PDA

Xem bản đầy đủ : Về sử dụng chữ kí và con dấu của liên danh?



cao van ha
10-06-2009, 12:37 PM
Các bác cho mình hỏi chút:
Một công trình do liên danh (gồm 3-4 công ty)thực hiện, trong thoả thuận liên danh nói rõ là uỷ quyền cho một A là đại diện đứng đầu liên danh sẽ dùng chữ kí, con dấu của công ty A?
Trừ hợp đồng và hồ sơ dự thầu do giám đốc kí còn lại các hồ sơ về sau do phó giám đốc kí và đóng dấu của công ty? Vậy xin hỏi như vậy có cần giấy uỷ quyền K?và quy định ở văn bản nào?

minhtuong
10-06-2009, 09:01 PM
Các bác cho mình hỏi chút:
Một công trình do liên danh (gồm 3-4 công ty)thực hiện, trong thoả thuận liên danh nói rõ là uỷ quyền cho một A là đại diện đứng đầu liên danh sẽ dùng chữ kí, con dấu của công ty A?
Trừ hợp đồng và hồ sơ dự thầu do giám đốc kí còn lại các hồ sơ về sau do phó giám đốc kí và đóng dấu của công ty? Vậy xin hỏi như vậy có cần giấy uỷ quyền K?và quy định ở văn bản nào?

Về nguyên tắc, tất cả những hồ sơ mà theo qui định phải là người đại diện theo pháp luật của nhà thầu ký thì phải có chữ ký của giám đốc, nếu cấp phó ký phải có giấy ủy quyền.

Trong trường hợp của bạn, bạn cần cho biết rõ hơn về thỏa thuận trong liên danh, các thành viên LD có ủy quyền cho nhà thầu đứng đầu liên danh ký các hồ sơ khác trong quá trình thực hiện hay không?

cao van ha
22-06-2009, 09:53 PM
trường hợp của mình là liên danh ủy quyền cho công ty A là đại diện đứng đầu liên danh giải quyết tất cả các công việc liên quan như: Làm việc với chủ đầu tư, làm hồ sơ hoàn công, thanh quyết toán...

trangthu38
29-03-2010, 09:37 AM
Chào mọi người!
Hôm trước mình có đi làm dấu tên giùm cho 1 anh bên TVGS, (mình bên đơn vị thi công) mình làm màu mực đỏ, khi mình đưa biên bản cho anh đó ký và mình đóng dấu giùm tên của anh đó. Nhưng anh đó không chịu màu mực đỏ, mà nói đóng tên phải dùng mực xanh.
Vậy có bác nào biết có quy định nào về màu mực khi làm dấu không? Anh ta yêu cầu dùng mực xanh thì có đúng không?
Cảm ơn các bác.

vutrangnhungvktqhxd
29-03-2011, 12:16 PM
Chào mọi người!
Cho mình hỏi khi làm hợp đồng liên danh mà đã nói rõ 1 bên đứng ra làm liên danh chính ký hợp đồng vậy thì khi ký hợp đồng thì có nhất thiết phải ký 3 bên ko? Vậy có ai biết có quy định nào nói rõ bắt buộc phải ký 3 bên thì cho mình với nhé.
Cám ơn mọi người.

nguyenhuutrinh
29-03-2011, 01:30 PM
Chào mọi người!
Cho mình hỏi khi làm hợp đồng liên danh mà đã nói rõ 1 bên đứng ra làm liên danh chính ký hợp đồng vậy thì khi ký hợp đồng thì có nhất thiết phải ký 3 bên ko? Vậy có ai biết có quy định nào nói rõ bắt buộc phải ký 3 bên thì cho mình với nhé.
Cám ơn mọi người.Tôi chưa hiểu cụ thể ý của bạn. Vì thông thường, đối với nhà thầu liên danh, chúng ta dùng cụm từ: "thỏa thuận liên danh" mà không dùng "hợp đồng liên danh". Tôi phỏng đoán là bạn đang trao đổi về hợp đồng mà nhà thầu liên danh ký với chủ đầu tư, trong trường hợp này, trong hợp đồng bắt buộc phải có chữ ký của đầy đủ các thành viên trong liên danh. Quy định này có tại Khoản 2 - Điều 46 - Luật đấu thầu số 61/2005/QH11; Khoản 6 - Điều 4 - Nghị định số 48/2010/NĐ-CP.

Thỏa thuận liên danh quy định ủy quyền đại diện liên danh ký hợp đồng với chủ đầu tư có thể coi là không hợp lệ vì không phù hợp với các quy định pháp luật hiện hành về xây dựng. Bạn xem lại nhé.