giá dự thầu ghi trong đơn."
    3. Nếu theo Khoản 13 trên đây thì Giá trị sai lệch = (1,5 tỷ đồng / 18 tỷ đồng) * 100 = 8,33% < 10% ---> Loại nhà thầu B là không đúng luật.


    __________________
    Đào tạo các lớp: Tư vấn giám sát; Quản lý dự án; Kỹ sư định giá; Bất động sản; Đọc bản vẽ; Lập dự toán; Đấu thầu; Phong thủy trong xây dựng; Lập hồ sơ dự thầu; Đàm phán thương thảo hợp đồng...
    Liên hệ: Ms Phương: 0982 513 856
    ĐT: (04) 3 568 3220 , Fax: (04) 3 5682 483
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn dinhdangquang:

    nganhai06 (06-06-2012)

  4. #3
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2009
    Bài viết
    38
    Thanks
    0
    Thanked 23 Times in 1 Post
    Hay đó chứ. Thế mà ít người cảm ơn. Mình ít tham gia đấu thầu. Học mót được tí. Cảm ơn thật nhiêu
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #4
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    2
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Xin tư vấn tình huống sau:

    Công trình xây dựng: Nhà ở xã hội cao 12 tầng
    HSMT áp dụng theo NĐ 209 là bảo hành 12 tháng. Các NT đã được phê duyệt đáp ứng HSMT bước năng lực kinh nghiệm, đang xem xét giá (chưa có quyết định trúng thấu).
    Nhưng đây là nhà ở nên tại Luật nhà ở quy định thời gian bảo hành là 60 tháng.
    Các bác tư vấn giúp em tình huống này nên xử lý thế nào? Có phải hủy HSMT không?
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #5
    Thành viên mới tuanthuasac83's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    26
    Thanks
    4
    Thanked 9 Times in 6 Posts
    Trường hợp này là bên mời thầu sai. Luật nhà ở dĩ nhiên cao hơn Nghị định 209 rồi. Có 2 khả năng:
    1. Xem xét tiếp và trong bước đàm phán hợp đồng đề nghị nhà thầu xem xét lại thời gian bảo hành theo đúng quy định Luật nhà ở.
    2. Hủy hồ sơ mời thầu và dĩ nhiên bên mời thầu sẽ chịu thiệt hại phát sinh cho bên dự thầu.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #6
    anhquanphi
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    các bạn còn tình huống nào thì đưa lên để mọi người cùng trao đổi và học hỏi nhé
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 01:29 PM.