PDA

Xem bản đầy đủ : Tiên lượng mời thầu

tomorrow
25-02-2008, 09:47 AM
các bác ơi, trong HSMT gói thầu thi công xây lắp, tiên lượng mời thầu theo khối lượng vật liệu là đúng hay không đúng ? cụ thể như hạng mục Đường GT, tiên lượng mời thầu không theo khối lượng xây dựng mà theo KLVL như : xi măng, cát, đá, nước, mùn cưa, dây thép buộc ... khó xây dựng giá dự thầu quá, Luật đấu thầu có quy định gì về vấn đề này ko cac bác? tôi mới chuyển sang làm thầu nên ko có kinh nghiệm, lại chưa có thời gian nghiền ngẫm Luật đấu thầu. Mong các bác giúp tôi với, càng sớm càng tốt, xin cám ơn trước !

td.bitexco
25-02-2008, 10:15 AM
các bác ơi, trong HSMT gói thầu thi công xây lắp, tiên lượng mời thầu theo khối lượng vật liệu là đúng hay không đúng ? cụ thể như hạng mục Đường GT, tiên lượng mời thầu không theo khối lượng xây dựng mà theo KLVL như : xi măng, cát, đá, nước, mùn cưa, dây thép buộc ... khó xây dựng giá dự thầu quá, Luật đấu thầu có quy định gì về vấn đề này ko cac bác? tôi mới chuyển sang làm thầu nên ko có kinh nghiệm, lại chưa có thời gian nghiền ngẫm Luật đấu thầu. Mong các bác giúp tôi với, càng sớm càng tốt, xin cám ơn trước !

Nếu bạn trả lời được câu hỏi : Tiên lượng mời thầu như vậy thì nhà thầu tính chi phí nhân công, máy thi công, lãi, các khoản thuế như thế nào? thì sẽ có ngay kết quả câu hỏi của bạn.
Các loại vật tư trên chỉ là một nội dung nhỏ trong việc cấu thành nên công tác trong XD, bắt buộc phải xây dựng tiên lượng mời thầu thông qua Kl của từng loại công tác chính của công trình/dự án. Các mẫu hồ sơ mời thầu cũng đều quy định rõ điều này bạn nên tham khảo thêm.

nguoita
25-02-2008, 11:15 AM
Tiên - trước, lượng - khối lượng. Tiên lượng là khối lượng dự kiến trước, xác định trước khi thực hiện công trình. Tiên lượng mời thầu là khối lượng công việc phải thực hiện của gói thầu. Khối lượng này được xác định từ bản vẽ thiết kế, đọc bản vẽ, xác định các kích thước rồi nhân chia cộng trừ ra thể tích, diện tích...
Ví dụ, trong hạng mục công trình đường giao thông, tiên lượng mời thầu phải xác định được:
- Số m3 đất đá nền đường phải đào ?
- Số m2 vải địa kỹ thuật phải rải ?
- Số m3 cát phải đắp ?
- Số m3 đất đá, cát phải vận chuyển đổ đi, mua về ?
- Số m dài rãnh phải xây ?
- Số m3 đá ba, đá hộc làm móng đường ?
- Số m3 móng lớp dưới, lớp trên ?
- Số m2 rải thảm mặt đường bê tông nhựa hạt thô, trung, mịn (apphan) ?
.v.v.

Dựa trên định mức dự toán xây dựng công trình sẽ xác định được hao phí cần thiết về vật liệu, lao động và máy thi công để hoàn thành một đơn vị khối lượng công tác xây dựng (1m3, 1m2, 1md...).

Biết khối lượng công việc, hao phí cần thiết cho 1 đơn vị bạn xác định được tổng khối lượng vật liệu, nhân công, máy thi công để thực hiện công trình.

tomorrow
25-02-2008, 05:39 PM
Nếu bạn trả lời được câu hỏi : Tiên lượng mời thầu như vậy thì nhà thầu tính chi phí nhân công, máy thi công, lãi, các khoản thuế như thế nào? thì sẽ có ngay kết quả câu hỏi của bạn.
Các loại vật tư trên chỉ là một nội dung nhỏ trong việc cấu thành nên công tác trong XD, bắt buộc phải xây dựng tiên lượng mời thầu thông qua Kl của từng loại công tác chính của công trình/dự án. Các mẫu hồ sơ mời thầu cũng đều quy định rõ điều này bạn nên tham khảo thêm.

Bạn nói đúng quá, bác mời thầu của tôi vừa sửa lại tiên lượng mời thầu theo hạng mục xây lắp rồi. Từ bé đến giờ chưa thấy ai mời thầu theo khối lượng vật liệu cả. Bác mời thầu làm khó nhà thầu chúng tôi quá. Cám ơn bạn

mrchinhsach
25-02-2008, 10:54 PM
Theo đúng nghĩa thị trường thì bên mời thầu đưa ra yêu cầu còn bên dự thầu đưa ra phương án thực hiện. Khối lượng vật liệu cũng là một cách mời thầu, không ai cấm chuyện này cả. Tuy nhiên, điều cần chia sẻ là chúng ta làm theo thói quen trong một thời gian dài - văn bản nhà nước nhiều khi định giá thay chủ đầu tư. Đó là điều cần thay đổi vì nếu khối lượng vật liệu mời thầu chính xác, câu chuyện tính toán giá dự thầu như thế nào để có lãi là chuyện của nhà thầu. Như vậy mới sáng tạo, hồ sơ dự thầu mới khác biệt; đương nhiên, các cá nhân tham gia chuyện này phải giỏi và có kinh nghiệm.

minhtuong
25-02-2008, 11:03 PM
các bác ơi, trong HSMT gói thầu thi công xây lắp, tiên lượng mời thầu theo khối lượng vật liệu là đúng hay không đúng ? cụ thể như hạng mục Đường GT, tiên lượng mời thầu không theo khối lượng xây dựng mà theo KLVL như : xi măng, cát, đá, nước, mùn cưa, dây thép buộc ... !

Bạn làm tiên lượng như vậy, nhà thầu đem đến và đổ đống cho bác hàng núi xi măng, gặch đá, cốt thép rồi ... ra về thì có được không??
Trả lời được câu hỏi như vậy tức khắc có câu trả lời cho bạn thôi.

Trần Duy Khoa
26-02-2008, 09:40 AM
Bạn làm tiên lượng như vậy, nhà thầu đem đến và đổ đống cho bác hàng núi xi măng, gặch đá, cốt thép rồi ... ra về thì có được không??
Trả lời được câu hỏi như vậy tức khắc có câu trả lời cho bạn thôi.

Trường hợp này em cũng có gặp một lần rồi, không biết anh minhtuong đã gặp lần nào chưa? Hồ sơ mời thầu thuộc gói thầu xây lắp công trình công nghiệp và được phân chia khối lượng như sau:

Hạng mục 1
Bê tông cốt thép: Đơn giá x khối lượng = Thành tiền(trong đó khối lượng bê tông cốt thép bao gồm: cột, dầm, sàn..)
Ván khuôn: Đơn giá x Khối lượng = Thành tiền(khối lượng bao gồm ván khuôn cột, dầm, sàn)

...

Như vậy thì hồ sơ này gần giống như bạn tomorow nói chứ không phải hoàn toàn như vậy. Hồ sơ bạn đã được sửa đổi lại đúng theo quy định của Hồ sơ mời thầu trong nước rồi thì bạn cứ tiếp tục tiến hành chuẩn bì hồ sơ dự thầu.

Anh em bàn tiếp về Hồ sơ mời thầu dạng thị trường đi. Vấn đề này hay và có nhiều điều đáng để quan tâm đấy. Các anh tài bàn luận đi nào!

minhtuong
26-02-2008, 11:43 AM
Trường hợp này em cũng có gặp một lần rồi, không biết anh minhtuong đã gặp lần nào chưa? Hồ sơ mời thầu thuộc gói thầu xây lắp công trình công nghiệp và được phân chia khối lượng như sau:

Hạng mục 1
Bê tông cốt thép: Đơn giá x khối lượng = Thành tiền(trong đó khối lượng bê tông cốt thép bao gồm: cột, dầm, sàn..)
Ván khuôn: Đơn giá x Khối lượng = Thành tiền(khối lượng bao gồm ván khuôn cột, dầm, sàn)

...

Như vậy thì hồ sơ này gần giống như bạn tomorow nói chứ không phải hoàn toàn như vậy. Hồ sơ bạn đã được sửa đổi lại đúng theo quy định của Hồ sơ mời thầu trong nước rồi thì bạn cứ tiếp tục tiến hành chuẩn bì hồ sơ dự thầu.

Anh em bàn tiếp về Hồ sơ mời thầu dạng thị trường đi. Vấn đề này hay và có nhiều điều đáng để quan tâm đấy. Các anh tài bàn luận đi nào!

Thường thì người ta hay làm tiên lượng mời thầu theo khối lượng sản phẩm của công việc hơn, chẳng hạn bao nhiêu m3 bê tông dầm sàn (thành phẩm), còn cofa, vật liệu,... do nhà thầu tự tính. Chính vì vậy tiên lượng mời thầu có điểm khác với khối lượng dự toán.
Khi mời thầu với tiên lượng là thành phẩm của công việc, bên mời thầu đã nhấn mạnh là sản phẩm của nhà thầu phải là công trình, hạng mục, công việc xây dựng.
Ý của mình là nếu chỉ nêu tiên lượng mời thầu chỉ với bao nhiêu xi măng, gặch, đá, sắt thép, cofa,...thôi thì chưa đúng với ý nghĩa như vậy, đó chỉ mới là một trong số đầu vào để tạo ra sản phẩm xây dựng mà thôi. Vấn đề mà bên mời thầu nhắm đến là sản phẩm (đầu ra) phải là công trình xây dựng.

PVN
27-02-2008, 02:05 AM
Theo đúng nghĩa thị trường thì bên mời thầu đưa ra yêu cầu còn bên dự thầu đưa ra phương án thực hiện. Khối lượng vật liệu cũng là một cách mời thầu, không ai cấm chuyện này cả. Tuy nhiên, điều cần chia sẻ là chúng ta làm theo thói quen trong một thời gian dài - văn bản nhà nước nhiều khi định giá thay chủ đầu tư. Đó là điều cần thay đổi vì nếu khối lượng vật liệu mời thầu chính xác, câu chuyện tính toán giá dự thầu như thế nào để có lãi là chuyện của nhà thầu. Như vậy mới sáng tạo, hồ sơ dự thầu mới khác biệt; đương nhiên, các cá nhân tham gia chuyện này phải giỏi và có kinh nghiệm.

Chuyện tính chi phí nhân công, máy thi công, lãi, các khoản thuế như thế nào là chuyện nhỏ. Vấn đề là trách nhiệm công việc, dễ đo đạc khối lượng nghiệm thu, mang tính đại diện chi phí.

Ví dụ: Giàn thép, tính bằng "tấn thép".
- Về thời điểm xác định hoàn thành một đơn vị tiên lượng: Nói như bạn nguoita, là phải tấn thép đó đã được chế tạo lắp dựng tốt.
- Về dễ đo đạc: Thép có tỷ trọng chuẩn, cứ đo kích thước quy ra tấn
- Về đại diện chi phí: Dù giàn thép có muôn hình vạn trạng (trừ những cấu kiện đặc biệt), thì giá chủ yếu là đi theo trọng lượng.
- Chuân hóa: Đừng reinvent the wheels, thiên hạ làm thế là họ có lý của họ, nếu mình chưa hiểu hết bản chất thì nên học theo họ là tốt nhất, lại dễ cho mọi người.

Nói thì dễ thế thôi, nhiều khi cũng ong đầu nhức óc. Ví dụ: thảm bê tông nhựa mặt đường, có nước tính theo tấn (vật liệu), m2, m3. Nước nào cũng có cái lý của mình cả. Cho nên làm tiên lượng cũng nên cần một chú Quantity Surveyor nhiều năm kinh nghiệm trong đo đạc nghiệm thu, nghiên cứu cái này cũng nhiều cái hay ho lắm.

Còn người làm thầu cũng có mẹo, ví dụ: nếu thấy CĐT tiên lượng theo vật liệu, có thể xem chỗ nào dễ "ăn ra" khối lượng, thì bổ thêm giá vào đấy; chỗ nào khó "bịp" khối lượng vật lliệu thì rút bớt đơn giá đi .....

user7582
20-01-2009, 04:04 PM
chào các ban! mình có một vấn đề chưa được rõ ràng lắm, mong các bạn chỉ giúp:
Mình đang chấp thầu một gói thầu xây lắp, trong tiên lượng mời thầu có một nội dung công việc là: Vận chuyển đất cấp 3, vận chuyển tiếp cự ly 4km. Nhưng trong HSDT của một nhà thầu lại đưa ra là vận chuyển 2,6Km. Vậy tôi theo các bạn nên xử lý thế nào?
mong các bạn chỉ giúp!

Hoàng Linh
20-01-2009, 04:28 PM
Mình đang chấp thầu một gói thầu xây lắp, trong tiên lượng mời thầu có một nội dung công việc là: Vận chuyển đất cấp 3, vận chuyển tiếp cự ly 4km. Nhưng trong HSDT của một nhà thầu lại đưa ra là vận chuyển 2,6Km. Vậy tôi theo các bạn nên xử lý thế nào?
mong các bạn chỉ giúp!
Hồ sơ mời thầu đưa ra nội dung công việc: Vận chuyển đất cấp 3, vận chuyển tiếp cự ly 4km, như bạn trình bày là theo tiên lượng của HSBVTKKT do một đơn vị TV lập và đã được cấp có thẩm quyền thẩm định,thẩm tra phê duyệt. Còn dự toán dự thầu do nhà thầu lập trong HSDT là người ta đã khảo sát thực tế rồi và họ chắc chắn có được vị trí đổ đất (hoặc đào đất) có cự ly vận chuyển chỉ là 2,6 km. Không có gì phải băn khoăn cả! Giá dự thầu là giá đã được nhà thầu tính toán dựa trên khối lượng, chất lượng công việc và biện pháp thi công mà họ đưa ra! có thể cao hơn hoặc thấp hơn giá trị dự toán, miễn là nôi dung công việc hoàn thành đầy đủ, đạt khối lượng, chất lượng theo yêu cầu thiết kế!

QS-Quantity Surveyor
20-01-2009, 04:46 PM
mong các bạn chỉ giúp!
Theo tôi thì bạn nên xem xét vấn đề một cách cụ thể hơn. Nếu cự ly vận chuyển trong tiên lượng mời thầu là 4km là đúng (khoảng cách vận chuyển từ công trường đến nơi đổ rác thải theo đúng quy định của địa phương) mà nhà thầu lại đưa ra có 2,6km thì bạn đề nghị nhà thầu giải trình rõ về địa điểm đổ đó có được phép hay không.
Còn về phương diện giá cả thì cứ nhà thầu nào giá thấp là được thì không có vấn đề gì bạn ạ.

minhtuong
20-01-2009, 05:30 PM
mong các bạn chỉ giúp!

Trong HSMT tiên lượng có nêu cự ly vận chuyển 4km nhưng trong phần yêu cầu kỹ thuật của HSMT có nói đến địa điểm đổ đất hay không? HSDT của nhà thầu thuyết minh ra sao?
Nếu vị trí (địa điểm) đổ đất trong thuyết minh HSDT của nhà thầu là đúng với yêu cầu của HSMT nhưng cự ly vận chuyển lại khác với cự ly trong tiên lượng MT thì theo mình là không sao cả (vì vấn đề ở đây là yêu cầu nhà thầu đổ đất đúng vị trí đã xác định trước), nhất là với loại hợp đồng giá trọn gói hay đơn giá cố định.
Nếu HSMT xác định cự ly vc sai thì bên lập HSMT chịu trách nhiệm, nhà thầu cứ tính toán đúng cự ly thực tế trong đơn giá của mình.

vietdungkt1
21-01-2009, 11:29 AM
mong các bạn chỉ giúp!
Theo tôi, nếu HSMT đã quy định là 4km thì để có cơ sở so sánh với các nhà thầu khác cần xem đây là trường hợp cần hiệu chỉnh sai lệch. Cụ thể theo mục a, khoản 2, điều 30 NĐ58/2008/NĐ-CP có quy định:
a) Trường hợp có những sai lệch về phạm vi cung cấp thì phần chào thiếu sẽ được cộng thêm vào, phần chào thừa sẽ được trừ đi theo nguyên tắc nếu không thể tách ra trong giá dự thầu của nhà thầu đang tiến hành sửa sai lệch thì lấy mức giá chào cao nhất đối với nội dung này (nếu chào thiếu) và lấy mức giá chào thấp nhất (nếu chào thừa) trong số các hồ sơ dự thầu khác vượt qua bước đánh giá về mặt kỹ thuật. Trong trường hợp chỉ có một nhà thầu duy nhất vượt qua bước đánh giá về mặt kỹ thuật thì tiến hành sửa sai lệch trên cơ sở lấy mức giá của nhà thầu này (nếu có) hoặc trong dự toán;
Xin gửi NĐ 58/2008/NĐ-CP ở file đính kèm, bạn nghiên cứu kỹ xem nhé

ThuongDK
03-02-2009, 08:41 AM
Các HSMT hiện nay trước phần tiền lượng thường có dòng các nhà thầu không được tự ý thay đổi khối lượng mời thầu. Nếu chưa rõ ràng phải gửi công văn hỏi trước thời điểm qui định. Trường hợp này rõ ràng nhà thầu đã tự ý thay đổi khối lượng trong tiên lượng mời thầu. Tôi gặp một số trường hợp như vậy nhưng HSMT là vận chuyển tiếp <=4km nên việc tính toán cự ly do nhà thầu đưa vào nên vẫn ok

NGUYENLUONG
03-02-2009, 07:07 PM
Vấn đề bạn thắc mắc là cự ly vận chuyển nhà thầu nêu ra chỉ là 2,6 Km nhỏ hơn 4 Km như trong HSMT, vấn đề này có thể do nhà thầu chào thiếu hoặc sau khi nghiên cứu HSMT và phương án tổ chức thi công nhà thầu có thể đưa ra được phuơng án vận chuyển ngắn hơn, trong trường hợp nhà thầu không giải thích rõ trong HSDT thì với tư cách là bên mời thầu bạn có thể liên lạc với nhà thầu để yêu cầu nhà thầu làm rõ đơn giá trong HSDT.

Thanh Nam
05-02-2009, 03:21 PM
mong các bạn chỉ giúp!

Việc đưa ra cự ly vận chuyển 4km của HSMT là trong dự toán mời thầu nó sẽ xảy ra các tình huống sau:
- Trong HSMT có nói rõ qui định đây là việc vận chuyển đổ thải hay cự ly vận chuyển hàng hoá cố định.Nếu HSMT qui định hoặc cự ly v/c hàng hoá là cố định thì vi phạm.
- Trường hợp Chủ đầu tư nêu trong HSMT yêu cầu nhà thầu tham gia phải đến kiểm tra hiện trường để thi công thì HSDT này sẽ đạt yêu cầu này.Vì họ đã kiểm tra hiện trường và bố trí thi công hiệu quả.
(- Giá trị dự thầu của HSDT nói trên so với các hồ sơ khác là cao hay thấp, nếu cao hơn phải xét đến các tên công việc khác họ có sai phạm không.
- Các HSDT có giá ngang bằng nhau nhưng áp dụng cự ly vận chuyển khác nhau.)

Du_kick_xom
26-01-2010, 05:06 PM
Chào a e
Theo tôi tiên lượng mời thầu là cố định với từng nhà thầu rồi
Ai có ý kiến gì phải thông báo vướng mắc đó cho chủ đầu tư
Như mình đã gặp nhiều trường hợp tiên lượng khác hẳn so với Hồ sơ thiết kế mà vẫn phải làm theo. các hạng mục dự đoán là phát sinh sẽ giải quyết sau khi ký Hợp đồng.
Để bớt căng thẳng và rắc rối thì cứ theo Bảng tiên lượng mà bỏ giá thôi hx hx:((