PDA

Xem bản đầy đủ : Trung tâm giải đáp Auto Cad

DutoanGXD
12-07-2007, 09:20 PM
- Chào các anh chị, hôm nay Tiểu Bảo tôi xin mạn phép được là người đầu tiên bước vào 4room Vẽ kỹ thuật, trong diễn đàn Giá Xây dựng của chúng ta...
- Chắc chắn các anh các chị đã biết và từng biết đến phần mềm vẽ AutoCad, tôi cũng là một người đang và luôn muốn học hỏi thật nhiều về Cad...
- Ai muốn vẽ giỏi cũng đều phải trải qua một quá trình học hỏi, vậy tài liệu ở đâu... xin thưa tài liệu là ở tất cả sự đóng góp của tất cả chúng ta, vây xin mời tất cả các anh chị, ai có tài liệu gì hãy cùng đóng góp để chúng ta cùng học hỏi....
Tôi xin mạn phép được là người đầu tiên gửi một bộ tài liệu ( tuy cũ nhưng cũng dùng tốt :) ) để các anh chị nào muốn tìm hiểu về Cad sẽ dùng tới nó, làm hành trang cho những bước tiến vẽ kỹ thuật sau này của diễn đàn chúng ta. Chúc mọi người thành công và đóng góp cho diễn đàn giá xây dựng của chúng ta ngày càng lớn mạnh

Xin mời các anh chị cùng share kinh nghiệm !

Thân ái : TieuBao
Đây là Link: (AutoCad_vietnamese)
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=AutoCad_2002__vietnamese_.pdf

nguyentheanh
12-07-2007, 11:46 PM
Hay lắm Tiểu Bảo, hồi còn là sinh viên TA cố học CAD để đi dạy kiếm tiền. Dạy cho một vài kiến trúc sư hẳn hoi (hồi đó mới chỉ là CAD R12 rồi 13 và 14), khi đi dạy cũng lo lắm, nên cố gắng đọc, thực hành nhiều để đến nơi dạy khỏi bị hố, thành ra cũng biết về CAD chút chút. Giờ nghiệm ra rằng: The best way to learn something is to teach it - cách tốt nhất để học là dạy người khác. Ta cùng tiếp tục nhé Tiểu Bảo.

DutoanGXD
13-07-2007, 09:58 PM
Chủ đề thứ I mình xin gửi đến các bạn là một số những tiện ích nhỏ trong vẽ kỹ thuật Auto_Cad
- Đây là thư viện autocad mà mình dùng trong thiết kế xây dựng nhà công nghiệp và nhà dân dụng. hi vọng nó sẽ hữu ích cho một số người....
Links đây các bác:

thu vien mdesign.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=thu_vien_mdesign.dwg
Thu vien do dac.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Thu_vien_do_dac.dwg
May-thi-cong.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=May_thi_cong.dwg
Hang-rao.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Hang_rao.dwg

Còn một số những tiện ích khác, nhưng mà dần dần các bác ạ - > Các bác download nhanh kẻo link die - > Bác nào dùng đến thì thanks cái cho em vui hihihihihi

DuthauGXD
01-08-2007, 11:21 PM
Kho bản vẽ điện nước đây bác à, download thoải mái nhé (Nhiều địa chỉ hay ở mục Internet)
http://download.merlingerin.com/C12571B90042127B/all/C125713F005265E2C12572450037BF03?OpenDocument&L=EN&

naut
19-08-2007, 01:50 PM
http://rapidshare.com/files/49883843/Thuvientonghop.rar

Thử down xem có được không nhé

DutoanGXD
30-08-2007, 06:43 PM
Mình có bộ sưu tập Hoa gió ,tất cả từ miền bắc đến miền nam. các bạn down về dùng nhé !!!

:beer: Ai down được thì thank's cái cho Tiểu Bảo vui hihihih :beer:
Chúc một ngày may mắn !

Link DownLoad:

DOWNLOAD HOAGIO.RAR (http://38.98.61.11/dl/86188383915c50737180d484ba0016bb/46d69520/other/HOAGIO.rar)

kích chuột phải chọn Save Target as > rồi save vào máy tính > giải nén > mở bằng Auto Cad > Quay lại diễn đàn Thanks
Chúc bạn thành công !!!

DutoanGXD
02-09-2007, 08:30 AM
Chào các bạn !!!
Hôm nay Tiểu Bảo xin hân hạnh giới thiệu một phần mềm, thực ra nó cũ rồi, nhưng cũng là một tiện ích, biết đâu sẽ có bạn nào dùng tới.
Đây là phân mềm "chuyển đổi các file cad từ tất cả các phiên bản cao trở về phiên bản cad14".
Bình thường thì có thể các bạn không cần nó. nhưng đôi khi các bạn nhận được một bản vẽ để ở phiên bản 2008, nhưng bạn lại chưa cài cad 2008 (ko quen sử dụng), vậy thì bạn sẽ ko thể mởi bản vẽ này ra được.
Nói thì nói thể, mời bà con down về dùng nha, ai dùng ngon thì THANKS một tiếng cho mình vui
Cảm ơn các bạn !!!

Link:

http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=move_cad.rar

DutoanGXD
08-12-2007, 11:51 AM
Link bị lỗi rồi bác ơi. Vui lòng upload lại nhé!!!
Mình đã update lại rồi đó, bạn vào lấy nhé,
Khi down về cài đặt như bình thường...
Chúc bạn may mắn...

Link down (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=move_cad.rar)

maimo
10-12-2007, 09:36 PM
Có 2 bản vẽ : Mặt bằng và Phòng khách.
Mình muốn lấy Bộ bàn ghế trong phòng khách vào Mặt bằng. Nhưng khi thực hiện Xref thì Atach luôn cả bản vẽ Phòng khách. Làm sao để chỉ Atach mỗi bộ bàn ghế bây giờ ?

songvotinh
16-12-2007, 10:31 AM
Theo mình biết thì Xref chỉ có thể attach cả bản vẽ trong trình tìm kiếm của nó thôi, vì vậy khi bạn muốn attach riêng một bộ bàn ghế trong đó thì điều đó là ko thể )(
Mình thì ko dùng Xref bao giờ, hihi mình chỉ làm theo kiểu đơn giản nhất, nông dân nhất là Copy và paste thôi hhihi;
Còn nến như bạn muốn lấy riêng một bộ bàn ghế mà lại ko muốn copy, paste thì bạn có thể dùng lệnh W or Write Blok , lệnh này có tác dụng tạo một bản vẽ mới, có những đối tượng bạn đã chọn trong bản vẽ cũ hihi; bạn dùng thử coi sao, (cái này thương thì mình dùng trong trương hợp máy cấu hình thấp, ko mở được nhiêu bản vẽ nặng như quy hoạch .. mình sẽ tạo một newblok mới lấy đối tuợng từ bản vẽ cũ...)
Mình có thể giải thích hơi khó hiểu, nhưng bạn cứ làm thử xem sao, hihi OK;
Nếu làm mà mắc chỗ nào thì PM lại để mình giải thích rõ hơn nha.....
Chúc bạn thành công...!

maimo
16-12-2007, 11:08 AM
Mình đã dùng Write block và Block rồi.
Vấn đề là ở chỗ, bộ bàn ghế đó mình chỉnh sửa liên tục, thế mỗi lần chỉnh là một lần Write block àh ? Mình muốn máy tự cập nhật những thay đổi của bộ bàn ghế.

DutoanGXD
16-12-2007, 12:49 PM
Mình đã dùng Write block và Block rồi.
Vấn đề là ở chỗ, bộ bàn ghế đó mình chỉnh sửa liên tục, thế mỗi lần chỉnh là một lần Write block àh ? Mình muốn máy tự cập nhật những thay đổi của bộ bàn ghế.
Bạn chỉ cần Write Blog một lần thôi (đó là với trường hợp bạn chưa có file cad chỉ riêng một bộ bàn ghế), ý SVT hơi rắc rồi một chút là: bạn tạo W rồi dùng Xref để đưa vào bản vẽ chính của bạn, lúc đó Xref sẽ làm cái công việc cập nhật chỉnh sửa bản vẽ phụ kia của bạn.
Nếu bạn có sẵn thư viện cad về cái bộ bàn ghế đó rồi thì chỉ việc Xref thôi mà hihihihi.
Nhưng cũng vẫn còn một cách nữa là: nếu bạn attach cả bản vẽ mặt bằng có cái bộ bàn ghế đó cũng được, sau đó bạn dùng lệnh XC để ẩn các chi tiết khác đi, lúc đó bạn cũng có thể attach bộ bàn ghế trong mặt bằng như ban đầu bạn muốn....
Thế nào, câu trả lời này đã đúng ý bạn chưa? )( xin chào bạn !

maimo
16-12-2007, 11:08 PM
Mình cũng đã nghĩ đến việc W rồi Xref lại. Như thế phải tạo ra 1 file mới nên mình không vừa ý lắm.

Mình bị lỗi gì này ?

Command: xc XCLIP
Select objects: Specify opposite corner: 347 found
335 were ineligible for clipping.

Select objects: Specify opposite corner: 399 found (12 duplicate), 13 total
386 were ineligible for clipping.

Select objects:
Enter clipping option
[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: off
No clip boundary found.

Enter clipping option
[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: off

No clip boundary found.

Enter clipping option
[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: *Cancel*

quyetxd
23-03-2008, 11:25 AM
Có 2 bản vẽ : Mặt bằng và Phòng khách.
Mình muốn lấy Bộ bàn ghế trong phòng khách vào Mặt bằng. Nhưng khi thực hiện Xref thì Atach luôn cả bản vẽ Phòng khách. Làm sao để chỉ Atach mỗi bộ bàn ghế bây giờ ?

Bạn Explode nó ra (lệnh Ex), nếu không phá được thì dùng lệnh XP chọn All, sau đó tạo Block cho bộ bàn ghế rồi chèn Block đó vào vị trí mong muốn.
Hoặc bạn đánh dấu bộ bàn ghế rồi Copy và Paste như Word, Excel thôi mà.

Chúc bạn thành công.

phandungh
08-05-2008, 06:38 PM
Cho mình hỏi Sử dụng lệnh Hatch tronh AutoCAD như thế nào?
* Sử dụng lệnh Hatch tạo hình theo ý mình, như hình vuông hình tròn chẳng hạn thì làm bằng cách nào?
* Sử dụng lệnh Hatch thì bắt đầu từ đâu?
Các Bạn giúp mình với nhé,Cảm ơn Nhiều./.=D>

xuyenchihoa
12-05-2008, 03:20 PM
Các bác chỉ giùm tôi với:
-vẽ khổ A4,...An:tỉ lệ 1/100,nét vẽ khổ giấy dày eg:10 (chẳng hạn)nhìn thấy trên bản vẽ chứ không phải in ra mới nhìn thấy?
-cùng 1 line dài 40000 trên khổ A4 tỉ lệ 1/100,chuyển thành 1line dài 80000 trên khổ A4 khác tỉ lệ 1/100 use dim (dĩ nhiên đường kích thước cũng phải phù hợp, chứ không thể ko nhìn thấy con số được) như thế nào ạ?
-vẽ tường 22,11 lại cứ phải bằng ml xong lại exp ra để chỉnh sửa thì mệt quá,xin hỏi có cách khác ko ạ?

phandungh
14-05-2008, 03:04 PM
Có Bạn nào giúp mình vấn đề sử dụng lệnh Hatchở bài trên, thấy khó quá bởi vì nó không theo ý mình.ví dụ trường hợp sau:
*khi lấy 1 mẫũ Hatch như bê tông sỏi, mặt bằng mái... các nét vẽ nó cách xa nhau quá không theo ý mình lấy.
Rất Cảm ơn./.
Gửi các bạn bản vẽ trung tâm hội nghị quốc gia "phối cảnh ngoài" mình sưu tầm được.

ktsHai
14-05-2008, 05:28 PM
vấn đề này rất đơn giản. Bạn nhấp đúp chuột vào vật liệu hatch, xuất hiện bảng Hatch Edit, sau đó bạn điều chỉnh tỷ lệ hatch tại ô scale trong mục Angle and Scale sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn. Tương tự vậy, có thể điều chỉnh góc nghiêng của Hatch theo nhu cầu. Nếu dùng CAD 2006 trở lên bạn còn có thể Trim được Hatch. Chúc bạn thêm thông tin!

chuotdong
14-05-2008, 06:32 PM
Mình muốn vẽ một bản vẽ theo chiều dọc (tuyến đường chạy dài hướng Bắc-Nam) nhưng không muốn xoay bản vẽ đi thì làm thế nào các bạn nhỉ :

lamvien
22-05-2008, 11:27 PM
Hay lắm Tiểu Bảo, hồi còn là sinh viên TA cố học CAD để đi dạy kiếm tiền. Dạy cho một vài kiến trúc sư hẳn hoi (hồi đó mới chỉ là CAD R12 rồi 13 và 14), khi đi dạy cũng lo lắm, nên cố gắng đọc, thực hành nhiều để đến nơi dạy khỏi bị hố, thành ra cũng biết về CAD chút chút. Giờ nghiệm ra rằng: The best way to learn something is to teach it - cách tốt nhất để học là dạy người khác. Ta cùng tiếp tục nhé Tiểu Bảo.

Bạn nói còn thiếu, "Dạy người khác là học lại một lần nữa" Hì hì.
Mình có điều muốn lĩnh giáo VTB nè, mình muốn tạo một số đường có định dạng theo yêu cầu công việc nhưng chưa biết cách, nhờ VTB chỉ giúp.
Hình dạng đường: Giống ký tự " ~ " vậy, nối đuôi lại là một ký tự " ~ " nhưng nét không liền mà đứt quãng hoặc chấm.
Rất mong được chia sẻ. Cảm ơn!

KTS_DUY
23-05-2008, 04:53 AM
Bạn nói còn thiếu, "Dạy người khác là học lại một lần nữa" Hì hì.
Mình có điều muốn lĩnh giáo VTB nè, mình muốn tạo một số đường có định dạng theo yêu cầu công việc nhưng chưa biết cách, nhờ VTB chỉ giúp.
Hình dạng đường: Giống ký tự " ~ " vậy, nối đuôi lại là một ký tự " ~ " nhưng nét không liền mà đứt quãng hoặc chấm.
Rất mong được chia sẻ. Cảm ơn!

Nói cách tạo line có text trước nhé:
Vẽ 1 đoạn thẳng độ dài theo ý thích, gỏ 1 text bằng lệnh dt độ lớn theo ý thích, nội dung theo yêu cầu.
để cái text bên cạnh cái line theo khoảng cách tùy ý. Chú ý thường line nằm giữa chiều cao text

Command: mkltype

Initializing... nó xuất hiện hộp thoịa biểu bạn chọn file để lưu bạn chọn file acad.lin có sẳn bấm save nó hỏi bãn có ghi đè lên file này hông bạn nói có
Enter linetype name: cái này là gỏ tên đường line muốn tạo gì củng được, đặt để mà nhớ
Enter linetype description: (cái này gỏ dòng mô tả ình dáng line ví dụ ---duy---duy----)
Specify starting point for line definition: (chọn điểm đầu đoạn muốn tạo trước line)
Specify ending point for line definition: (chọn điểm sau muốn tạo , sau text)
Select objects: (chọn cả text và line)
Dậy là xong rồi
Bạn muốn tạo line có hình dáng phức tạp thì hôm sau tôi sẽ làm bài nửa. Vậy nhé !

Tlu
26-05-2008, 11:37 PM
mấy thư viện cad về đồ dùng với hàng rào thì link bị die rồi....mấy bác có thể up lên lại được không ạ

MinhLQuang
08-07-2008, 10:51 AM
Có bác nào thông thạo về layout chỉ giúp em với.
Em chưa sủ dụng layout bao giờ bầy giờ mới tìm hiểu về cách này.
Chỉ giúp em các bước thực hiện in ấn trong layout khi mà đã vẽ xong bvẽ trong mode với tỷ lệ 1:1 nhé. Rất mong sự giúp đỡ của các bác :x:x:x

xedaptan
11-07-2008, 11:21 AM
Em muốn hỏi các anh.Em đang tự học Cad.Làm đến phần Layer...thì em không biết là làm thế nào để đường trục thể hiện ra bản vẽ là nhưng đương chấm gạch như mong muốn.Em nghĩ là do tỷ lệ nhưng mò mẫm mãi cũng chẳng ra.Có thể em kém Tiếng Tây.Giúp em với!Cảm ơn các anh nhiều!

Tào Ngọc
11-07-2008, 11:44 AM
Em muốn hỏi các anh.Em đang tự học Cad.Làm đến phần Layer...thì em không biết là làm thế nào để đường trục thể hiện ra bản vẽ là nhưng đương chấm gạch như mong muốn.Em nghĩ là do tỷ lệ nhưng mò mẫm mãi cũng chẳng ra.Có thể em kém Tiếng Tây.Giúp em với!Cảm ơn các anh nhiều!

Cái này cũng đơn giản thôi bạn à, đường trục bạn đã chọn là nét chấm gạch rồi, nhưng khi hiện lên bản vẽ thì nó lại không hiện ra là nét chấm gạch.
Đúng như bạn nói cái này là do tỷ lệ, mình biết 1 cách là kích chuột trái 2 lần vào nét đó, sẽ hiện lên 1 cái bảng nhỏ bên trái màn hình, ở ô linetype scale, bạn chọn tỉ lệ nào đó phù hợp với bản vẽ của bạn thì nó sẽ hiện đúng nét như bạn mong muốn
Chúc bạn thành công x(

xedaptan
11-07-2008, 08:30 PM
Liệu có phải em kém không nhưng em đã kích đến cả chục lần mà chang được anh ạ.Em dùng cad 2004.

DuthauGXD
11-07-2008, 09:02 PM
Liệu có phải em kém không nhưng em đã kích đến cả chục lần mà chang được anh ạ.Em dùng cad 2004.

Để có thể tạo đường gạch chấm đó bạn làm theo trình tự sau:
1. Load đường thẳng kiểu gạch chấm:
Command: LT <Enter>
Cad ra bảng Linetype Manager -> Load -> Chọn kiểu đường thẳng Center.
Bạn chú ý trong cửa sổ Linetype Manager bạn ấn nút Show details. Bạn điều chỉnh tỷ lệ đường thẳng trong ô Current object scale đến khi nàophù hợp thì thôi. Sau khi định tỷ lệ bạn ấn OK để kết thúc quá trình thiết lập kiểu đường thẳng.
2. Tạo lớp có kiểu đường gạch chấm:
Command: LA <Enter>
Bạn ấn vào New tạo lớp có tên là Đường trục chẳng hạn, trong ô đường thẳng đang mặc định là Continuous bạn đổi sang thành Center.
Giờ bạn đã có 1 lớp với kiểu đường thẳng gạch chấm.

Cách của Tào Ngọc cũng được, bạn chọn đường thẳng đó rồi gõ PR sẽ hiển thị bảng thông tin về đối tượng đó. Bạn tìm tới ô Linetype Scale và đặt tỷ lệ mới cho kiểu đối tượng.

PS: Việc đặt tỷ lệ này phụ thuộc hoàn toàn vào tỷ lệ bản vẽ bạn đang sử dụng.

Trần Duy Khoa
11-07-2008, 10:57 PM
Sau khi bạn đặt Layer cho đường trục và thao tác chọn loại đường nét như osinviet nói xong. Bạn bấm Ctrl+1 để hiện bảng Properties thể hiện thuộc tính, trạng thái đối tượng mà bạn đang chọn. Sau đó vào phần Line scale và chọn tỷ lệ thấp hơn để đường nét bạn thể hiện hiện rõ ra là nét Center ( nét thể hiện trục ). Sau đó bạn lưu file lại ở định dạng dwg, tránh lưu file ở định dạng dxf vừa làm cho dung lượng file cao mà các nét về định dạng có giá trị scale là 1.000. Mong giúp được gì đó cho bạn. Thân chào!

TuvanXD246
11-07-2008, 11:30 PM
Bổ sung thêm 1 tý: để gọi lệnh properties ngoài các cách đó bạn còn có thể gọi bằng lệnh MO, sau đó chọn line scale như hướng dẫn của mọi người.

phandungh
15-07-2008, 11:28 PM
Xin bổ sung thêm: hoặc có thể dùng lệnh LTS để thay đổi tỉ lệ nét khuất VD : Bạn để bản vẽ ở tỉ lệ 1:100 thì thường đặt tỉ lệ nét khuất , đường trục ... 10-> 15.
Ở dòng sau khi nhập lệnh LTS sẽ như thế này: "LTSCALE Enter new linetype scale factor <14.0000>: 14"

xedaptan
16-07-2008, 01:33 AM
Em muốn hỏi:Muốn chia một đoạn thẳng trong Cad thành các phần bằng nhau thì chia thế nào ạ?

KTS_DUY
16-07-2008, 10:41 AM
Em muốn hỏi:Muốn chia một đoạn thẳng trong Cad thành các phần bằng nhau thì chia thế nào ạ?
DIVIDE chia theo số lượng.
MEASURE chia theo khoảng cách.

VMC
17-07-2008, 06:05 PM
Bạn dùng lệnh Divide để chia 1 đoạn thẳng thành nhiều đoạn bằng nhau. Tại dòng nhắc lệnh sau khi bạn dùng lệnh divide yêu cầu bạn chọn số đoạn thẳng cần chia. Ví dụ đoạn thẳng của bạn dài 10m bạn muốn chia thành 5 đoạn bằng nhau thì bạn dùng lệnh divide sau đó nhập 5 vào là OK. Bạn muốn biết máy chia ntn thì tích vào chế độ bắt điểm node khi đó sẽ thấy. Thân chào

quyetxd
19-07-2008, 07:23 PM
[QUOTE=quyetxd;33185]Giống với mọi lệnh khác thôi.
1.Nhập H tại dòng nhắc lệnh
xuất hiện hộp thoạihttp://files.myopera.com/quyetxdcang/files/11.JPG
2.chọn mẫu hatch tại ô(Pattern )
3.kích chọn Pickpoints hoặc Selec object để thả vùng hatch vật liệu(vùng phải kín)
4.Dặt tỷ lệ trong ô Scale
5.Chọn preview để xem trước.Nếu chưa hợp lý điều chỉnh tỷ lệ
sau đó Ok là xong.

himtvxd
23-08-2008, 06:32 PM
Mình dùng Cad 2007 và thường xuyên mắc lổi về các đường kích thước cứ nhảy lung tung mỗi khi coppy hay move. Bạn biết cách khắc phục giúp mình với nhá. Cảm ơn nhiều
Địa chỉ: Himtvxd@yahoo.com.vn

quyetxd
24-08-2008, 02:05 AM
Mình dùng Cad 2007 và thường xuyên mắc lổi về các đường kích thước cứ nhảy lung tung mỗi khi coppy hay move. Bạn biết cách khắc phục giúp mình với nhá. Cảm ơn nhiều
Địa chỉ: Himtvxd@yahoo.com.vn

Các đường kích thước nhảy về kích thước thật là do kích thước đo ghi chưa đúng, bị thay đổi độ lớn thật của giá trị ghi kích thước lệnh ED vì vậy sẽ bị nhảy kích thước.Hoặc do bạn đặt tỷ lệ khi khai báo Dimension ,tỷ lệ khổ giấy,khi bạn scale hoặc khi copy hay move bạn chọn không hết đối tượng nên đường kích thước sẽ bị kéo theo.
Để khắc phục bạn nên hoàn chỉnh bản vẽ xong xuôi,đặt tỷ lệ hợp lý rùi mới tiến hành ghi kích thước,Hy vọng giúp được bạn.

ncccnn
24-08-2008, 04:43 AM
mình cần 1 bản mẫu định khung sẵn để làm chuẩn
ai có xin giúp dùm

oanhho
24-08-2008, 09:40 AM
Chào ban ncccnn!
Đối với khung chuẩn trong bản vẽ cad thì phụ thuộc vào khổ giấy mà bạn muốn in bản vẽ. Nếu bạn muốn vẽ khổ giấy A1 thì bạn vẽ khung kích thước của khổ giấy A1 ( Chú ý tỷ lệ bản vẽ mà bạn muốn vẽ).:D
Do câu hỏi của bạn không nói rõ lắm nên mình mong bạn sẽ ghi rõ nội dung cần trợ giúp hơn.

sunyal
24-08-2008, 10:05 PM
mình cần 1 bản mẫu định khung sẵn để làm chuẩn
ai có xin giúp dùm
Bạn có thể nói rõ hơn để cả nhà còn giúp chứ!
Nếu ý bạn là khung chuẩn kích thước của các bản in A0,1,2,3,4 thì có nhiều cách. Đơn giản thì bạn mở bản vẽ mới và dùng lệnh mvsetup định dạng ngay ban đầu khổ giấy luôn.
:D

kimthuy58
25-08-2008, 10:02 AM
Sau khi cài CaD2007 màn hình không trở vể giao diện 2D (màu đen) mà luôn luôn ở giao diện 3D (cả hệ trục tọa độ và con nháy), làm thế nào để khi mở là có giao diện 2D. Trên thanh Workspaces tôi đã chọn AutoCAD Classic rồi? Giúp tôi với, Cám ơn nhiều.

quyetxd
25-08-2008, 11:08 PM
Sau khi cài CaD2007 màn hình không trở vể giao diện 2D (màu đen) mà luôn luôn ở giao diện 3D (cả hệ trục tọa độ và con nháy), làm thế nào để khi mở là có giao diện 2D. Trên thanh Workspaces tôi đã chọn AutoCAD Classic rồi? Giúp tôi với, Cám ơn nhiều.

Thực ra mình cũng không nhớ lắm,bạn làm theo hướng dẫn dưới có giúp được không nhé:
Khởi động Auto CAD
Vào mục View

http://giaxaydung.vn/diendan/attachment.php?attachmentid=7212&stc=1&d=1219676732
Xuất hiện hộp thoại

http://giaxaydung.vn/diendan/attachment.php?attachmentid=7213&stc=1&d=1219676802
Sau đó bạn tắt chế độ 3D đi là được. hy vọng giúp được bạn

daptran
26-08-2008, 11:24 AM
Khi mở một bản autocad, thì ở phía trên luôn có một dường dẫn, ví dụ " Auto cad 2007 D:/New/vidu.dwg" Có bác nào biết cách bỏ đường dẫn ở trên chỉ cho em với.

TuvanXD246
26-08-2008, 11:56 AM
Khi mở một bản autocad, thì ở phía trên luôn có một dường dẫn, ví dụ " Auto cad 2007 D:/New/vidu.dwg" Có bác nào biết cách bỏ đường dẫn ở trên chỉ cho em với.
Bạn nói rõ thêm là dòng chữ đó nằm trong bản vẽ hay nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD?

Trần Duy Khoa
26-08-2008, 04:40 PM

Bạn vào Option - User Preferences - Associative Dimensioning và stick vào ô trống ấy thử nha.

Trần Duy Khoa
26-08-2008, 04:49 PM

Có 2 trường hợp xảy ra:
- Thứ nhất,có thể phiên bản CAD mà bạn sử dụng chưa có lisence, bạn đnag dùng phiên bản trial nên khi in ra sẽ xuất hiện dòng chữ kia chạy dọc theo 4 biên của bản vẽ ( cho dù khi View Print không thấy).
- Thứ hai, bạn bấm vào Ctrl+P vào Plot. Vào khu Polt stamp, stick bỏ chọn vào ô trống bên cạnh chữ ON thì khi in ra sẽ không bị trường hợp trên.

Theo mình nghĩ thì rắc rối của bạn thuộc trường hợp thứ 2 mà mình đã nêu trên. Hi vọng sẽ giúp được gì đấy cho bạn. Thân chào!

daptran
26-08-2008, 05:41 PM
Bạn nói rõ thêm là dòng chữ đó nằm trong bản vẽ hay nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD?
Cảm ơn bạn đã trả lời, nó nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD bạn ạ.

Trần Duy Khoa
28-08-2008, 10:20 PM
Cảm ơn bạn đã trả lời, nó nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD bạn ạ.

Bạn có thể gửi hình ảnh của nó để mình xem được không nhỉ?

daptran
01-09-2008, 02:53 PM
Bạn có thể gửi hình ảnh của nó để mình xem được không nhỉ?
Nó như thế này bác ạ.Em muốn bỏ các đường dẫn ở phía trên cùng đấy.
http://giaxaydung.vn/diendan/

daptran
01-09-2008, 03:11 PM
Hiình bị lỗi rồi bác ạ, em up lại nhé
http://lh6.ggpht.com/manhtoanp22/SLuUBrrQSLI/AAAAAAAAABY/M94AiGKPW4I/s144/untitled.JPG
Nó như thế này bác ạ.Em muốn bỏ các đường dẫn ở phía trên cùng đấy.

daptran
01-09-2008, 03:18 PM
Anh nhỏ quá, em up lại đây.http://lh6.ggpht.com/manhtoanp22/SLuW1otskPI/AAAAAAAAABk/Vdv1RbGT91s/s800/untitled.JPG

daptran
01-09-2008, 04:40 PM
Em muốn bỏ dòng D:\Dowloads\Chongset.dwg đấy các bác, nhưng ko biết làm thế nào cả

DuthauGXD
03-09-2008, 01:59 PM
Em muốn bỏ dòng D:\Dowloads\Chongset.dwg đấy các bác, nhưng ko biết làm thế nào cả

Trả lời:

Bạn vào trình đơn View -> Clean Screen nó sẽ không hiển thị dòng ngang trên cùng đó nữa. Bạn có thể sử dụng phím tắt Ctrl + 0 để thực hiện thao tác đó.
Còn bạn vẫn muốn giữ dòng đó chỉ bỏ phần D:\Dowloads\Chongset.dwg thì tôi chưa tìm ra cách nào cả. Đó có thể là một yếu tố mặc định trong cad, muốn thay đổi nó phải can thiệp vào file gốc chứa những nội dung cad cho phép hiển thị.

tr hoan
04-09-2008, 10:32 PM
Chào các bạn
Tôi muốn học cách sử dụgn block trong kjhung bản vẽ nhưng còn kém lắm, ai biết xin chỉ giáo vài đường cơ bản hoặc tỷ mỷ cáng quý. Cám ơn.
Xin thêm tý, ai biết phím tắt khi mở Page Setup Manager chỉ dùm đư j...c trong cad 2009
email : hoan8:">71@gmail.com

hungtankynghean
27-09-2008, 04:42 PM
Anh (chi) Co The Cho Toi Biet Cho Them Hatch Vao Cad 2008 Duoc Ko

quyetxd
28-09-2008, 12:25 AM
Anh (chi) Co The Cho Toi Biet Cho Them Hatch Vao Cad 2008 Duoc Ko
Mình không dùng CAD 08 nhưng cơ bản chắc giống 04 nên theo mình.Sau khi bạn tải dc các mẫu Hach về Giải nén vào thư mục C:\Program Files\AutoCAD 2004\Support sau đó khi cần mẫu nào thì dùng Lệnh Hach như bình thường sau đó vào thanh CUSTOM thế là load xuống là OK .
Hy vọng là trùng ý của bạn

Nhật Uy
28-09-2008, 11:59 AM
Các cao thủ cho em hỏi ngu tí.
Em có một số file bị lệnh minsert block nó lại, bây giờ edit lại thì có được không ạ. Thanks các bác.

girl_xd
23-10-2008, 06:31 PM
các bác ơi,em mở cad 3d trong cad 2007 để học nhưng nó kô hiển thị kô gian 3 chiều .làm thế nào mở kg 3 chiều đây? giúp em với !

DuthauGXD
23-10-2008, 09:19 PM
các bác ơi,em mở cad 3d trong cad 2007 để học nhưng nó kô hiển thị kô gian 3 chiều .làm thế nào mở kg 3 chiều đây? giúp em với !

Trả lời:

Tại dòng nhắc Command: bạn gõ VP sẽ hiển thị ra màn hình Viewpoint, bạn ấn trái chuột chỉnh lại các kim mũi tên rồi OK sẽ ra cách nhìn không gian 3d.

Muốn trở lại màn hình 2d: Tại dòng nhắc Command: bạn gõ lệnh Plan rồi Enter 2 lần liên tiếp.

Chúc bạn thành công.

girl_xd
24-10-2008, 01:14 AM
Cám ơn bác osinviet nhìu ,nhưng em muốn hỏi là : trong cái giao diện 3d của em,nó kô ở dạng lưới mà nó đặc một màu nâu í ,vẫn thấy được cái hệ tọa độ XYZ nhưng nó kô thấy dạng lưới.:( .Lúc mới cài Cad 2007 em có mò mẫm linh tinh (lúc đó chưa học :D ) thì vẫn thấy dạng lưới nhưng sau đó học 2D ,em chuyển sang 2D ,kô rõ tay chân ngứa ngáy thế nào nhấn lung tung ,now kô thấy cái dạng lưới đấy nữa .hic.em post cái hình ảnh ấy lên nhưng kô post được :( . Mong các Bác chỉ giúp em.:)

Cairong
25-10-2008, 12:08 AM
Mình không dùng CAD 08 nhưng cơ bản chắc giống 04 nên theo mình.Sau khi bạn tải dc các mẫu Hach về Giải nén vào thư mục C:\Program Files\AutoCAD 2004\Support sau đó khi cần mẫu nào thì dùng Lệnh Hach như bình thường sau đó vào thanh CUSTOM thế là load xuống là OK .
Hy vọng là trùng ý của bạn

CAD2006 trở đi thư mục chưa các file trên nằm chỗ khác. Bạn muốn xem nó nằm ở đâu thì vào Tool/Option/File. Ngay dòng đầu tiên sẽ có đường dẫn đến thư mục support. Copy vào đó là OK

trong cao
04-11-2008, 10:49 PM
các anh cho em hỏi chút xíu. em dang dung cad 2008. em vùa cài xong nhưng không thể rê chuột để chọn nhiều đối tượng được. xin chỉ dùm em với . em đang làm đồ án. thanks các anh nhiều.

DuthauGXD
04-11-2008, 11:06 PM
Cám ơn bác osinviet nhìu ,nhưng em muốn hỏi là : trong cái giao diện 3d của em,nó kô ở dạng lưới mà nó đặc một màu nâu í ,vẫn thấy được cái hệ tọa độ XYZ nhưng nó kô thấy dạng lưới.:( .Lúc mới cài Cad 2007 em có mò mẫm linh tinh (lúc đó chưa học :D ) thì vẫn thấy dạng lưới nhưng sau đó học 2D ,em chuyển sang 2D ,kô rõ tay chân ngứa ngáy thế nào nhấn lung tung ,now kô thấy cái dạng lưới đấy nữa .hic.em post cái hình ảnh ấy lên nhưng kô post được :( . Mong các Bác chỉ giúp em.:)

Trả lời:

Xin lỗi bạn nhá, giờ mới thấy câu hỏi của bạn. Trong Autocad bạn làm theo trình tự sau:
1. Tại dòng Command bạn gõ: Sha <Enter>
2. Tiếp theo gõ: 2d <Enter>
Ngoài ra bạn có thể tham khảo xem các lựa chọn khác của câu lệnh Shadow nhá.

DuthauGXD
04-11-2008, 11:20 PM
các anh cho em hỏi chút xíu. em dang dung cad 2008. em vùa cài xong nhưng không thể rê chuột để chọn nhiều đối tượng được. xin chỉ dùm em với . em đang làm đồ án. thanks các anh nhiều.

Trả lời:

Tại dòng Command bạn gõ Pr <Enter> sẽ xuất hiện box Propertier như hình dưới đây

Sau đó bạn tích chuột vào vị trí trong ô vuông màu đỏ ở trên để đổi nó sang thành dấu cộng. Sở dĩ bạn không thể chọn nhiều đối tượng cùng lúc là do Autocad nó đã thay đổi thông số của biến PICKADD.

nam_dhbk
10-11-2008, 04:53 PM
Các anh cho em hỏi về autocad 2006. Em vẽ khối rắn 3D,và dùng lệng UNION cộng các khối nhỏ thành 1 khối duy nhất trong model sau đó chuyển qua layout, em dùng MVIEW để có 4 khung hình và tạo các hình chiếu đứng, bằng, cạnh và trục đo tự động trên đó.Vấn đề của em là trên các hình đứng, bằng, cạnh có nét khuất và cần phải thể hiện bằng nét đứt. Em làm sao để thể hiện các nét đứt đó. Em cảm ơn mọi người trước

hungnt26
11-11-2008, 12:51 AM
Các bạn cho mình hỏi:
Mình scale khung bản vẽ lên 10 lần để vẽ với kích thước thật (= lệnh Scale) nhưng vẽ xong dùng DIM để đo kích thước thì chữ số kích thước với đầu mũi tên lại bé xíu :confused: Cho hỏi là đặt tỷ lệ cho số kích thước ở phần nào trong DimStyle ? (Để trông số nó to tương ứng với bản vẽ)
Xin cảm ơn :x

namtrung_tk
11-11-2008, 03:10 AM
Cứu em với các huynh ơi, không hiểu máy bị nhiễm vi rút hay do CAD bị lỗi mà bây giờ em không thể nào dùng thanh cuốn của chuột thực hiện thay lệnh Pan được. Khi bấm vào thanh cuốn nó cứ hiện lên một bảng lệnh khác nhưng không lệnh nào thực hiện được. Cài lại CAD cung vẫn vậy. Mà thử tất cả các loại diệt vi rut nhưng không phát hiện thấy. Có huynh nào từng bị lỗi như trên xin chỉ giáo, hậu tạ nhiều............

tuandtpt
11-11-2008, 08:19 AM
Giúp em với anh Vitieubao. Sao em không download được? link download của anh là:http://www.yourfilehost.com/media.ph...ietnamese_.pdf. em rất mong anh giúp đỡ.

Trần Duy Khoa
11-11-2008, 08:45 AM
Giúp em với anh Vitieubao. Sao em không download được? link download của anh là:http://www.yourfilehost.com/media.ph...ietnamese_.pdf. em rất mong anh giúp đỡ.

Có phải bạn càn chương trình chuyển các file CAD từ các phiên bản mới về phiên bản cũ đúng không nhỉ? Nếu vậy bạn ghé qua site này: http://usa.autodesk.com/adsk/servlet/mform?id=9078813&siteID=123112, đăng ký rồi download chương trình DWG True View của Autodesk về dùng, free đấy. Nó hỗ trợ các phiên bản của CAD, bạn chỉ việc mở file ra xem rồi chuyển đổi lại về phiên bản thấp hơn. Thân chào!

hoàng trung thủy
18-11-2008, 04:25 PM
mình có một bản vẽ ko biết họ làm cách nào mà trên một nền vẽ layout mình ko thể chọn dc các điểm

sand
18-11-2008, 07:49 PM
Nếu bạn hungt26 vẫn dùng kiểu vẽ và khung cùng trong không gian modern và phải scale lên theo tỷ lệ thì Bạn thử cách này xem nhé
B1: Vẽ hình với kích thước thật và dim, text theo tỷ lệ cần, trong không gian modern (thường dùng hệ mm trong công trình, hệ m trong QH hoặc dự án lớn)
B2: Vào không gian Layout, vẽ khung tên theo kích thước thật sẽ in ra. vd in ra khổ giấy A2 thì khung tên sẽ có kích thước 553x384
B3: dùng lệnh Mview để "mở" hình vẽ trong modern hiện lên trong phần khung vừa tạo ở không gian layout
(để cho dễ, bạn nên định ra 1 khung cho phần hình vẽ sẽ thể hiện - theo tỷ lệ cần. Khi sang layout chỉ cần pick đúng phần khung đó là được)
Làm theo cách này Bạn không bao giờ phải lăn tăn về tỷ lệ dim, text cả.
Chúc Bạn thành công.

phandungh
21-11-2008, 02:10 PM
Mình có phần mềm AutoCAD Electrical 2008 Xin hỏi các bạn là:
- Khi mình vẽ các mạch điện và các sơ đồ mạch, sử dụng các công cụ của CAD E thì xảy ra hiện tượng như hình bên dưới, bạn nào biết khắc phục lỗi này thì giúp mình với.
10709
- Khi mình tìm hiểu phần mềm này trên các diễn đàn khác thì nói rằng phải tạo Blook thông minh gì đấy? nhưng mình chưa biết cách tạo Blook đó thấy khó quá, nếu bạn nào đã sử dụng phần mềm này hoặc hiểu biết về nó thì xin hướng dẫn cách tạo Blook thông minh đó cho mình với nhé./.
MÌNH MONG CÁC BẠN GIÚP ĐỠ, XIN CẢM ƠN CÁC BẠN!
Còn đây là dao diện toàn màn hình của AutoCAD Electrical 2008
10710

future0703
08-12-2008, 11:19 AM
xin hoi may su huynh ti nhe.
ngay xua minh co dung 1 lenh de scale 1 ban ve nho hon thanh mot ban ve co kich thuoc tuong doi voi mot ban ve lon hon dang co sẵn.
hinh nhu cai do ai do da viet lip thi phai. nhung nay quen mat, ai biet chi giup minh voi nhe.

BQL: Bạn chú ý sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài!

VMC
08-12-2008, 11:28 AM
xin hoi may su huynh ti nhe.
ngay xua minh co dung 1 lenh de scale 1 ban ve nho hon thanh mot ban ve co kich thuoc tuong doi voi mot ban ve lon hon dang co sẵn.
hinh nhu cai do ai do da viet lip thi phai. nhung nay quen mat, ai biet chi giup minh voi nhe.
Cái này không cần dùng lisp hỗ trợ, bởi vì trong autocad đã có sẵn rồi. Bạn dùng lệnh Scale, chọn Reference là được thôi. Chúc thành công!

sinhxuansinh
09-12-2008, 05:47 PM
Kho bản vẽ điện nước đây bác à, download thoải mái nhé (Nhiều địa chỉ hay ở mục Internet)
http://download.merlingerin.com/C12571B90042127B/all/C125713F005265E2C12572450037BF03?OpenDocument&L=EN&
em chào mọi người. em đang học cad khi em copy một hình sau do máy bị treo.em khởi động lại. sau khi em sử dụng lệnh ctrl+o dể mở phai nhưng không được.muốn mở được em phải vào phần lưu trữ mới lấy ra được. mong anh chị có thể cho em biết lý do và cách khắc phục không ạ?

tuyenx2
09-12-2008, 09:48 PM
Các bác ơi, cho em hỏi một chút về Cad 2008 nhé.
Trước đây Cad2007 em dùng lệnh tắt các lớp vẫn được. Lúc cài cad 2008 dùng lệnh đó thì không tắt được chỉ hiện mờ thôi. Làm thế nào để sửa trong cad2008 giống cad2007 vậy

giahuyhoang
23-12-2008, 10:55 PM
ứu em với các huynh ơi, không hiểu máy bị nhiễm vi rút hay do CAD bị lỗi mà bây giờ em không thể nào dùng thanh cuốn của chuột thực hiện thay lệnh Pan được. Khi bấm vào thanh cuốn nó cứ hiện lên một bảng lệnh khác nhưng không lệnh nào thực hiện được. Cài lại CAD cung vẫn vậy. Mà thử tất cả các loại diệt vi rut nhưng không phát hiện thấy. Có huynh nào từng bị lỗi như trên xin chỉ giáo, hậu tạ nhiều............

KTS_DUY
24-12-2008, 07:57 AM
ứu em với các huynh ơi, không hiểu máy bị nhiễm vi rút hay do CAD bị lỗi mà bây giờ em không thể nào dùng thanh cuốn của chuột thực hiện thay lệnh Pan được. Khi bấm vào thanh cuốn nó cứ hiện lên một bảng lệnh khác nhưng không lệnh nào thực hiện được. Cài lại CAD cung vẫn vậy. Mà thử tất cả các loại diệt vi rut nhưng không phát hiện thấy. Có huynh nào từng bị lỗi như trên xin chỉ giáo, hậu tạ nhiều............

Sách dạy thế này:
*Tên biến: Mbuttonpan
Tác dụng: Điều khiển cách hoạt động của bánh xe hay nút thứ 3 của thiết bị chuột.
0= hoạt động quyết định bằng file menu
1= sự dịch chuyễn bằng thao tác nhấp và rê
Vậy trường hợp của bạn giải quyết như sau:
-Gỏ Mbuttonpan nhập vào giá trị 1 enter là được

giahuyhoang
24-12-2008, 02:00 PM
Em đã làm theo bác kts_DUY nhưng chỉ được 1 DW thôi mở sang DW khác lại bi mà tất cả các dòng menu trên chuột đó clik vào đều lỗi
_ins Unknown command "INS". Press F1 for help.
_from Unknown command "FROM". Press F1 for help.
Sách dạy thế này:em mới học CAD các bác thông cảm

KTS_DUY
24-12-2008, 05:26 PM
Em đã làm theo bác kts_DUY nhưng chỉ được 1 DW thôi mở sang DW khác lại bi mà tất cả các dòng menu trên chuột đó clik vào đều lỗi
_ins Unknown command "INS". Press F1 for help.
_from Unknown command "FROM". Press F1 for help.
Sách dạy thế này:em mới học CAD các bác thông cảm
Bạn có dùng lisp nào không. Chắc là có 1 cái lisp nào đó nó tự chỉnh biến này khi khởi động.

duythanh03
18-02-2009, 03:34 PM
Có bạn mào biết ngoài những đường nét mặt định của cad, muốn tạo thêm đường nét mới theo ý của mình thì làm cách nào không. Chỉ mình với.

Cảm ơn nhiều

nguyenhuutrinh
18-02-2009, 05:22 PM
Có một số lisp để tạo thêm đường nét. Bạn muốn tạo đường nét như thế nào???

Thực ra, mình thấy, những đường nét cơ bản trong Cad là đủ dùng lắm rồi!

luonggiacat
20-02-2009, 09:25 AM
Chào cả nhà!!!
Em đang sử dụng Cad2007, em tạo ra cách thay đổi cao độ tự động mà không biết làm như thế nào? Mong cả nhà chỉ giúp. Ở đây, người ta định sẵn hiệu cao độ giữa đối tượng gốc và đối tượng phụ; chỉ cần thay đổi đối tượng gốc (632.57) thì cao độ tại đối tượng phụ sẽ đổi theo.

http://danangnet.org/cddn-luonggiacat/PicTure/Cad1.JPG (http://danangnet.org/cddn-luonggiacat/PicTure/Cad1.JPG)
Xin cả nhà chỉ giúp tận tình nhé.
Cảm ơn cả nhà.

Tào Ngọc
20-02-2009, 02:20 PM
Các bác ơi, cho em hỏi một chút về Cad 2008 nhé.
Trước đây Cad2007 em dùng lệnh tắt các lớp vẫn được. Lúc cài cad 2008 dùng lệnh đó thì không tắt được chỉ hiện mờ thôi. Làm thế nào để sửa trong cad2008 giống cad2007 vậy
Mình cũng đã gặp trường hợp này rồi, mình nghĩ là do bộ cài CAD2008 có vấn đề nên mình dùng bộ cài khác, bạn thử làm vậy xem nhé x(

Muusinh
24-02-2009, 05:07 PM
Mình mới biết sử dụng AutoCad sơ sơ, có vướng mắc nhỏ xin mọi người chỉ bảo cho:
- Mỗi lần save bản vẽ lại sinh ra 1 file *.bak rất khó chịu. Công dụng của file *.bak là gì? Làm cách nào để nó không sinh ra khi save bản vẽ.

lam_phukhang
24-02-2009, 08:13 PM
Mình mới biết sử dụng AutoCad sơ sơ, có vướng mắc nhỏ xin mọi người chỉ bảo cho:
- Mỗi lần save bản vẽ lại sinh ra 1 file *.bak rất khó chịu. Công dụng của file *.bak là gì? Làm cách nào để nó không sinh ra khi save bản vẽ.
- File *.bak này là tập tin lưu tạm của AutoCAD nếu có gì trục trặc bạn có thể phục hồi lại file này bằng cách đổi đuôi của tập tin thành *.dwg. Các file này không nặng bao nhiêu nhưng đôi khi nó rất có giá trị đấy bạn. Thí dụ trong AutoCAD bạn không thể undo những động tác đó nhiều lần thì đây là lúc mình cần những file này.
- Còn làm cách nào để nó không sinh ra nữa thì mình pó tay, nhờ các cao thủ khác vậy. Thân!

Tào Ngọc
25-02-2009, 01:11 AM
Cách bỏ file *.bak là : bạn mở CAD ra rồi vào Tools -> Options -> Open and Save -> bạn bỏ dấu tick ở create backup copy with each save là ok !!!

Muusinh
25-02-2009, 04:05 PM
Cảm ơn mọi người đã hết sức giúp đỡ.
Tôi thấy in layout trong AutoCad rất hay nhưng không biết cách sử dụng. Xin được chỉ giáo!

nguyenanhcuong
28-02-2009, 12:37 AM
Theo tôi mod nên chia nhỏ cái topic này ra. Mỗi câu hỏi nên để topic, điều này giúp cho người mới vào diễn đàn chọn lọc và trả lời cho chuẩn. Tôi cũng đã làm giáo viên từ hồi CAD 12 đến bi h 2008, muốn giúp đỡ các bạn, nhưng không biết câu hỏi đã trả lời chưa, đọc hết các trang thấy mỏi quá...

honmacodoc
04-03-2009, 01:30 PM
Mình không có nhiều thời gian để đọc hết các toppic trong diễn đàn nên ko biết trường hợp của mình đã ai gặp và hỏi mọi người chưa?
Mình dùng car 2004 nhưng nó bị lỗi 1 số lệnh như lệnh Line và lệnh trim , một số lệnh nữa ko sử dụng được, mình đã cài lài win nhưng chỉ được 1 ngày nó lai bị lỗi như cũ. các bạn có thể giúp mình giải quyết vấn đề này được không. Thanks

ldt2007
14-03-2009, 02:11 AM
Mình không có nhiều thời gian để đọc hết các toppic trong diễn đàn nên ko biết trường hợp của mình đã ai gặp và hỏi mọi người chưa?
Mình dùng car 2004 nhưng nó bị lỗi 1 số lệnh như lệnh Line và lệnh trim , một số lệnh nữa ko sử dụng được, mình đã cài lài win nhưng chỉ được 1 ngày nó lai bị lỗi như cũ. các bạn có thể giúp mình giải quyết vấn đề này được không. Thanks

Bạn chuyển sang AutoCAD 2005 đi.
AutoCAD 2005 chạy ổn định nhất.
AutoCAD 2005 tùy biến thanh công cụ nhanh hơn AutoCAD 2008. AutoCAD 2007, 2008 rất rườm rà về mặt này.
Từ phiên bản 2006 dòng lệnh được gõ ngay tại vị trí con trỏ, tuy nhiên đây cũng không phải là cải tiến tốt.

Doan Phuong chinh
14-03-2009, 09:36 AM
Em cũng muốn học CAD lắm, nhưng mang thân con gái nên cũng ngại vẽ vời. Tuy nhiên em cũng đã học được những lệnh cơ bản, đủ dùng cho công việc.
Cảm ơn tất cả nhé, nhiều bài thật là hay.

tranlehungctt
16-04-2009, 08:46 PM
bạn sử dụng lệnh lts , nhập tỉ lệ theo ý mình.Thế là được rồi

ongphong
22-04-2009, 09:12 AM
Em cũng muốn học CAD lắm, nhưng mang thân con gái nên cũng ngại vẽ vời. Tuy nhiên em cũng đã học được những lệnh cơ bản, đủ dùng cho công việc.
Cảm ơn tất cả nhé, nhiều bài thật là hay.
hi bạn chinh, toi muón hỏi bạn câu này: tui bị mất thanh công cụ trong cad làm thế nào lấy nó ra bây jờ? cảm ơn bạn!

ambition
03-05-2009, 06:41 PM
Các huynh ơi !! đệ nghe nói có lisp thống kê toạ độ cọc !! Nhưng đệ chưa có và cũng chưa bít cách dùng luôn !! Mong huynh nào có , cho đệ xin và hướng dẫn cách dùng giúp đệ nhé !! đệ cảm ơn nhìu lắm

Chutmayman
03-05-2009, 06:59 PM
hi bạn chinh, toi muón hỏi bạn câu này: tui bị mất thanh công cụ trong cad làm thế nào lấy nó ra bây jờ? cảm ơn bạn!

Bạn thử làm theo cách của mình nhé
- Vào Menu Tools > Workspaces > AutoCAD Classic
- Còn nếu có các thanh công cụ rồi muốn có thêm thì cứ bấm phím phải chuột vào thanh đã có và chọn thanh muốn lấy là xong.

tuananhce03
05-05-2009, 03:07 PM
Cái này thì mình gặp rồi. Mình sẽ giúp bạn:
Nguyên nhân gây ra là do bị nhiễm vius. Ghi gõ lệnh bạn phải thêm dấu chấm (.) ở đằng trước. Ví dụ như lệnh trim bạn phải gõ là .trim thì lệnh mới hiểu.
Còn để khắc phục hoàn toàn thì bạn hãy search tất cả các file acad.lsp, sau đó xóa nó đi.
Khi thực hiện lệnh search trong windows bạn nhớ tìm kiếm tất cả các file bị ẩn nữa nhé. Nhưng file này đã bị nhiễm virus.
Sau này nếu bạn sử dụng thì nó rất có thể bị nhiễm trở lại. Bạn phải tìm và xóa
Để khắc phục không bị nhiễm nữa bạn hãy tham khảo bài viết từ diễn đàn này.
http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9088
Chúc bạn thành công.

tuananhce03
05-05-2009, 03:11 PM
Mình sẽ cho bạn đường dẫn bài viết chữa khắc phục lỗi này.
Bài này rất hay của một người rất rành AutoCAD.
http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9088.
chúc bạn sửa chữa thành công. Lâu quá mới lên diễn đàn nên không tìm câu hỏi để khắc phục.

tuananhce03
05-05-2009, 03:18 PM
Các bạn cho mình hỏi:
Mình scale khung bản vẽ lên 10 lần để vẽ với kích thước thật (= lệnh Scale) nhưng vẽ xong dùng DIM để đo kích thước thì chữ số kích thước với đầu mũi tên lại bé xíu :confused: Cho hỏi là đặt tỷ lệ cho số kích thước ở phần nào trong DimStyle ? (Để trông số nó to tương ứng với bản vẽ)
Xin cảm ơn :x
Bạn vào dimension style sau đó chỉnh ở tab Primary Units sau đó cho giá trị ở Scale Factor xuống 10 lần có nghĩa là 1/10 đó.
Khi scale bản vẽ lên bao nhiêu lần thì bạn giảm giá trị xuống bấy nhiêu lần. Chúc bạn thành công.

ha_phudu
22-06-2009, 12:07 AM

link die rồi không down dc bạn ah. mail hay up lên lại dc ko bạn, cám ơn bạn nhiều phunghaiha@gmail.com

vietbac
22-06-2009, 09:48 AM

Bạn thực hiện như sau nha:
* Command: DIV
+ Chọn đối tượng cần chia
+ Nhập số đoạn cần chia (1,2,3...?)
* Command: DDPTYPE
(Xuất hiện hộp thoại: Chọn dấu "tích" theo ý muốn để thấy rõ)
Để xóa dấu tích:
* Command: DDPTYPE (chọn dấu tích là "none") -> OK

neukoyeuem
03-11-2009, 04:53 PM
cho mình hỏi có cách nào gán wipeout cho đối tượng là polyline có đường cong không nhỉ , hay block cũng vậy . hoặc có cách nào tạo miền che khuất cho các đối tượng này nữa ko ? :confused:

totite06
04-11-2009, 10:31 PM
Xin chào các bác! em là thành viên mới thấy diễn đàn này thật bổ ích,nên tham gia học hỏi và ''xin xỏ''kinh nghiệm của các bậc cao niên .
Em đang tự làm cái nhà lợp bạt,rộng khoảng 12m mổi gian 6m,nhưng chưa biết kết cấu vì kèo như thế nào cho thật đơn giản nhưng chắc chắn an toàn mà không phải sử dụng Thang & dàn giáo lắp ráp,em định làm 2 loại
Loại 1 dùng f 42
Loại 2 dùng Hộp sắt 2cmx2cm,để làm vì kèo & cột.(Thiết kế hiện tạicủa em vẩn đang phải dùng thang lắp ráp)
Xin nhờ các Bác ai có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em,hoặc nếu có bản vẽ thì share cho em một tí,Thành thật cám ơn & Chúc cả nhà luôn mạnh khoẻ.
Email:thienducphat@gmail.com

dongnampro
20-11-2009, 01:52 AM
Cho mình hỏi trong CAD không dùng được nút Delete thì phải làm sao . Chỉ cho mình cách phục hồi với , mình đang dùng CAD 2008 . thanks nhiều !=D>

Nguyen_Diem Dien
21-11-2009, 01:05 PM
Cho mình hỏi trong CAD không dùng được nút Delete thì phải làm sao . Chỉ cho mình cách phục hồi với , mình đang dùng CAD 2008 . thanks nhiều !=D>
Bạn vào mục Tools trên thanh Menu, vào options...sau đó chọn mục Selection và tích vào ô Noun/verb selection là OK.

dongnampro
22-11-2009, 11:08 PM
Mình vẽ CAD mà tìm các đối tượng như bàn ghế , cây cối... khó quá mà có khi tìm không ra ,các bạn có cách nào nhanh nhất pm dùm mình nhé !
Mình dùng CAD 2008 nhưng khi nhập lệnh vẽ tường đôi lại không được nghĩa là sao ?

dongnampro
22-11-2009, 11:16 PM
thanksssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss sssssssssssssssssssssss

ProconcoBH
09-02-2010, 04:52 PM
Chủ đề thứ I mình xin gửi đến các bạn là một số những tiện ích nhỏ trong vẽ kỹ thuật Auto_Cad
- Đây là thư viện autocad mà mình dùng trong thiết kế xây dựng nhà công nghiệp và nhà dân dụng. hi vọng nó sẽ hữu ích cho một số người....
Links đây các bác:

thu vien mdesign.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.ph...en_mdesign.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=thu_vien_mdesign.dwg)
Thu vien do dac.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.ph...ien_do_dac.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Thu_vien_do_dac.dwg)
May-thi-cong.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.ph...y_thi_cong.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=May_thi_cong.dwg)
Hang-rao.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.ph...e=Hang_rao.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Hang_rao.dwg)

Còn một số những tiện ích khác, nhưng mà dần dần các bác ạ - > Các bác download nhanh kẻo link die - > Bác nào dùng đến thì thanks cái cho em vui hihihihih
--- Chào a. Vi tiểu Bảo.Anh có thể share lại cho mình mấy cái link trên được không?
Cám ơn nhiều.

TinyTran
28-02-2010, 01:51 PM
Khi vẽ cad thì ta thường thiết lập layer và quản lý layer tốt sẽ giúp ta hoàn thành công việc rất nhanh chóng. nhưng mình có 1 lệnh mà không biết mà không biết hỏi ai. mong các pro giúp đỡ.

Thường thì bản vẽ kiến trúc thường vẽ các nội thất, cửa, ... khi ta vẽ bản vẽ điện thì ta tận dụng bản vẽ kiến trúc và sửa lại để thiết kế điện, nhưng ta xóa nội thất và cửa thì cũng mất khá nhiều thời gian. mình biết có một lệnh làm ẩn tất cả các layer và chỉ để hiện lên layer nội thất, và lúc đó việc xóa tất cả nội thất và cửa 1 cách dễ dàng, chỉ cần quét chuột 1 cái là xong.

nhưng mình không biết lệnh đó là gì, và qui trình sử dụng nó như thế nào. Pro nào biết chỉ cho em biết tên lệnh cách sử dụng với. thanks các pro

le trung thien
02-03-2010, 02:21 PM
link die rồi không down dc bạn ah. mail hay up lên lại dc ko bạn, cám ơn bạn nhiều phunghaiha@gmail.com
Xref là gì hả các bác?Ai biết xref thì post hướng dẫn lên cho minh tham khảo nhe!

abc2008
02-03-2010, 03:21 PM
Khi vẽ cad thì ta thường thiết lập layer và quản lý layer tốt sẽ giúp ta hoàn thành công việc rất nhanh chóng. nhưng mình có 1 lệnh mà không biết mà không biết hỏi ai. mong các pro giúp đỡ.

Thường thì bản vẽ kiến trúc thường vẽ các nội thất, cửa, ... khi ta vẽ bản vẽ điện thì ta tận dụng bản vẽ kiến trúc và sửa lại để thiết kế điện, nhưng ta xóa nội thất và cửa thì cũng mất khá nhiều thời gian. mình biết có một lệnh làm ẩn tất cả các layer và chỉ để hiện lên layer nội thất, và lúc đó việc xóa tất cả nội thất và cửa 1 cách dễ dàng, chỉ cần quét chuột 1 cái là xong.

nhưng mình không biết lệnh đó là gì, và qui trình sử dụng nó như thế nào. Pro nào biết chỉ cho em biết tên lệnh cách sử dụng với. thanks các pro

Câu hỏi của bạn rất hay, đây là nhóm lệnh rất cần thiết cho những ai làm việc nhiều với bản vẽ thiết kế vì số lượng layer tương đối nhiều, việc quản lý sao cho hoàn thành công việc một cách nhanh nhất là điều mà ai cũng mong muốn, trước đây mình cũng đã có thời gian từng làm ở Công ty tư vấn thiết kế nên mình có biết các lệnh này, hi vọng nó sẽ giúp ích nhiều cho bạn trong công việc, chúc bạn thành công!
Để thực hiện các lệnh liên quan đến bật, tắt, quản lý layer bạn có thể dùng các lệnh sau:
+ Layoff (tắt layer): Sau khi gọi lệnh này thì bạn chọn vào layer nào thì layer đó sẽ tắt đi.
+ Layon: Hiện tất cả các layer đã tắt
+ Layiso: Khoá (chống sửa layer: gồm chống xóa và di chuyển các đối tượng) các layer ko được chọn, ví dụ bạn có các layer từ 1->6, sau khi gọi lệnh này bạn bấm ô vuông của chuột chọn vào layer 6 thì lúc đó các layer 1,2,3,4,5 sẽ mờ đi (hoặc ko nhìn thấy nữa - tuỳ thuộc vào đặt giá trị) và các layer 1,2,3,4,5 sẽ bị khoá lại. Lúc đó bạn sẽ chỉ làm việc với layer 6. Để tháo khoá các layer 1,2,3,4,5 bạn gọi lệnh LA, bấm chọn vào một layer rồi bấm Ctrl+A (chọn hết các layer) rồi bấm chuột trái vào biểu tượng hình cái khoá là các layer 1->5 sẽ được mở lại, lúc đó bạn lại làm việc bình thường với các layer (lúc đó có thể di chuyển và xóa đối tượng thoải mái).
- Tham khảo thêm khi sử dụng lệnh Layiso có các lựạ chọn, sau khi gọi lệnh layiso bạn gõ S (setting) sẽ có hai lựa chọn rất hay cho bạn, 1. Nếu chọn Off (chọn 2 lần - gõ chữ o là được) thì khi bấm chuột trái chọn layer 6 và bấm chuột phải sẽ chỉ có layer 6 hiển thị để bạn làm việc, còn các layer khác biến mất (ẩn đi), 2. Nếu chọn L (lock and Fade) thì cad sẽ khóa và làm mờ các layer từ 1->5 không được chọn, chú ý khi chọn L (lock and fade) cad sẽ yêu cầu bạn nhập giá trị phần trăm làm mờ layer, giá trị giới hạn trong khoảng 0-90, nếu chọn 0 thì các layer bị khóa sẽ không bị mờ, mức độ mờ sẽ tăng dần theo giá trị bạn chọn, nếu chọn 90 thì coi như các layer mờ tịt và xem như biến mất. Rất mong các bạn ủng hộ bài viết của mình để lần sau mình cùng trao đổi và thảo luận. Chúc các bạn sử dụng các lệnh này một cách linh hoạt để phục vụ cho công việc của mình.

abc2008
03-03-2010, 11:18 AM
xref là gì hả các bác?ai biết xref thì post hướng dẫn lên cho minh tham khảo nhe!

xref (lệnh tắt là xr) thường sử dụng trong các công trình lớn, gồm nhiều hạng mục (đặc biệt là quy hoạch hạ tầng kt, nút giao, bình đồ giao thông) và do nhiều người vẽ.

+ về bản chất, xr là việc ghép các bản vẽ khác nhau, trên nền 1 bản vẽ gốc, sau khi xr tất cả lên nền 1 bản vẽ, dung lượng bản vẽ có thể rất lớn (có thể lên tới vài chục mb)

+ cách sử dụng: Mở 1 bản vẽ chọn làm bản gốc, gõ "xr"; chọn đường dẫn tới file cần chèn vào -> ok.

- khi cần tắt 1 trong các bản vẽ đã xr đi, gõ "xr" -> chọn unload -> ok.

- muốn nó hiện lên thì bạn lặp lại lệnh trên, chọn reload;

*** chú ý: Khi cop 1 file đã "xr" nhiều file khác nhau, bạn phải cho chúng vào 1 thư mục, nếu đường dẫn bị mất, bạn chọn "found at" và tìm tới đường dẫn mới là được!

Chúc bạn thành công ./.

TinyTran
13-03-2010, 07:14 PM
Câu hỏi của bạn rất hay, đây là nhóm lệnh rất cần thiết cho những ai làm việc nhiều với bản vẽ thiết kế vì số lượng layer tương đối nhiều, việc quản lý sao cho hoàn thành công việc một cách nhanh nhất là điều mà ai cũng mong muốn, trước đây mình cũng đã có thời gian từng làm ở Công ty tư vấn thiết kế nên mình có biết các lệnh này, hi vọng nó sẽ giúp ích nhiều cho bạn trong công việc, chúc bạn thành công!
Để thực hiện các lệnh liên quan đến bật, tắt, quản lý layer bạn có thể dùng các lệnh sau:
+ Layoff (tắt layer): Sau khi gọi lệnh này thì bạn chọn vào layer nào thì layer đó sẽ tắt đi.
+ Layon: Hiện tất cả các layer đã tắt
+ Layiso: Khoá (chống sửa layer: gồm chống xóa và di chuyển các đối tượng) các layer ko được chọn, ví dụ bạn có các layer từ 1->6, sau khi gọi lệnh này bạn bấm ô vuông của chuột chọn vào layer 6 thì lúc đó các layer 1,2,3,4,5 sẽ mờ đi (hoặc ko nhìn thấy nữa - tuỳ thuộc vào đặt giá trị) và các layer 1,2,3,4,5 sẽ bị khoá lại. Lúc đó bạn sẽ chỉ làm việc với layer 6. Để tháo khoá các layer 1,2,3,4,5 bạn gọi lệnh LA, bấm chọn vào một layer rồi bấm Ctrl+A (chọn hết các layer) rồi bấm chuột trái vào biểu tượng hình cái khoá là các layer 1->5 sẽ được mở lại, lúc đó bạn lại làm việc bình thường với các layer (lúc đó có thể di chuyển và xóa đối tượng thoải mái).
- Tham khảo thêm khi sử dụng lệnh Layiso có các lựạ chọn, sau khi gọi lệnh layiso bạn gõ S (setting) sẽ có hai lựa chọn rất hay cho bạn, 1. Nếu chọn Off (chọn 2 lần - gõ chữ o là được) thì khi bấm chuột trái chọn layer 6 và bấm chuột phải sẽ chỉ có layer 6 hiển thị để bạn làm việc, còn các layer khác biến mất (ẩn đi), 2. Nếu chọn L (lock and Fade) thì cad sẽ khóa và làm mờ các layer từ 1->5 không được chọn, chú ý khi chọn L (lock and fade) cad sẽ yêu cầu bạn nhập giá trị phần trăm làm mờ layer, giá trị giới hạn trong khoảng 0-90, nếu chọn 0 thì các layer bị khóa sẽ không bị mờ, mức độ mờ sẽ tăng dần theo giá trị bạn chọn, nếu chọn 90 thì coi như các layer mờ tịt và xem như biến mất. Rất mong các bạn ủng hộ bài viết của mình để lần sau mình cùng trao đổi và thảo luận. Chúc các bạn sử dụng các lệnh này một cách linh hoạt để phục vụ cho công việc của mình.
Cảm ơn bạn rất nhiều, những lời giảng giải của bạn mình thấy rất bổ ích. mình đã bổ sung được thêm kiến thức. hi vọng tất cả các bạn có liên quan đến vấn đề này sẽ hoàn thành tốt công việc mà công ty giao phó.
nếu bạn có ghé qua đây lần nữa thì xin hãy để lại cho mình cái YM! hay No.Phone nhé.

nguyendacnhut
20-03-2010, 11:23 PM
may anh giup dum em xuat bieu do noi luc tu sap2000v9.03 qua autocad 2007 dum em he.

Em xuat qua ma khong thay duoc bieu do noi luc chi thay duoc cay dam khong ah.

Cam on rat nhieu.

anhnt94
28-04-2010, 10:03 AM
Chào mọi người
Ai biết giup tôi nhé:
Tôi đang sử dụng cad2010 in vẫn bình thường. Nhưng mấy hôm nay không hiểu tại sao lại không in được cad báo"_plot Unknown command "PLOT". Press F1 for help.". Tôi đã cài lại cad2004 nhưng chỉ mở hai ba lần là cad lại xuất hiện lỗi trên.:))

sieudaokid56
28-05-2010, 01:28 AM
Chào mọi người,mình xin post 1 bài về cách thức sử dụng và 1 phần nhỏ công dụng của lệnh FILTER.(Lệnh này rất hay,có thể áp dụng cho công tác quy hoạch,hoặc san nền).
Gải sử bạn có 1 khu đất đầy text cao độ:
Trước tiên bạn phải load lisp chuyển text này sang elevation(cao độ)
FI
Chọn Text Position trong Select Filter.
Bạn chọn X> ....;Y>...;Z>.....
để lọc và chọn các cao độ mà bạn cần tìm,làm việc
Như thế bạn sẽ khoanh vùng được các khu cần làm.

Lệnh FI rất hay và ứng dụng rất nhiều,hiện tại mình chỉ biết ứng dụng phần lọc Text Position thôi,còn rất nhiều phần khác như: Layer,Block,Arc,cirle,Hatch..... rất hay.
Bạn nào biết cách sử dụng chúng,và ứng dụng chúng trong các công việc gì thì post bài lên cho mọi người nhé!
Chào,thân.Chúc bạn thành công=D>

mrhaict22
09-06-2010, 04:53 PM
Lỗi giao diện 2D thành 3D là do lúc cài đặt, bạn gỡ bỏ bản cũ rồi cài lại autocad, khi cài đặt xong, bạn chạy chương trình nó xuất hiện hộp thoại, sau đó bạn chọn autocad classic là đc.:-w

Yenthao168
09-06-2010, 05:35 PM
Chào mọi người
Ai biết giup tôi nhé:
Tôi đang sử dụng cad2010 in vẫn bình thường. Nhưng mấy hôm nay không hiểu tại sao lại không in được cad báo"_plot Unknown command "PLOT". Press F1 for help.". Tôi đã cài lại cad2004 nhưng chỉ mở hai ba lần là cad lại xuất hiện lỗi trên.:))
Đó là do cad của bạn đã lỗi. Bạn có cài lại vẫn bị lỗi này, để hết lỗi bạn chỉ phải cài lại win. Nhưng tôi có 1 cách giúp bạn vẫn in được bình thường mà không phải cài lại win.
Trên thanh công cụ bạn vào theo đường dẫy sau: File/page setup Manager/Modify... Trong này bạn chọn bản vẽ cần in, máy in.... thao tác như bạn in bình thường, sau đó bạn chọn ok-close.
Bạn lại tiếp tục vào file/plot Preview bạn kích chuột phải chọn plot là in được.
Cách này tuy hơi mất công chút nhưng là cách duy nhất khắc phục lỗi của bạn. Chúc bạn thành công

giaothongna
16-07-2010, 11:42 AM
Chào cả nhà. Hiện tại mình đang sử dụng cad2007 thì bị mắc lỗi không thay đổi đc Linetype và lineweight trong Layer. Mình cũng đã tìm trên mạng nhưng không thấy ai nói về chủ đề này cả. Mong cả nhà chỉ giáo

thanhminhna
16-07-2010, 12:08 PM
Nguyên văn bởi anhnt94 http://giaxaydung.vn/diendan/gxd304/images/buttons/viewpost.gif (http://giaxaydung.vn/diendan/autocad/53-trung-tam-giai-dap-auto-cad-12.html#post140703)
Chào mọi người
Ai biết giup tôi nhé:

Đó là do cad của bạn đã lỗi. Bạn có cài lại vẫn bị lỗi này, để hết lỗi bạn chỉ phải cài lại win. Nhưng tôi có 1 cách giúp bạn vẫn in được bình thường mà không phải cài lại win.
Trên thanh công cụ bạn vào theo đường dẫy sau: File/page setup Manager/Modify... Trong này bạn chọn bản vẽ cần in, máy in.... thao tác như bạn in bình thường, sau đó bạn chọn ok-close.
Bạn lại tiếp tục vào file/plot Preview bạn kích chuột phải chọn plot là in được.
Cách này tuy hơi mất công chút nhưng là cách duy nhất khắc phục lỗi của bạn. Chúc bạn thành công
Hi, Đây là cách chuẩn nè:
Cái này là do Cad của ban bị sâu. Bạn vào Seach của Win, vào chỗ tìm Folder & Files ấy, rồi tìm file acad.lsp, seach het các ổ nha, rồi xóa hết cái đó. Sau đó vào lại CAD là dc. Một số trường hợp không dc thì sau khi xóa mấy cái acad.lsp kia rồi cài lại là vô tư nha, cái này chỉ cách này mới ok. Cài win không ăn thua đâu. Chúc vui!

Nguyễn THị Mỹ Thịnh
06-08-2010, 06:42 PM
Em muốn học vẽ 3d max mà chưa biết bắt đầu từ đâu các bác chỉ giúp e với.

quocluibeo
17-08-2010, 04:02 PM
xref (lệnh tắt là xr) thường sử dụng trong các công trình lớn, gồm nhiều hạng mục (đặc biệt là quy hoạch hạ tầng kt, nút giao, bình đồ giao thông) và do nhiều người vẽ.

+ về bản chất, xr là việc ghép các bản vẽ khác nhau, trên nền 1 bản vẽ gốc, sau khi xr tất cả lên nền 1 bản vẽ, dung lượng bản vẽ có thể rất lớn (có thể lên tới vài chục mb)

+ cách sử dụng: Mở 1 bản vẽ chọn làm bản gốc, gõ "xr"; chọn đường dẫn tới file cần chèn vào -> ok.

- khi cần tắt 1 trong các bản vẽ đã xr đi, gõ "xr" -> chọn unload -> ok.

- muốn nó hiện lên thì bạn lặp lại lệnh trên, chọn reload;

*** chú ý: Khi cop 1 file đã "xr" nhiều file khác nhau, bạn phải cho chúng vào 1 thư mục, nếu đường dẫn bị mất, bạn chọn "found at" và tìm tới đường dẫn mới là được!

Chúc bạn thành công ./.
Có một công dụng nữa là nếu in nhiều bản vẽ có cùng một khung thì dùng lệnh này rất hữu ích. khi cần thay đổi nội dung khung bản vẽ chỉ cần sửa 1 bản vẽ là xong.

duktcn
24-08-2010, 10:58 AM
khi phóng to bản vẽ để điều chỉnh các chi tiết nhỏ trong bản vẽ rất khó bắt điểm. vậy hỏi các bác có cách nào để khắc phục hiện tượng này không?
xin cảm ơn các bác trước!

vncc_huong
24-08-2010, 06:01 PM
Chào cả nhà. Hiện tại mình đang sử dụng cad2007 thì bị mắc lỗi không thay đổi đc Linetype và lineweight trong Layer. Mình cũng đã tìm trên mạng nhưng không thấy ai nói về chủ đề này cả. Mong cả nhà chỉ giáo
Bạn dùng win7 hả, nếu vậy thì bạn chỉ việc kéo rộng khung linetype và lineweight ra để thấy đủ số hoặc kiểu đường thì đổi được thôi.

Lilama584
25-08-2010, 09:02 AM
khi phóng to bản vẽ để điều chỉnh các chi tiết nhỏ trong bản vẽ rất khó bắt điểm. vậy hỏi các bác có cách nào để khắc phục hiện tượng này không?

bạn tắt chế độ grid của CAD đi là xong bác à.

Hungk2
01-10-2010, 12:22 PM
Nói cách tạo line có text trước nhé:
Vẽ 1 đoạn thẳng độ dài theo ý thích, gỏ 1 text bằng lệnh dt độ lớn theo ý thích, nội dung theo yêu cầu.
để cái text bên cạnh cái line theo khoảng cách tùy ý. Chú ý thường line nằm giữa chiều cao text

Command: mkltype

Initializing... nó xuất hiện hộp thoịa biểu bạn chọn file để lưu bạn chọn file acad.lin có sẳn bấm save nó hỏi bãn có ghi đè lên file này hông bạn nói có
Enter linetype name: cái này là gỏ tên đường line muốn tạo gì củng được, đặt để mà nhớ
Enter linetype description: (cái này gỏ dòng mô tả ình dáng line ví dụ ---duy---duy----)
Specify starting point for line definition: (chọn điểm đầu đoạn muốn tạo trước line)
Specify ending point for line definition: (chọn điểm sau muốn tạo , sau text)
Select objects: (chọn cả text và line)
Dậy là xong rồi
Bạn muốn tạo line có hình dáng phức tạp thì hôm sau tôi sẽ làm bài nửa. Vậy nhé !

Tôi đã làm theo cách bạn nói. với text thì ok nhung với nét line thì k được, nó chỉ hiện lên 1 đường thẳng dạng nét đứt thôi, các đoạn vẽ cắt ngang (vd nét kiểu -/-/ ) là không được,
Bạn giải thích hoặc chỉ dẫn giúp với được k.

future
01-10-2010, 04:32 PM
Bạn nhấn vào F9 là có thể truy bắt điểm bình thường!

max_333
19-11-2010, 10:56 AM
Mấy bác cho hỏi có cách nào chỉnh tỷ lệ nét vẽ trong CAD 2009 ko ,mình vẽ nét đức nhưng khi vẽ thì nó hiện đường thẳng ,chỉnh lại tỉ lệ mới thấy nét đức ,thanks

kesitinhln1986
25-12-2010, 03:00 PM
hiện nay mình đang dung cad 2007. Trong bản vẽ san nền đô thị, các lớp đều hiển thị dc. Nhung khi coppy bản vẽ sang laptop thì không hiển thị dc một lớp. xem trong layer thì tên lớp vẫn có, ngoài bản vẽ thì khôgn hiện dc. Chỉ một máy bị thôi, máy khác bình thường. Có phải cad máy đó bị lỗi j không? Bạn nào giúp mình nhé!

MinhLQuang
27-12-2010, 03:29 PM
Mình đã gặptình trạng tương tự rồi. Sau hỏi ra mới biết, các bản vẽ HTKT đều dự trên bản vẽ khảo sát chạy ở các phần mềm khác, file khảo sát đó được coi như file nguồn. Khi copy sang máy khác hoặc sang USB nếu như không copy thêm file nguồn sang theo sẽ mất một số lớp. Để khắc phục tình trạng này bạn nên xem file nguồn ở đâu và khi copy nên copy theo các file đó.

loprjnce
16-02-2011, 12:49 AM
Các Pro Cad cho mình hỏi làm thế nào để dùng tìm cực trị của đường cong ARC so với 1 đường thằng cho trước.
file:///C:/Users/Riyno89/Desktop/Untitled.jpghttp://i1009.photobucket.com/albums/af217/1stLop/Untitled.jpg
VD: Trong hình mình có 1 đường Cong Arc (Màu đỏ) đi qua 3 điểm trên, và một phương đường thằng cho trước (Xanh lá). Câu hỏi là mình muốn đi chuyển sao cho phương đường thằng xanh cắt đường cong đỏ tại điểm xa nhất. Tìm cực trị của đường cong so với đường thẳng đó. (Mình đang dùng Cad để giải bài toán tường chắn đất theo PP đồ giải Culman.
Cảm ơn mọi người đã đọc bài và giúp đỡ.

vanhung230186
17-03-2011, 05:29 PM
xin các pro chỉ giúp mình với mình down được 1 ít thư viện cad ( của, cây, ghế...) nhưng mình không biết làm sao mà đưa vào bản vẽ được mình tìm nhiều trên mạng mà không làm được ai giúp mình với

vanhung230186
17-03-2011, 05:38 PM
bác cho e hỏi làm sao đẻ add nó vào thư viện cad rùi khi dùng lấy ra cho vào bản vẽ mình được

dinhvanphuc.1987
22-03-2011, 10:56 AM
cac bac co ai biet lam the nao ma cho cad 2008 khong hien thi nhung file ma minh da mo truoc len khong?

dinhvanphuc.1987
22-03-2011, 11:03 AM
copy binh thuong thui ma mo ban ve thu vien chon doi tuong va Ctrl+c va chuyen sang ban ve can pate va Ctrl+v la ok thui .

dinhvanphuc.1987
22-03-2011, 11:11 AM
co bac nao chi giup em dc khong em mun xoa nhung file ma minh da mo truoc tren the file cua cad 2008 thi lam nhu the nao vay co ai giup em dc ko? cam on nhiu.

tuananhce03
23-03-2011, 01:04 PM
co bac nao chi giup em dc khong em mun xoa nhung file ma minh da mo truoc tren the file cua cad 2008 thi lam nhu the nao vay co ai giup em dc ko? cam on nhiu.
Theo mình hiểu, thì bạn muốn xóa các file lịch sử đã mở trong AutoCAD.
Bạn vào phần Tool Options (gõ op - Enter) Ở Tab Open and Save có mục File Open bạn chọn là 0 thì sẽ không có bản vẽ nào được lưu cả.
Rồi sau đó bạn khởi động lại AutoCAD xem thử đã đúng ý bạn chưa?

buihoa
13-05-2011, 04:16 PM
chào các bác!
E muốn hỏi là khi mình add khung tên vào layout bằng lệnh xr trong cad 2010 mặc dù các lớp layer đều bật mà khung tên cứ bị mờ đi so với bản vẽ nhỉ? bác nào biết chỉ giùm làm sao để sáng được khung tên nhỉ?

HIEU@
21-05-2011, 09:06 AM
chào các bạn trên diễn đàn minh thì không giỏi về cad lăm nên muốn nhờ các bạn trên diễn đàn chỉ bảo có ai có tài liệu cad tổng hợp về sư dụng cad cung như một số thủ thuật sư dụng cad được không minh xin cảm ơn nhiều .mail minh là vanhieukx@gmail.com môti lần nữa mình xin cảm ơn .....

phandungh
28-06-2011, 11:39 PM
Mình cũng hay thường xuyên sử dụng CAD, nhưng hôm nay mãn phép cho mình hỏi các bạn trong diến đàn một vấn đề là:
muốn vẽ một chi tiết đại loại là như thế này, cho một đường tròn tâm O bán kính R, và một hình cữ nhật có diện tích S cạnh a,b,bây giờ muốn vẽ đường tròn tâm O cách cạnh a hinh chữ nhật một giá trị nào đó chẳng hạn là 150mm thì có cách vẽ nào là tối ưu nhất xin các Pro AutoCAD chỉ giáo.
Mình thì hay vẽ một đường tim trùng với mép hình chữ nhật rồi sử dụng lệnh O và nhập giá trị khoảng cách, bạn nào có cách hay hơn và nhanh hơn thì chỉ cho mình với nhé.
*trường hợp thư hai là đường tròn tâm O nằm trên cạnh a cách cạnh b một khoảng giá trị nào đó ví dụ như 100mm và có cách vẽ nào hay xin các Pro chỉ giáo cho em./.
* Ở đây mình chỉ hỏi về cách vẽ thôi!
XIN CẢM ƠN!!!

phandungh
28-06-2011, 11:53 PM
xin các pro chỉ giúp mình với mình down được 1 ít thư viện cad ( của, cây, ghế...) nhưng mình không biết làm sao mà đưa vào bản vẽ được mình tìm nhiều trên mạng mà không làm được ai giúp mình với
Đầu tiện bạn cho hết những thư viện đó làm thành các Block dùng lệnh -B sau đó dặt tên Block đó -> dùng lệnh Insert để chèn vào bản vẽ
Hoặc Bạn vào link dưới tham khảo bài viết này.
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f94/auto-cad-qua-cac-hinh-ve-9089-3.html#post173398
CHÚC THÀNH CÔNG!

lenakt
21-07-2011, 11:58 PM
mình đang dùng cad 2007 nhưng mà layer không chọn được linetype!!!!!!!! ai biết cách sửa chỉ mình với!

crab103
29-09-2011, 09:11 PM
MÌNH CÀI CAD2007 NHƯNG LẠI KHÔNG DÙNG ĐƯỢC LỆNH MVSETUP.KHI GÕ LỆNH MVSETUP THÌ MÁY KHÔNG BÁO GÌ CẢ.MÌNH DÃ CÀI LẠI CAD NHIỀU LẦN VỚI NHIỀU BẢN KHÁC NHAU RỒI NHƯNG KHÔNG ĐƯỢC..AI BIẾT GIÚP MÌNH VỚI..MÌNH RẤT BIẾT ƠN..MAIL:tuanhoang828@gmail.com

tuananhce03
30-09-2011, 10:53 AM
mình đang dùng cad 2007 nhưng mà layer không chọn được linetype!!!!!!!! ai biết cách sửa chỉ mình với!
Bạn nói rõ cụ thể thì mọi người mới giúp bạn được. Cụ thể là bạn không đổi được linetype cho layer hay là trong mục linetype của bạn không có các linetype cho bạn lựa chọn.
bạn có thể liên hệ trực tiếp qua yahoo: tuananhce03. Mình sẽ tìm cách giải quyết dùm bạn.

nguyenban86
30-09-2011, 11:10 AM
MÌNH CÀI CAD2007 NHƯNG LẠI KHÔNG DÙNG ĐƯỢC LỆNH MVSETUP.KHI GÕ LỆNH MVSETUP THÌ MÁY KHÔNG BÁO GÌ CẢ.MÌNH DÃ CÀI LẠI CAD NHIỀU LẦN VỚI NHIỀU BẢN KHÁC NHAU RỒI NHƯNG KHÔNG ĐƯỢC..AI BIẾT GIÚP MÌNH VỚI..MÌNH RẤT BIẾT ƠN..MAIL:tuanhoang828@gmail.com
bản thử lại bằng cáh gõ dấu ''.'' trước lệnh mvsetup ví dụ .mvsetup

toi
30-09-2011, 03:44 PM
Bạn lấy 1file bản vẽ thiết kế sẵn mà vẽ thì khỏi phải thiết lập lại 1 bản vẽ mới với lệnh mvsetup làm gì.

khuongle66
08-11-2011, 02:24 PM
Chào Vi Tiểu Bảo! tất cả các trang này tôi vào nhưng không được, bạn có thể giúp giùm được không, cảm ơn nhiều http://www.yourfilehost.com/media.ph...ietnamese_.pdf (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=AutoCad_2002__vietnamese_.pdf) ; http://www.yourfilehost.com/media.ph...en_mdesign.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=thu_vien_mdesign.dwg) ;http://www.yourfilehost.com/media.ph...ien_do_dac.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Thu_vien_do_dac.dwg) ; http://www.yourfilehost.com/media.ph...y_thi_cong.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=May_thi_cong.dwg) ; http://download.merlingerin.com/C125...Document&L=EN& (http://download.merlingerin.com/C12571B90042127B/all/C125713F005265E2C12572450037BF03?OpenDocument&L=EN&) ; http://www.yourfilehost.com/media.ph...e=Hang_rao.dwg (http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Hang_rao.dwg)
http://rapidshare.com/files/49883843/Thuvientonghop.rar

mailanhp
22-11-2011, 10:28 AM
Chào các đại ca, tui mới học cad được chút chút, nghe thiên hạ dạy nhau rằng chèn block vào để làm nhanh hơn, vậy làm thế nào để tạo block nhỉ? Mong các bác chỉ giáo.

mailanhp
24-11-2011, 08:52 AM
dù sao cũng cảm ơn các bác. e đã học được rồi. Có bác nào muốn tham khảo thì nt e sẵng sàng chia sẻ ( chắc chẳng có ai mù mờ như e...)

nguoikocotim
27-08-2013, 11:25 PM
Khi định dạng bản vẽ: Nhập lệnh: Lts . nhập giá trị 35 là được

vietctn
24-12-2013, 01:57 PM
Nhờ các cao thủ giúp em vấn đề này được không ạ?
http://www.giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=148338
EM đang đau đầu với vấn đề này quá :(