PDA

Xem bản đầy đủ : Về cách lập bản vẽ hoàn công

myhan
19-06-2008, 12:05 AM
Xin chào tất cả các Bác.
theo nghị đinh 209 điều
#Điều 27. Bản vẽ hoàn công
1. Bản vẽ hoàn công là bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thước thực tế so với kích thước thiết kế, được lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã được phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế được duyệt phải được thể hiện trên bản vẽ hoàn công.
Trong trường hợp các kích thước, thông số thực tế thi công của bộ phận công trình xây dựng, công trình xây dựng đúng với các kích thước, thông số của thiết kế bản vẽ thi công thì bản vẽ thiết kế đó là bản vẽ hoàn công.
2. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình xây dựng và công trình xây dựng. Trong bản vẽ hoàn công phải ghi rõ họ tên, chữ ký của người lập bản vẽ hoàn công. Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng phải ký tên và đóng dấu. Bản vẽ hoàn công là cơ sở để thực hiện bảo hành và bảo trì.
3. Bản vẽ hoàn công được người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư ký tên xác nhận. #
Ngoài nghị định này trước đây mình có nhớ đọc được ở một quyết định or thông tư or văn bản...không nhớ nữa có nói chi tiết hơn về không sai thì phô to đóng dấu là được, sai ít thì chỉ cần sửa băng bút đỏ....sai nhiều thì làm lại.....
Hiện tại c trình chỗ mình Chủ đầu tư không nắm rõ điều này mình muốn tìm để đưa ra nhưng không nhớ.
Ai biết có thể upload dùm.
xin chân thành cảm ơn,

khanhme01
19-06-2008, 12:31 AM
Minh gửi cho ban file văn bản của Bộ XD để bạn tham khảo.

myhan
19-06-2008, 12:48 AM

Bác gửi lại được không, em download nhưng không mở được, không biết bên máy bác mở được ko?

Đinh Tấn Linh
19-06-2008, 12:54 AM
Gởi bạn đoạn văn bản này nhé!

Câu hỏi: Bản vẽ hoàn công là gì? Ai có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công? Ai phải ký tên trong bản vẽ hoàn công?

Người hỏi: Nguyễn Thị Oanh < oanhnt@yahoo.com > 13/08/2005
Người trả lời: Ban BT Web < cacinfo@sieuthixaydung.com.vn >
Trả lời:
Điều 27 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP quy định như­ sau:
Bản vẽ hoàn công là bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thư­ớc thực tế so với kích thư­ớc thiết kế, đư­ợc lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã đư­ợc phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế đ­ược duyệt phải đ­ược thể hiện trên bản vẽ hoàn công.
Trong tr­ường hợp các kích th­ước, thông số thực tế thi công của bộ phận công trình xây dựng, công trình xây dựng đúng với các kích thư­ớc, thông số của thiết kế bản vẽ thi công thì bản vẽ thiết kế đó là bản vẽ hoàn công.
Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình xây dựng và công trình xây dựng.

Trong bản vẽ hoàn công phải ghi rõ họ tên, chữ ký của ng­ười lập bản vẽ hoàn công. Ngư­ời đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng phải ký tên và đóng dấu. Ngư­ời giám sát thi công xây dựng của chủ đầu t­ư ký tên xác nhận.

Chúc bạn thành công!

Link: http://www.sieuthixaydung.com.vn/modules.php?name=FAQs&op=details&id=149&mcid=20

2.Khi lập bản vẽ hoàn công, nếu thực tế thi công khác với thiết kế hay cónhưng thay đổi theo thực tế thi công thì bản vẽ hoàn công có phải cóchữ ký của tư vấn thiết kế không?

a) Về nguyên tắc nhà thầu thi công xây dựng chỉ được thi công theo thiết kế sửa đổi được chủ đầu tư phê duyệt. Bởi vậy trong moi trường hợp không có xác nhận của nhà thầu thiết kế trong bản vẽ hoàn công.

b) Nếu nhà thầu thi công không thi công theo đúng thiết kế thì phải thể hiện bản vẽ hoàn công như sau:

- Chụp lại toàn bộ bản vẽ thi công đã được chủ đầu tư phê duyệt và giữ nguyên khung tên , không thay đổi số hiệu bản vẽ thiết kế .

- Ghi các trị số thực tế thi công trong ngoặc đơn đặt dưới trị số thiết kế trên cơ sở các bản vẽ hoàn công công tác xây, lắp .

- Thể hiện các chi tiết thay đổi , bổ sung trên bản vẽ có chi tiết thay đổi , bổ sung . Nếu trên bản vẽ này không có chố trống thì thể hiện ở bản vẽ khác với số hiệu bản vẽ bổ sung không trùng với số hiệu bản vẽ thiết kế đã có.
c) Chủ đầu tư và nhà thầu giám sát thi công xây dựng sẽ căn cứ vào bản vẽ hoàn công để đánh giá mức độ sai lệch so với các sai số cho phép để có quyết định nghiệm thu hoặc không nghiệm thu.

Link: http://www.quanlyduan.vn/fo@um/viewtopic.php?t=793&p=1395#p870

myhan
19-06-2008, 01:12 AM
[QUOTE=tanlinh;28015]Gởi bạn đoạn văn bản này nhé!

Câu hỏi: Bản vẽ hoàn công là gì? Ai có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công? Ai phải ký tên trong bản vẽ hoàn công?

Người hỏi: Nguyễn Thị Oanh < oanhnt@yahoo.com > 13/08/2005
Người trả lời: Ban BT Web < cacinfo@sieuthixaydung.com.vn >
Trả lời:
Điều 27 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP quy định như­ sau:
Bản vẽ hoàn công là bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thư­ớc thực tế so với kích thư­ớc thiết kế, đư­ợc lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã đư­ợc phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế đ­ược duyệt phải đ­ược thể hiện trên bản vẽ hoàn công.
Trong tr­ường hợp các kích th­ước, thông số thực tế thi công của bộ phận công trình xây dựng, công trình xây dựng đúng với các kích thư­ớc, thông số của thiết kế bản vẽ thi công thì bản vẽ thiết kế đó là bản vẽ hoàn công. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình xây dựng và công trình xây dựng.

Trong bản vẽ hoàn công phải ghi rõ họ tên, chữ ký của ng­ười lập bản vẽ hoàn công. Ngư­ời đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng phải ký tên và đóng dấu. Ngư­ời giám sát thi công xây dựng của chủ đầu t­ư ký tên xác nhận.

Chúc bạn thành công![QUOTE
Về cách làm mình không lạ, nhưng thực tế mình thấy nghị đinh 209 chỉ chưa rõ khi nào thì phô tô đóng dấu, khi nào thỉ chỉ cần sửa ít, khi nào thì có thể làm lại....tiếc là không lưu một bản khi đó

Đinh Tấn Linh
19-06-2008, 01:17 AM
Về cách làm mình không lạ, nhưng thực tế mình thấy nghị đinh 209 chỉ chưa rõ khi nào thì phô tô đóng dấu, khi nào thỉ chỉ cần sửa ít, khi nào thì có thể làm lại....tiếc là không lưu một bản khi đó

Bạn đọc kỹ điều 27 của nghị định 209 sẽ rõ mà!

Nếu như khi bạn thi công các thông số hình học, kích thước giống y như thiết kế thì bạn chỉ việc photo bản vẽ thiết kế và đóng dấu hoàn công lên là được!

Nếu có bất cứ sự thay đổi nào so với thiết kếtrong khi thi công thì bản vẽ hoàn công phải thể hiện trong đó!

Chúc bạn thành công!

myhan
19-06-2008, 01:24 AM
Bạn đọc kỹ điều 27 của nghị định 209 sẽ rõ mà!

Nếu như khi bạn thi công các thông số hình học, kích thước giống y như thiết kế thì bạn chỉ việc photo bản vẽ thiết kế và đóng dấu hoàn công lên là được!

Nếu có bất cứ sự thay đổi nào so với thiết kếtrong khi thi công thì bản vẽ hoàn công phải thể hiện trong đó!

Chúc bạn thành công!
Thực ra là mình biết làm đi giải thích cho CĐT thôi.
Tiện Bác cho hỏi luôn, trong một dự án lớn gồm nhiều hạng mục thoát nước giao thông, hạ tầng, điện nước ...thì theo 1751 BXD ta lấy phần trăm thiết kế theo tổng mức của từng hạng mục hay theo tổng mức của dự án.
Thanks
Chúc bác ngủ ngon.

Đinh Tấn Linh
19-06-2008, 01:42 AM
Thực ra là mình biết làm đi giải thích cho CĐT thôi.
Tiện Bác cho hỏi luôn, trong một dự án lớn gồm nhiều hạng mục thoát nước giao thông, hạ tầng, điện nước ...thì theo 1751 BXD ta lấy phần trăm thiết kế theo tổng mức của từng hạng mục hay theo tổng mức của dự án.
Thanks
Chúc bác ngủ ngon.

Vấn đề này đã được hỏi nhiều trên diễn đàn! Bạn có thể tham khảo tại đường link dưới đây về việc trả lời của Bộ xâydựng về vấn đề này nhé!
http://giaxaydung.vn/diendan/bo-xd-tra-loi-qua-email/4082-tong-hop-muc-ban-doc-hoi-bo-xd-tra-loi-tren-trang-web-cua-bo-xd-5.html#post13670

Thân chào bạn!

myhan
19-06-2008, 10:10 AM
Vấn đề này đã được hỏi nhiều trên diễn đàn! Bạn có thể tham khảo tại đường link dưới đây về việc trả lời cảu Bộ xâydựng về vấn đề này nhé!
http://giaxaydung.vn/diendan/bo-xd-tra-loi-qua-email/4082-tong-hop-muc-ban-doc-hoi-bo-xd-tra-loi-tren-trang-web-cua-bo-xd-5.html#post13670

Thân chào bạn!

Minhf đọc gần hết mà không thấy, không biết đọc có sót trang nào không.??

goldenfish
19-06-2008, 10:38 AM
Các bác cho em hỏi luôn về dấu đóng trên bản vẽ hoàn công cái nhé.

Lập bản vẽ hoàn công thì bên em cũng lập như trên rồi, nghĩa là dùng bản vẽ thi công đã được phê duyệt, nếu có thay đổi thì bên em ghi tay vào rồi xác nhận. Nếu thay đổi lớn thì có thêm bản vẽ chi tiết cho phần thay đổi đính kèm.

Nhưng mà cái dấu đóng trên bản vẽ hoàn công đó. Theo NĐ 209 thì là Nhà thầu thi công và người giám sát của Chủ Đầu Tư ký. Vậy nếu trong trường hợp Chủ Đầu Tư không đủ năng lực giám sát thuê Tư Vấn giám sát thì ai ký? Chỉ có Tư Vấn ký hay Chủ Đầu Tư ký hay cả hai. Bên em Chủ Đầu Tư yêu cầu là chia làm 3 ô. Nhà thầu ký, sau đó Tư Vấn giám sát ký một ô và Chủ Đầu Tư ký một ô. Như vậy có đúng không. Hay là phương án 2 là Tư Vấn giám sát ký nháy và Chủ Đầu Tư ký to có được không? Hay chỉ có Tư Vấn giám sát ký to thôi? Hik cái sự ký cọt ở ta phức tạp quá.

Mong các bác khai thông dùm em cái dấu bé tẹo này cái.

myhan
19-06-2008, 11:04 AM
Các bác cho em hỏi luôn về dấu đóng trên bản vẽ hoàn công cái nhé.

Lập bản vẽ hoàn công thì bên em cũng lập như trên rồi, nghĩa là dùng bản vẽ thi công đã được phê duyệt, nếu có thay đổi thì bên em ghi tay vào rồi xác nhận. Nếu thay đổi lớn thì có thêm bản vẽ chi tiết cho phần thay đổi đính kèm.

Nhưng mà cái dấu đóng trên bản vẽ hoàn công đó. Theo NĐ 209 thì là Nhà thầu thi công và người giám sát của Chủ Đầu Tư ký. Vậy nếu trong trường hợp Chủ Đầu Tư không đủ năng lực giám sát thuê Tư Vấn giám sát thì ai ký? Chỉ có Tư Vấn ký hay Chủ Đầu Tư ký hay cả hai. Bên em Chủ Đầu Tư yêu cầu là chia làm 3 ô. Nhà thầu ký, sau đó Tư Vấn giám sát ký một ô và Chủ Đầu Tư ký một ô. Như vậy có đúng không. Hay là phương án 2 là Tư Vấn giám sát ký nháy và Chủ Đầu Tư ký to có được không? Hay chỉ có Tư Vấn giám sát ký to thôi? Hik cái sự ký cọt ở ta phức tạp quá.

Mong các bác khai thông dùm em cái dấu bé tẹo này cái.
Có một nghị định về lưu trữ hồ sơ hoàn công , trong đó có cả quy định con dấu hoàn công hình như là 08...
Vì vậy chỉ cần 2 ô ,một nhà thầu, 1 của giám sát

phuluclo
21-06-2008, 04:24 PM
Hướng dẫn lưu trữ hồ sơ thiết kế, bản vẽ hoàn công công trình xây dựng: Thông tư số 02/2006/TT-BXD ngày 17/5/2006 của Bộ Xây dựng.
Tại phụ lục 01 kèm theo Thông tư là mẫu dấu bản vẽ hoàn công, nhưng chỉ là mẫu dấu xác nhận bản vẽ hoàn công.
Khung tên bản vẽ hoàn công nên có đủ chổ cho Chủ đầu tư, ĐD TVGS, Người lập bản vẽ HC và người ĐD theo pháp luật của đ/v thi công ký. Như vậy phải có 4 ô ký tên. Tôi vẫn làm như vậy.

Đinh Tấn Linh
28-06-2008, 01:01 AM
Gởi bạn mẫu dấu hồ sơ hoàn công mà mình hay sử dụng!

nguyennquan
22-09-2008, 03:05 PM
Sao toi ko down load dc nhĩ
Xin chỉ giúp tôi nhé
Cảm on nhiều.

Đinh Tấn Linh
22-09-2008, 03:39 PM
Sao toi ko down load dc nhĩ
Xin chỉ giúp tôi nhé
Cảm on nhiều.

Bạn thử lại xem sao nhé! Mình mới thử lại và thấy đường link vẫn tốt! Thân chào bạn!

goldenfish
22-09-2008, 03:47 PM
Bác Đinh Tân Linh thân mếm. Em down cái dấu của bác thì thấy là Chủ Đầu Tư với Nhà thầu thi công ký. Thế dự án đó Chủ Đầu Tư có thuê Tư Vấn Giám sát không hay Chủ Đầu Tư có đủ năng lực tự giám sát. Em muốn hỏi là trong trường hợp mà Chủ Đầu Tư không đủ năng lực giám sát và thuê Tư Vấn giám sát thì cái ô bên trên đó là Chủ Đầu Tư ký hay Tư vấn giám sát ký? Cảm ơn bác trước.

Đinh Tấn Linh
22-09-2008, 04:00 PM
Bác Đinh Tân Linh thân mếm. Em down cái dấu của bác thì thấy là Chủ Đầu Tư với Nhà thầu thi công ký. Thế dự án đó Chủ Đầu Tư có thuê Tư Vấn Giám sát không hay Chủ Đầu Tư có đủ năng lực tự giám sát. Em muốn hỏi là trong trường hợp mà Chủ Đầu Tư không đủ năng lực giám sát và thuê Tư Vấn giám sát thì cái ô bên trên đó là Chủ Đầu Tư ký hay Tư vấn giám sát ký? Cảm ơn bác trước.

Chào bạn!

Việc lập bản vẽ hoàn công với mục đích chính thể hiện những công việc mà đơn vị thi công làm trong quá trình thi công trong công trình. ( có sự thay đổi so với thiết kế ban đầu hay không )
Theo mình thì trường hợp chủ đầu tư không đủ điều kiện năng lực mà phải thuê tư vấn giám sát thì thì phần cán bộ kỹ thuật của bên A, là do cán bộ trực tiếp phụ trách công trình đó của đơn vị giám sát ký!

Phần ô còn lại của bên A có thể do chủ đầu tư ký!

songhoi1975
12-10-2008, 02:29 PM
Tư vấn giám sát được Ban QLDA/Chủ đầu tư thuê để thực hiện công tác QLDA ở hiện trường thì cũng là một trong những nhiệm vụ cChurhur đầu tư mà. Trên bản vẽ hoàn công theo ND209 thì như vậy là đúng rồi (TVGS và Nhà thầu xây lăp: Là đủ).
Chúc các bạn vui ve.

traita0
13-10-2008, 09:09 AM
Một dự án lớn bao gồm nhiều công trình, do đó tỷ lệ định mức cho từng công trình theo giá trị dự toán xây lắp được duyệt của công trình đó.
Trong từng công trình, mà có trường hợp phát sinh 1 hạng mục riêng biệt, độc lập thì việc tính tỷ lệ định mức cho hạng mục theo giá trị hạng mục và nhân hệ số 0,9

factory care
06-11-2008, 12:04 AM
Không biết có quy định về hoàn công đối với trường hợp tổng thầu không các bác. Bên công ty em là tổng thầu thiết kế và thi công cho vốn tư nhân, lại là vốn nước ngoài. Việc quản lí hết sức lỏng lẻo. Họ thậm chí còn không thuê TVGS. Thi công thì thay đổi tùm lum không theo thiết kế. Bây giờ đến vụ làm hoàn công, em không biết phải làm thế nào. Xin các bác gỡ rối giúp em!

mingoc
16-12-2008, 12:32 PM
1. Về sửa đổi trong BVHC, bạn đọc thêm QD 18/2003 của BXD (PL 26), điều này không trái với ND 209 do ND 209 không đề cập cụ thể.
2. ND 209 quy định thành phần ký BVHC: giám sát của CDT, người lập hoàn công và đại diện theo pháp luật của nhà thầu. Những quy định trên là tối thiểu, nếu CDT yêu cầu thêm KT A xác nhận thì cũng không sao, hồ sơ càng chặt chẽ. Các BQLDA của các doanh nghiệp hay áp dụng dạng này

thanhphu2347787
18-02-2009, 12:10 AM
Lập bản vẽ hoàn công thì mình cũng theo ND209 nhưng mình có một chút thắc mắc về chỗ đóng dấu như sau: Ký tên, Đóng dấu người đại diện pháp luật có phải ký tên, đóng dấu tất cả các trang bản vẽ không ,hay chỉ đóng ở tờ bìa và giáp lại. Bạn nào cho mình xin ý kiến với.

Đinh Tấn Linh
18-02-2009, 07:49 AM
Lập bản vẽ hoàn công thì mình cũng theo ND209 nhưng mình có một chút thắc mắc về chỗ đóng dấu như sau: Ký tên, Đóng dấu người đại diện pháp luật có phải ký tên, đóng dấu tất cả các trang bản vẽ không ,hay chỉ đóng ở tờ bìa và giáp lại. Bạn nào cho mình xin ý kiến với.

Hoàn công là "chép" lại những gì mà mình đã thi công công trình từ thời gian khởi công đến hoàn thành.

Vì vậy khi đóng dấu hoàn công thì phải đóng dấu ở tất cả các tờ của bản vẽ hoàn công!

Thân chào bạn!

hohuuthuc
09-03-2009, 09:34 PM

file của bạn không mở được. Chán mình thì chỉ có 1 ngày để đọc cái này!

dinh tran dai
23-03-2009, 03:10 PM
Chào các bác, theo huong dan cua bac Linh cung chua cu the ve phap lý nguoi ky ho so hoan cong, bac nao biet cu the hon giup em voi

Đinh Tấn Linh
23-03-2009, 03:36 PM
Chào các bác, theo huong dan cua bac Linh cung chua cu the ve phap lý nguoi ky ho so hoan cong, bac nao biet cu the hon giup em voi

bạn đọc đoạn văn bản mình gởi kèm phía dưới rồi sẽ hiểu được liền.

Chúc thành công!

nguyenhuutrinh
23-03-2009, 05:05 PM
Cái này ở tỉnh em quy định cụ thể lắm: Bao gồm cách thực hiện và lưu trữ Bản vẽ hoàn công, mẫu Nhật ký thi công, mẫu dấu và khung tên Hoàn công. Anh em chẳng bao giờ phải thắc mắc thêm. Không biết các tỉnh khác thì thế nào nhỉ!:D

tantuan
21-04-2009, 10:57 AM
Bac oi! cho em hoi bay gio em co nhieu van de muon hoi dien dan thi lam the nao nhi? Bac chi giup em voi!

Bạn muốn hỏi gì trên diễn đàn thì vào các Chủ đề mà bạn quan tâm rồi post câu hỏi lên. Hoặc bạn cũng có thể gọi điện trực tiếp cho các thành viên

quanvie019
21-04-2009, 04:50 PM
Rất nhiều cách lập bản vẽ hoàn công nhưng lập bằng cách nào đi chăng nữa cung vẫn phải theo ND209/2004 thôi. Chỉ cần chú ý một chút như sau:
- Phải giữ nguyên bản vẽ thiết kế TCTC mà Chủ đầu tư cấp (khung tên bản vẽ phải đầy đủ... mà cả dầu của thiết kế, đơn vị thẩm định nữa chứ).
- Nếu thực tế không có gì sai khác nhiều thì OK. Nếu có sai khác thì vẽ thêm bằng bút mực đỏ sau đó chỉ cần làm khung tên hoàn công với nội dung tên Nhà thầu thi công; Đại diện nhà thầu thi công (Có đóng dấu); Kỹ thuật trực tiếp thi công của Nhà thầu; Kỹ sư giám sát hiện trường của Dơn vị tư vấn giám sát là được rồi.
- Nếu có Chủ đầu tư nào ''Quái chiêu'' còn bătf phải qua thẩm định nữa thì còn phải dầu của đơn vị thẩm định nữa. Nhưng trường hợp này ít lắm nếu có là sai đối với Luật đấy. Nhưng biết làm sao được nếu như giữa Chủ đầu tư và Nhà thầu ''khó ăn khó ở với nhau thôi''
Chúc Bạn thành công.

namtao668
06-05-2009, 11:12 AM
Các bác cho e hỏi công trình phá dỡ thì có phải làm bản vẽ hoàn công không nhỉ?

NguyenHoangViet
07-05-2009, 10:52 PM
Công trinh phá dỡ có phải làm bản vẽ hoàn công chứ.Phải giữ nguyên bản vẽ thiết kế TCTC mà Chủ đầu tư cấp (khung tên bản vẽ phải đầy đủ... mà cả dầu của thiết kế, đơn vị thẩm định...).

Đinh Tấn Linh
08-05-2009, 09:36 AM

Chào bạn!

1. Theo quy định tại điều 27 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP:

Bản vẽ hoàn công là bản vẽ thể hiện kích thước và các thông số thực tế đã thi công tại công trường so với kích thước và thông số của bản vẽ thiết kế thi công đã được phê duyệt. Những thay đổi so với bản vẽ thi công được thể hiện trực tiếp trên bản vẽ thiết kế thi công hoặc lập bản vẽ mới tùy theo mức độ thay đổi.

Như vậy đối với các công trình phá dỡ bạn cũng phải lập bản vẽ hoàn công để "ghi chép" lại việc thi công đúng theo bản vẽ thiết kế!

Thân chào!

antv
11-05-2009, 06:16 PM
Các bác cho em hỏi tí. Trường hợp Liên danh thực hiện dự án: Nếu như công trình do liên danh nhà thầu thực hiện, mỗi đơn vị thực hiện một phần việc độc lập, ví dụ 1 đơn vị làm phần xây dựng, 1 đơn vị gia công lắp đặt thiết bị trên cùng một mặt bằng. Khi làm hoàn công thì đơn vị nào lập riêng hoàn công cho phần việc của đơn vị đó thực hiện và xác nhận trên hoàn công cũng chỉ có con dấu, chữ ký của đơn vị xây lắp đó. Rồi đóng chung thành 1 tập. Như vậy có phù hợp không ạ?

Nguyen Phuong Binh
12-05-2009, 10:16 AM
Gởi bạn mẫu dấu hồ sơ hoàn công mà mình hay sử dụng!
Cảm ơn anh Tấn Linh nhé. Em cũng cũng đang cần lam bản vẽ hoàn công mà đang loay hoay ở phần khung tên đây. Anh có lẽ làm nhiều rồi nên có gì em cần hỏi anh chỉ giúp cho em với nha. Em là Phương, ở Nghệ An. Anh cho em xin so d d của anh có gì em gọi hỏi trực tiếp anh đc ko?

bds2008
27-05-2009, 10:44 AM
Bên em là Chủ đầu tư, em quy định mẫu dấu hoàn công gửi kèm theo. Em thấy như vậy là phù hợp với quy định của NĐ 209. Mời các bác tham khảo và cho ý kiến.
Em thấy mẫu của bác Đinh Tấn Linh chưa được phù hợp lắm. :)):)):))

bds2008
27-05-2009, 10:49 AM
Thường em yêu cầu nhà thầu lập theo mẫu này, các nhà thầu chỉ việc khắc cái dấu rồi cộp vào bản vẽ thi công đã được phê duyệt.
Dấu này có thể cho mượn :)):)):)) (đã có nhà thầu nhỏ, tiết kiệm nên mượn về đóng :((:((:(().
Mời các bác ném đá ạ.

hienth8182
07-07-2009, 04:18 PM
sao em download tệp Bản vẽ hoàn công của bác về mà lại không mở được vậy? chỉ dùm em với!
thanks bác nhiều.

hangtran2103
18-07-2009, 11:44 AM
Chủ Đầu tư ký đóng dấu, tư vấn giám sát ký chỗ riêng nhưng không cần đóng dấu chỉ tên người giám sát là được

khanhme01
20-07-2009, 08:54 AM
sao em download tệp Bản vẽ hoàn công của bác về mà lại không mở được vậy? chỉ dùm em với!
thanks bác nhiều.

File đính kèm bị lỗi, mình đã sửa, bạn download được rồi đấy.
Thân ái!

td.bitexco
20-07-2009, 01:40 PM

Theo tôi thì không phải làm bản vẽ hoàn công cho các công trình phá dỡ, với các lý do sau đây:
Theo quy định về nội dung bản vẽ hoàn công thì :
- Bản vẽ hoàn cônglà bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thước thực tế so với kích thước thiết kế, được lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã được phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế được duyệt phải được thể hiện trên bản vẽ hoàn công. (khoản 1, Điều 27 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP);
- Bản vẽ hoàn công là cơ sở để thực hiện bảo hành và bảo trì (khoản 2, Điều 27 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP);
Nếu công trình phá dỡ phải lập bản vẽ hoàn công thì bảo hành bảo trì có cần thiết không?! và bảo hành bảo trì như thế nào khi công trình"hoàn toàn biến mất".
Để nắm chi tiết hơn về công tác phá dỡ công trình bạn có thể tham khảo công văn của BXD:

Qua hòm thư điện tử của Trung tâm Tin học, Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng đã nhận được câu hỏi của công dân Lê Quang My, địa chỉ Email quangmy07@yahoo.com (quangmy07@yahoo.com) hỏi một số vấn đề liên quan tới phá dỡ công trình xây dựng. Sau khi nghiên cứu, Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng có ý kiến như sau:

1. Về trách nhiệm lập phương án phá dỡ:
- Đối với công trình vi phạm trật tự xây dựng đô thị: căn cứ Điều 25 của Nghị định số 180/2007/NĐ-CP đối với những công trình xây dựng phải phê duyệt phương án phá dỡ thì phương án phá dỡ do chủ đầu tư lập; trường hợp không đủ điều kiện năng lực lập phương án phá dỡ, chủ đầu tư phải thuê tổ chức tư vấn đủ điều kiện năng lực để lập. Trường hợp bị cưỡng chế phá dỡ thì người có thẩm quyền ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ chỉ định tổ chức tư vấn lập phương án phá dỡ”.
- Đối với nhà ở: căn cứ Điều 84 của Luật nhà ở thì phương án phá dỡ chung cư từ hai tầng trở lên và nhà ở khác từ bốn tầng trở lên do doanh nghiệp có năng lực về xây dựng lập.

- Đối với các công trình khác cần được phá dỡ: căn cứ mục V của Thông tư số 12/2005/TT-BXD của Bộ Xây dựng thì người được giao tổ chức việc thực hiện phá dỡ công trình lập phương án phá dỡ.
2. Về thẩm quyền phê duyệt phương án phá dỡ:
- Đối với công trình vi phạm trật tự xây dựng đô thị: căn cứ Điều 25 của Nghị định số 180/2007/NĐ-CP thì “phương án phá dỡ phải được cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp huyện phê duyệt trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 25 của Nghị định này”.
- Đối với nhà ở: phương án phá dỡ chung cư từ hai tầng trở lên và nhà ở khác từ bốn tầng trở lên do cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt UBND tỉnh, UBND huyện.

- Đối với các công trình khác cần được phá dỡ: căn cứ mục V của Thông tư số 12/2005/TT-BXD của Bộ Xây dựng thì người được giao tổ chức việc thực hiện phá dỡ công trình phê duyệt phương án phá dỡ.
3. Những điều mà bạn quan tâm liên quan tới phá dỡ công trình xây dựng đã được Bộ Xây dựng nghiên cứu và đưa vào nội dung Nghị định sửa đổi Nghị định số 16/2005/NĐ-CP và Nghị định 112/2007/NĐ-CP để trình Chính phủ ban hành.

Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng

tieuhungtinh
20-07-2009, 02:11 PM
Các bác cho hỏi là trong quá trình thi công, có những thay đổi thiết kế đã được nhà thầu cập nhật trong bản vẽ hoàn công thì phần thay đổi này có cần gọi TVTK đến ký xác nhận không? Mấy bác TVGS bắt phải có chữ ký của thiết kế thì họ mới ký có đúng hay không?

hoangnguyenforever
26-07-2009, 12:09 AM
Ai có bản mẫu hoàn công cho mình xin để mình làm mẫu.
Mình cảm ơn.

BQL: Đề nghị bạn gõ tiếng Việt có dấu nhé.

nguyenhuutrinh
26-07-2009, 09:28 AM
Các bác cho hỏi là trong quá trình thi công, có những thay đổi thiết kế đã được nhà thầu cập nhật trong bản vẽ hoàn công thì phần thay đổi này có cần gọi TVTK đến ký xác nhận không? Mấy bác TVGS bắt phải có chữ ký của thiết kế thì họ mới ký có đúng hay không?
Nhà thầu thi công xây dựng không thể tự thay đổi thiết kế BVTC đã được phê duyệt. Các trường hợp thay đổi thiết kế BVTC (nếu có) đều phải được chấp thuận bằng văn bản trước khi thi công.

Sau khi thi công hoàn thành, nhà thầu có trách nhiệm lập Hồ sơ hoàn công theo thực tế thi công. Tuỳ theo yêu cầu của Chủ đầu tư về thành phần tham gia ký bản vẽ hoàn công, tuy nhiên, trong mọi trường hợp (dù công trình hoặc hạng mục công trình đó có bị thay đổi thiết kế hay không) thì đều không có sự tham gia của TVTK.

Việc TVGS yêu cầu như trên là không phù hợp.

Phugia
26-07-2009, 11:15 AM
Nhà thầu thi công xây dựng không thể tự thay đổi thiết kế BVTC đã được phê duyệt. Các trường hợp thay đổi thiết kế BVTC (nếu có) đều phải được chấp thuận bằng văn bản trước khi thi công.

Sau khi thi công hoàn thành, nhà thầu có trách nhiệm lập Hồ sơ hoàn công theo thực tế thi công. Tuỳ theo yêu cầu của Chủ đầu tư về thành phần tham gia ký bản vẽ hoàn công, tuy nhiên, trong mọi trường hợp (dù công trình hoặc hạng mục công trình đó có bị thay đổi thiết kế hay không) thì đều không có sự tham gia của TVTK.

Việc TVGS yêu cầu như trên là không phù hợp.

Cần lưu ý là trước khi CĐT phê duyệt BVTC thì phải được sự chấp thuận của TVTK. Trong quá trình thi công mọi thay đổi phải có xác nhận của TVTK (giám sát bản quyền đấy nhé) chứ không phải CĐT thích phê duyệt cái gì thì phê duyệt mà không thông qua TVTK đâu, kể cả trường hợp TVTK làm sai thì cũng phải do TVTK làm lại chứ không thể "tự sửa" được, còn CĐT chọn TVTK nào dở hay tốt là do việc của CĐT

nguyenhuutrinh
26-07-2009, 12:11 PM
Cần lưu ý là trước khi CĐT phê duyệt BVTC thì phải được sự chấp thuận của TVTK. Trong quá trình thi công mọi thay đổi phải có xác nhận của TVTK (giám sát bản quyền đấy nhé) chứ không phải CĐT thích phê duyệt cái gì thì phê duyệt mà không thông qua TVTK đâu, kể cả trường hợp TVTK làm sai thì cũng phải do TVTK làm lại chứ không thể "tự sửa" được, còn CĐT chọn TVTK nào dở hay tốt là do việc của CĐT
Hoàn toàn nhất trí với quan điểm của anh.

Trước khi phê duyệt TKBVTC, CĐT đã nghiệm thu thiết kế với nhà thầu TVTK.

Trong quá trình thi công, nếu có thay đổi đều phải có sự thống nhất giữa các bên (A-B-TK-GS) làm cơ sở thực hiện. Việc thay đổi thiết kế tuân theo Điều 17 - Nghị định 209/2004/NĐ-CP.

Khi hoàn công, trách nhiệm lúc này thuộc về nhà thầu. Và nhà thầu có trách nhiệm lập HSHC theo thực tế thi công (bao gồm cả các thay đổi - nếu có). Do đó, việc đề nghị Tư vấn thiết kế ký vào hồ sơ hoàn công như yêu cầu của Tư vấn giám sát trong trường hợp trên là không đúng.

thanhtan
15-04-2010, 10:19 AM
cho mình hỏi tí nhé: Theo khoản 3 Điều 27 Nghjij định 209/2004 thì "bản vẽ hoàn công được người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư xác nhận".
Vậy giám sát của chủ đầu tư ở đây mình hiểu là như thế nào. Có phải là người được thuê tư vấn giám sát, hay cán bộ giám sát của bên A ký cũng được
Vì mình thấy câu hỏi này cũng nhiều rồi, nhưng cả Bộ Xây dựng cũng chỉ trả lời là .... của chủ đầu tư. nên mình không hiểu lắm

ducphat
22-04-2010, 10:51 AM
các Anh Chị cho Em hỏi: Công ty em ký hợp đồng cung cấp cửa, khuôn hộc và các sản phẩm nội thất bằng gỗ cho một Công ty B có kèm theo đơn đặt hàng về lô sản phẩm(có xác nhận của hai bên). vậy đến khi công trình hoàn thành, bộ hồ sơ thanh toán cần những biên bản chứng từ gì? Các Anh chị nào đã làm giúp Em với. Em Chân thành cám ơn.!

thientai_kt
04-05-2010, 09:02 PM
Dự án của tôi đang chuẩn bị vào giai đoạn phá dỡ công trình cũ, gồm cả phần ngầm và phần nổi.
Nhưng tôi chưa hiểu rõ lắm về các biên bản nghiệm thu của công tác phá dỡ này, chỉ thấy các công tác xây lắp thì rất nhiều mẫu biên bản nghiệm thu.
vậy bạn nào có mẫu biên bản nghiệm thu về công tác phá dỡ, bản vẽ hoàn công và các tài liệu có liên quan về công tác phá dỡ có thể cho tôi tham khảo nhé.

tandat
05-05-2010, 10:08 AM
Hoàn công lập theo hướng dẫn tại Thông tư số 27 của BXD

duchoang4485
22-06-2010, 05:58 PM
Tôi có một số thắc mắc về bản vẽ hoàn công nhờ mọi người giải đáp:
1. Chính xác thì bản vẽ hoàn công được lập trước, ngay khi hay là ngay sau khi nghiệm thu công việc?
2. Trong biên bản nghiệm thu công việc xây dựng có nhất thiết phải có bản vẽ hoàn công cấu kiện mà mình nghiệm thu không?
3. Việc ghi thời gian hoàn thành trong bản vẽ hoàn công như thế nào? vì có 2 trường hợp:
a) Ghi theo ngày đổ bê tông hay ngày bê tông đủ 28 ngày tuổi. Và nếu cấu trong cùng 01 bản vẽ hoàn công được đổ thành nhiều đợt thì nên lấy theo đợt cuối.
b) Chọn một ngày cuối cùng khi đã hoàn thành tất cả các công việc để ghi chung cho tất cả bản vẽ hoàn công có được không?
4. Về lý thuyết thì khi thi công các tầng mặc dù giống nhau về kết cấu nhưng ra thực tế thi công thì có thể có một số vị trí có sai với bản vẽ thi công. Nhưng khi tính khối lượng và nghiệm thu đồng ý là chuẩn so với bản vẽ thi công thì khi hoàn công các tầng như thế có thể vẽ chung vào một bản vẽ hoàn công không hay là vẫn phải tách riêng thành các bản vẽ cho từng tầng.
5. Vấn đề tương tự cũng xảy ra với cột vách thi nên như thế nào. bởi vỉ nếu làm như vậy thì chẳng hạn một cột có 18 tầng thì mình phải vẽ 18 bản vẽ ứng cho từng tầng ghi thời gian theo từng ngày thi công từng tầng thì làm bản vẽ hoàn công tăng lên rất nhiều?
xin nhờ mọi người giải đáp giúp. Cảm ơn!

memgt
12-07-2010, 06:35 PM
Cho em hỏi các công tác tổ chức thi công như bê tông bịt đáy hố móng, vòng vây cọc ván thép, giàn giáo YUKM ...có phải thể hiện trên BVHC hay không? Em nghĩ là có. Vì nếu k thể hiện thì lấy căn cứ gì để kiểm tra? Hơn nữa ví dụ như công việc đào đất hố móng với độ dốc độ sâu độ rộng nào đó chẳng hạn,cũng thuộc về tổ chức thi công mà vẫn có thể hiện trên BVHC thì các công tác như trên cũng phải có hoàn công chứ?

ldt_tx
14-07-2010, 11:12 AM
1. Chính xác thì bản vẽ hoàn công được lập trước, ngay khi hay là ngay sau khi nghiệm thu công việc?
2. Trong biên bản nghiệm thu công việc xây dựng có nhất thiết phải có bản vẽ hoàn công cấu kiện mà mình nghiệm thu không?
3. Việc ghi thời gian hoàn thành trong bản vẽ hoàn công như thế nào? vì có 2 trường hợp:
a) Ghi theo ngày đổ bê tông hay ngày bê tông đủ 28 ngày tuổi. Và nếu cấu trong cùng 01 bản vẽ hoàn công được đổ thành nhiều đợt thì nên lấy theo đợt cuối.
b) Chọn một ngày cuối cùng khi đã hoàn thành tất cả các công việc để ghi chung cho tất cả bản vẽ hoàn công có được không?
4. Về lý thuyết thì khi thi công các tầng mặc dù giống nhau về kết cấu nhưng ra thực tế thi công thì có thể có một số vị trí có sai với bản vẽ thi công. Nhưng khi tính khối lượng và nghiệm thu đồng ý là chuẩn so với bản vẽ thi công thì khi hoàn công các tầng như thế có thể vẽ chung vào một bản vẽ hoàn công không hay là vẫn phải tách riêng thành các bản vẽ cho từng tầng.
5. Vấn đề tương tự cũng xảy ra với cột vách thi nên như thế nào. bởi vỉ nếu làm như vậy thì chẳng hạn một cột có 18 tầng thì mình phải vẽ 18 bản vẽ ứng cho từng tầng ghi thời gian theo từng ngày thi công từng tầng thì làm bản vẽ hoàn công tăng lên rất nhiều?

1. Bản vẽ hoàn công là một trong các điều kiện để nghiệm thu công việc vì thế nó phải có trước.
2. Theo câu 1.
3. Thời gian bản vẽ hoàn công phải trước thời gian nghiệm thu công việc ( Biên bản nghiệm thu công việc phần bê tông cần phải có đủ kết quả thí nghiệm bê tông, khoảng 28 ngày sau)
4. Tính khối lượng và nghiệm thu khối lượng thì xem thêm trong hợp đồng xây dựng.
5. Nếu làm đúng thì phải làm tất cả :D
Vài ý kiến mong các bác tranh luận ./.

daotuananh2110
14-08-2010, 08:57 AM
:-wCác bạn tham khảo các điều sau trong TT27/200//TT-BXD về QUản lý CLCT nhé:
§iÒu 15. NhËt ký thi c«ng x©y dùng c«ng tr×nh theo quy ®Þnh t¹i ®iÓm d kho¶n 1 §iÒu 19, ®iÓm d kho¶n 1 §iÒu 21 vµ kho¶n 2 §iÒu 22 NghÞ ®Þnh 209/2004/N§-CP
1. NhËt ký thi c«ng x©y dùng c«ng tr×nh dïng ®Ó m« t¶ t×nh h×nh c«ng viÖc vµ ghi chÐp c¸c th«ng tin trao ®æi gi÷a chñ ®Çu t­, nhµ thÇu thi c«ng x©y dùng, nhµ thÇu thiÕt kÕ x©y dùng c«ng tr×nh vµ c¸c bªn cã liªn quan kh¸c. Nhµ thÇu thi c«ng x©y dùng cã nhiÖm vô lËp sæ nhËt ký thi c«ng x©y dùng c«ng tr×nh. Sæ nµy ph¶i ®­îc ®¸nh sè trang, ®ãng dÊu gi¸p lai cña nhµ thÇu thi c«ng x©y dùng vµ cã x¸c nhËn cña chñ ®Çu t­. Sæ nhËt ký thi c«ng c«ng tr×nh cã thÓ ®­îc lËp cho tõng h¹ng môc c«ng tr×nh hoÆc c«ng tr×nh x©y dùng. ViÖc ghi chÐp c¸c th«ng tin trao ®æi ph¶i ®­îc thùc hiÖn th­êng xuyªn.
2. Néi dung ghi chÐp c¸c th«ng tin bao gåm:
a) Danh s¸ch c¸n bé kü thuËt cña c¸c bªn trùc tiÕp tham gia x©y dùng c«ng tr×nh (chøc danh vµ nhiÖm vô cña tõng ng­êi): thi c«ng x©y dùng, gi¸m s¸t thi c«ng x©y dùng, gi¸m s¸t t¸c gi¶ thiÕt kÕ.
b) DiÔn biÕn t×nh h×nh thi c«ng hµng ngµy trªn c«ng tr­êng; m« t¶ chi tiÕt c¸c sù cè, h­ háng vµ c¸c vi ph¹m, sai kh¸c trong qu¸ tr×nh thi c«ng trªn c«ng tr­êng.
c) C¸c kiÕn nghÞ vµ nh÷ng ý kiÕn chØ ®¹o gi¶i quyÕt c¸c vÊn ®Ò ph¸t sinh cña c¸c bªn cã liªn quan.
§iÒu 16. B¶n vÏ hoµn c«ng theo quy ®Þnh t¹i ®iÓm d kho¶n 1 §iÒu 21 vµ §iÒu 27 NghÞ ®Þnh 209/2004/N§-CP
1. Nhµ thÇu thi c«ng x©y dùng cã tr¸ch nhiÖm lËp b¶n vÏ hoµn c«ng bé phËn c«ng tr×nh, h¹ng môc c«ng tr×nh vµ c«ng tr×nh x©y dùng do m×nh thi c«ng trªn c¬ së thiÕt kÕ b¶n vÏ thi c«ng ®­îc duyÖt ®Ó lµm c¨n cø nghiÖm thu. Riªng c¸c bé phËn bÞ che khuÊt cña c«ng tr×nh ph¶i ®­îc nghiÖm thu vµ lËp b¶n vÏ hoµn c«ng tr­íc khi tiÕn hµnh c¸c c«ng viÖc tiÕp theo.
2. C¸ch lËp vµ vµ x¸c nhËn b¶n vÏ hoµn c«ng ®­îc h­íng dÉn t¹i Phô lôc 6 cña Th«ng t­ nµy.
§iÒu 17. NghiÖm thu, bµn giao h¹ng môc c«ng tr×nh x©y dùng, c«ng tr×nh x©y dùng ®­a vµo sö dông theo quy ®Þnh gi÷a chñ ®Çu t­ vµ chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh
1. Tr­êng hîp chñ ®Çu t­ kh«ng ph¶i lµ chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh th×
khi nghiÖm thu hoµn thµnh h¹ng môc c«ng tr×nh, c«ng tr×nh x©y dùng ®Ó ®­a vµo sö dông chñ ®Çu t­ cã thÓ mêi chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh chøng kiÕn nghiÖm thu nÕu cã yªu cÇu.
2. Chñ ®Çu t­ cã tr¸ch nhiÖm bµn giao c«ng tr×nh cho chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh sau khi ®· tæ chøc nghiÖm thu hoµn thµnh c«ng tr×nh. KÕt qu¶ bµn giao c«ng tr×nh ph¶i ®­îc lËp thµnh biªn b¶n.
Khi tiÕn hµnh bµn giao, chñ ®Çu t− ph¶i giao cho chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh c¸c tµi liÖu sau:
a) Hå s¬ thiÕt kÕ, b¶n vÏ hoµn c«ng, c¸c tµi liÖu cã liªn quan tíi viÖc vËn hµnh, b¶o hµnh, b¶o tr× vµ c¸c tµi liÖu kh¸c trong hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh theo yªu cÇu cña chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh;
b) Danh môc c¸c thiÕt bÞ phô tïng, vËt t− dù tr÷ ch−a l¾p ®Æt hoÆc sö dông.
3. Tr­êng hîp bµn giao c«ng tr×nh ¸p dông hîp ®ång X©y dùng-Kinh doanh-ChuyÓn giao (BOT), Hîp ®ång X©y dùng-ChuyÓn giao-Kinh doanh (BTO), Hîp ®ång X©y dùng-ChuyÓn giao (BT) th× C¬ quan nhµ n­íc cã thÈm quyÒn vµ Nhµ ®Çu t­ ph¶i xem xÐt viÖc ®¸p øng c¸c ®iÒu kiÖn chuyÓn giao quy ®Þnh t¹i Hîp ®ång Dù ¸n vµ §iÒu 32 NghÞ ®Þnh 78/2007/N§-CP.
§iÒu 18. Hå s¬ hoµn thµnh h¹ng môc c«ng tr×nh, c«ng tr×nh x©y dùng (d­íi ®©y viÕt t¾t lµ hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh)
1. Hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh bao gåm c¸c tµi liÖu cã liªn quan tíi ®Çu t­ vµ x©y dùng c«ng tr×nh tõ chñ tr­¬ng ®Çu t­; dù ¸n ®Çu t­ x©y dùng hoÆc b¸o c¸o kinh tÕ - kü thuËt x©y dùng (tr­êng hîp chØ ph¶i lËp b¸o c¸o kinh tÕ -kü thuËt x©y dùng); kh¶o s¸t x©y dùng; thiÕt kÕ x©y dùng c«ng tr×nh ®Õn thi c«ng x©y dùng c«ng tr×nh; nghiÖm thu c«ng viÖc x©y dùng, bé phËn c«ng tr×nh, giai ®o¹n x©y dùng, h¹ng môc c«ng tr×nh, c«ng tr×nh x©y dùng.
Danh môc, quy c¸ch hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh ®­îc h­íng dÉn t¹i Phô lôc 7 cña Th«ng t­ nµy.
Chñ ®Çu t­ chÞu tr¸ch nhiÖm tæ chøc lËp hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh. Sè l­îng hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh do chñ ®Çu t­ quyÕt ®Þnh trªn c¬ së tháa thuËn víi c¸c nhµ thÇu vµ c¸c bªn cã liªn quan.
2. Hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh ph¶i ®­îc lËp ®Çy ®ñ tr­íc khi ®­a h¹ng môc c«ng tr×nh hoÆc c«ng tr×nh vµo khai th¸c, vËn hµnh. Hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh cã thÓ ®­îc lËp mét lÇn chung cho toµn bé dù ¸n ®Çu t­ x©y dùng c«ng tr×nh nÕu c¸c c«ng tr×nh (h¹ng môc c«ng tr×nh) trong dù ¸n ®­îc ®­a vµo khai th¸c, sö dông cïng mét thêi ®iÓm. Tr­êng hîp c¸c c«ng tr×nh (h¹ng môc c«ng tr×nh) cña dù ¸n ®­îc ®­a vµo khai th¸c, sö dông ë thêi ®iÓm kh¸c nhau th× cã thÓ lËp hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh cho riªng tõng c«ng tr×nh (h¹ng môc c«ng tr×nh) ®ã.
3. Chñ ®Çu t­ cã tr¸ch nhiÖm nép l­u tr÷ hå s¬ thiÕt kÕ, b¶n vÏ hoµn c«ng vµ l­u tr÷ hå s¬ hoµn thµnh c«ng tr×nh theo quy ®Þnh. Riªng hå s¬ thiÕt kÕ, b¶n vÏ hoµn c«ng
vµ c¸c tµi liÖu cã liªn quan tíi vËn hµnh, khai th¸c, b¶o tr×, n©ng cÊp, c¶i t¹o, söa ch÷a c«ng tr×nh sau nµy ph¶i ®­îc l­u tr÷ hÕt tuæi thä c«ng tr×nh hoÆc vÜnh viÔn theo quy ®Þnh. Tr­êng hîp chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh kh«ng ph¶i lµ chñ ®Çu t­ th× chñ qu¶n lý, chñ sö dông c«ng tr×nh cã tr¸ch nhiÖm l­u tr÷ c¸c tµi liÖu nªu trªn theo quy ®Þnh.
4. C¸c nhµ thÇu cã tr¸ch nhiÖm l­u tr÷ c¸c tµi liÖu liªn quan tíi c¸c phÇn viÖc do m×nh thùc hiÖn víi thêi h¹n l­u tr÷ tèi thiÓu lµ 10 n¨m.

:-w

tuanhanoik35
10-09-2010, 04:14 PM
1. Bản vẽ hoàn công là một trong các điều kiện để nghiệm thu công việc vì thế nó phải có trước.
2. Theo câu 1.
3. Thời gian bản vẽ hoàn công phải trước thời gian nghiệm thu công việc ( Biên bản nghiệm thu công việc phần bê tông cần phải có đủ kết quả thí nghiệm bê tông, khoảng 28 ngày sau)
4. Tính khối lượng và nghiệm thu khối lượng thì xem thêm trong hợp đồng xây dựng.
5. Nếu làm đúng thì phải làm tất cả :D
Vài ý kiến mong các bác tranh luận ./.

sontinh45c
17-09-2010, 04:29 PM
Tôi thấy việc ký tên và đóng dấu pháp nhân lên từng tờ của bản vẽ hoàn công thì quá mất thời gian của lãnh đạo bên B. Quy định này có bắt buộc không hay chỉ cần khung tên và đóng dấu tờ đầu tiên, các tờ sau thì chỉ cần giáp lai và khung tên để anh em kỹ thuật ký thôi? Ví dụ một công trình bê tông hàng nghìn khối đổ, mỗi khối đổ 7 bộ hồ sơ, mỗi bộ có vài tờ bản vẽ như vậy mất quá nhiều thời gian để lãnh đạo bên B ký tên đóng dấu. Xin các bác cho ý kiến!

romance85
17-09-2010, 05:00 PM
Tôi thấy việc ký tên và đóng dấu pháp nhân lên từng tờ của bản vẽ hoàn công thì quá mất thời gian của lãnh đạo bên B. Quy định này có bắt buộc không hay chỉ cần khung tên và đóng dấu tờ đầu tiên, các tờ sau thì chỉ cần giáp lai và khung tên để anh em kỹ thuật ký thôi? Ví dụ một công trình bê tông hàng nghìn khối đổ, mỗi khối đổ 7 bộ hồ sơ, mỗi bộ có vài tờ bản vẽ như vậy mất quá nhiều thời gian để lãnh đạo bên B ký tên đóng dấu. Xin các bác cho ý kiến!
Thế lúc nghiệm thu lấy tiền về, ngồi đếm tại sao ko ai nói là mất nhỉ ?

Thuy3664
20-09-2010, 04:13 PM

Đương nhiên là bắt buộc. khỏi cần bàn thêm!!!
Phụ lục 6 (TT 27/2009/TT-BXD ngày 31 tháng 7 năm 2009). Mua ít thịt chó và chai rượu về "NGÂM CỨU" đi bạn.

Thuy3664
20-09-2010, 04:31 PM

1. Theo nghị định 209 thì chỉ nghiệm thu GIAI ĐOẠN mới có Bản vẽ hoàn công của giai đoạn và hạng mục. Nghiệm thu công việc xây dựng đương nhiên không có. Bản vẽ hoàn công được lập sau khi nghiệm thu xong các cv xây dựng và trước khi nghiệm thu giai đoạn.
2. Như mục 1, nghiệm thu CV xây dựng chưa có bản vẽ hoàn công.
3. Ngày của bản vẽ hoàn công được đánh khi hoặc sau khi nghiệm thu các cv xây dựng và trước khi nghiệm thu giai đoạn. việc chọn ngày cho các bản vẽ là tuỳ từng trường hợp trong khuôn khổ là được.
4. Mục này miễn bàn...
5. Đương nhiên phải làm tất cả. không thì "MANG ĐẾN LẠI MANG VỀ" đừng kêu TVGS, CĐT kho tính..:))

khanhme01
21-09-2010, 08:14 AM
1. Theo nghị định 209 thì chỉ nghiệm thu GIAI ĐOẠN mới có Bản vẽ hoàn công của giai đoạn và hạng mục. Nghiệm thu công việc xây dựng đương nhiên không có. Bản vẽ hoàn công được lập sau khi nghiệm thu xong các cv xây dựng và trước khi nghiệm thu giai đoạn.
2. Như mục 1, nghiệm thu CV xây dựng chưa có bản vẽ hoàn công.

Chưa chính xác nhé.

Thân ái!

Huce2545
02-01-2011, 09:15 PM
Mình làm B.
Với 1 số bản vẽ Hoàn công - Trường hợp không thay đổi thiết kế, hoặc thay đổi ít so với TK -> BVHC được lập bằng cách Pho to lại BVTK rồi dán khung tên hoàn công lên.
Ở tỉnh mình (Điện Biên) con dấu hoàn công do SXD quy định chỉ có tên nhà thầu và ngày tháng năm đóng dấu đang để trống.
Vì vậy vẫn phải dán thêm Khung tên hoàn công để thể hiện Tên các vị và chữ ký ... lên BVHC, khung tên hoàn công này thì cũng thay đổi không thống nhất theo từng công trình tùy yêu cầu của Chủ đầu tư (thay đổi nhiều nên không khắc thành dấu cố định được).
Đấy trong trường hợp tất cả các BVHC khi phô tô đều phải dán thêm khung tên hoàn công và yêu cầu không được đè lên bất ký nét vẽ nào trên BVTK.
Rồi có những bản vẽ kín mít đường nét luôn không bít dán Khung tên HC vào chỗ nào cả...
Trường hợp này có khi thì phải in lại BVTK và đồng thời bỏ Khung tên TK thay bằng Khung tên HC.
Nhưng đa phần chủ đầu tư không thuận lắm vì khó kiểm soát những thay đổi trên bản vẽ (nếu có).

Ấy, mệt vậy đấy các Bác ạ.
Theo cao kiến các Bác thỉ phải xử lý thế nào với những bản vẽ không có đất để dán Khung tên HC trước khi pho to ạ?

longlanhdongsong
03-01-2011, 09:42 AM
Chào bạn. Mình cũng thường xuyên phải làm hoặc kiểm tra BVHC nên cũng gặp trường hợp BVTK dày đặc không còn chỗ dán khung tên HC như bạn nói. Không dám gọi là cao kiến nhưng cũng xin chia sẻ một số kinh nghiệm:
- Trường hợp in lại BVTK như bạn nói nhiều khi không làm được vì TVTK không cho File mềm. :((
- Với những bản vẽ tương đối chật nhưng vẫn còn một vài khoảng trống nhỏ, bạn có thể phô tô BVTK rồi cắt rời các chi tiết ra, sau đó sắp xếp lại để tạo ra khoảng trống. Bạn dán tất cả các chi tiết cùng khung tên HC lên 1 tờ giáy khác và phô tô lại là xong. Cách này hơi mất công nhưng đảm bảo tỷ lệ bản vẽ.
- Trường hợp BVTK dày đặc không làm như cách trên được thì bạn phô tô thu nhỏ BVTK lại (75% chẳng hạn) rồi dán khung tên HC lên BV đã thu nhỏ. Chú ý tỷ lệ bản vẽ.
Mong được học hỏi thêm kinh nghiệm từ cộng đồng.
Chúc bạn thành công.

Huce2545
04-01-2011, 09:58 PM
Thực hiện như trên có vẻ không ổn Bác ạ.
- Khi phô tô rồi cắt dán các chi tiết trên BVTK rồi sắp xếp lại hợp lý hơn tạo thành BVHC với khoảng trống đủ để dán Khung tên Hoàn công, mình thấy rất mất công, thà sắp xếp trên Cad rồi in lại còn hơn (Bên Mình thường xin được file mềm). Khi đó đã là bản vẽ sắp xếp lại khác với bản vẽ TK (khác về tương quan bản vẽ, bố cục bản vẽ...), vậy thì bỏ Khung tên Thiết kế, thay bằng khung tên Hoàn công luôn cho rồi.
- Việc phô tô thu nhỏ BVTK lại 75% rồi dán Khung hoàn công thì tỷ lệ sẽ khác đi, hơn nữa việc dán Khung hoàn công cũng bị lệch và có vẻ không hợp lý trên bản vẽ.

- Mình thì thường thấy Chủ đầu tư vẫn muốn Nhà thầu chụp lại y nguyên BVTK rồi bổ sung các kích thước có thay đổi luôn trên bản vẽ trong ngoặc đơn như vậy dễ kiểm soát hơn. Và tất nhiên CĐT luôn muốn nhà thầu không chỉnh sửa gì hết BVTK, kể cả vị trí sắp xếp các chi tiêt - Y nguyên, Y nguyên và y nguyên...
- Và cuối cùng, cách Mình vẫn thường làm, tự thấy cũng không hợp lý lắm những không biết làm sao nữa:
+ Với bản vẽ có nhiều thay đổi -> Lập bản vẽ mới, thay Khung tên thiết kế bằng Khung tên Hoàn công rồi đóng dâu HC
+ Với bản vẽ ít hoặc không thay đổi thì phô tô lại BVTK rồi dán thêm Khung tên HC vào vị trí nào trống có thể dán.
+ Trường hợp BVTK kít mít thì đành in xoay đứng Khung tên hoàn công ra 1 tờ A4 rồi dán nối tiếp vào BVTK đã phô tô. Như vậy BVHC sẽ = BVTK phô tô lại + Tờ A4 có Khung tên Hoàn công (dài hơn BVTK chút xíu nhưng vẫn giữ nguyên tỷ lệ)

minhcuong1978
15-01-2011, 12:12 PM
em muốn dùng bản vẽ thi công làm bản vẽ hoàn công có được không và BVHC sẽ được sửa những phần không đúng theo BVTC bằng bút đỏ anh chi nao biết bảo em với ( theo thông tư nghị định nào )