PDA

Xem bản đầy đủ : Chi phí bảo hiểm công trình

nguyenlevan0310
24-04-2009, 11:10 AM
QD 33/2004 của BTC đã hết hiệu lực. Bi h em tính chi phí bảo hiểm công trình theo văn bản nào? Chỉ giúp em với :confused:

haidaonho
04-05-2009, 04:23 PM
Cái này thảo luận nhiều rồi mà. Hiện tại chi phí bảo hiểm là thỏa thuận của chủ đầu tư và đơn vị bảo hiểm. Bạn muốn biết bao nhiêu thì cứ nhờ họ báo giá cho.

hutech_xuanhien
08-08-2009, 11:37 AM
minh rat cam on nhung giup do cua ban nhung ming cung khong hieu duoc ,minh muon biet chi phi bao hiem lay bao nhieu phan tram tong chi phi xay dung . cam on

DLSS
08-08-2009, 11:34 PM
minh rat cam on nhung giup do cua ban nhung ming cung khong hieu duoc ,minh muon biet chi phi bao hiem lay bao nhieu phan tram tong chi phi xay dung . cam on

Phí bảo hiểm bây giờ là thỏa thuận giữa người mua và công ty bảo hiểm. Bảo hiểm có 3 phần, bảo hiểm công trình, bảo hiểm con người và bảo hiểm cho bên thứ 3. Ngoài ra còn có các điều khoản mở rộng (endorsement) kiểu như công ty bảo hiểm khuyến mại cho mình. =D> Bạn có thể gửi yêu cầu đến các công ty bảo hiểm để người ta báo giá cho mình.

Có một điều hơi dở là hợp đồng bảo hiểm đọc thường rất trơn tru nhưng trong đấy có những thứ mà nếu không để ý kỹ thì sau này dễ bị bảo hiểm "xù". Ví dụ hợp đồng bảo hiểm có ghi các điều kiện an toàn lao động, sau này bảo hiểm có thế vin vào một thứ "trời ơi đất hỡi" bảo mình không làm mà không đền bù. Một thứ khác mà nếu người mua bảo hiểm không để ý kỹ thì sau này sẽ rất rắc rối. VD công trình thi công 2 năm, từ tháng 8-2009 đến 8-2011, hợp đồng bảo hiểm ghi đúng thời hạn như thế + 12 tháng bảo hành. Trường hợp thi công bị chậm tiến độ đến 8-2011 vẫn chưa xong mà phải gia hạn bảo hiểm thì người ta sẽ lấy phí rất cao. Mua bảo hiểm công ty khác thì chả ma nào bán vì không muốn dây vào. Còn về "quà khuyến mại" của bảo hiểm thì sao? Theo Munich, những điều khoản mở rộng có 41 hay 48 điều gì đó. Mình không biết thì bên công ty bảo hiểm chỉ khuyến mại độ 10 điều thôi. Nếu mình biết thì có thể đòi nhiều hơn mà chi phí vẫn giữ nguyên hoặc không tăng bao nhiêu.

Thị trường bây giờ có môi giới bảo hiểm đấy. Người ta sẽ tư vấn miễn phí về mặt pháp lý, các điều kiện trong hợp đồng bảo hiểm, với điều kiện đấy mua công ty bảo hiểm nào rẻ nhất. Tất nhiên ông thò chai rượu thì bà thò nắm nem. Người ta sẽ thu phí môi giới từ công ty bảo hiểm.

Doan Phuong chinh
26-08-2009, 10:31 AM
Các Anh chị Ban QLDD và các thành viên Diễn đàn giá xây dựng cho em hỏi: "Dự toán Công trình xây dựng HTKT khu đô thị mới có khoản mục Chi phí bảo hiểm công trình không, nếu có khoản chi phí này được tính theo Văn bản nào"? Em Cảm ơn rất nhiều

daodinhdung
26-08-2009, 11:04 AM
Các Anh chị Ban QLDD và các thành viên Diễn đàn giá xây dựng cho em hỏi: "Dự toán Công trình xây dựng HTKT khu đô thị mới có khoản mục Chi phí bảo hiểm công trình không, nếu có khoản chi phí này được tính theo Văn bản nào"? Em Cảm ơn rất nhiều

Phải có chi phí bảo hiểm công trình đấy, hiện vẫn chưa thấy có văn bản nào hướng dẫn, bên mình vẫn căn cứ tính theo quyết định số 33/2004 QĐ-BTC.

hoctiensinh
10-04-2010, 10:21 PM
:)) tt33/2004 bỏ rùi mà mấy bác sao vẫn up lên cho anh e vậy?

minhdoan
11-04-2010, 07:10 AM
Nhân tiện mọi người đang bàn luận về bảo hiểm. Em muốn hỏi một vấn đề đang thắc mắc. Em đang kiểm tra dự toán thiết kế. Đơn vị tư vấn thiết kế lập luận là do trong chi phí tư vấn chưa tính đến bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp nên phải nhân thêm 1,05 vào chi phí thiết kế ( coi như đó là chi phí bảo hiểm). Em thấy không hợp lý và không nhân thêm 1,05 nữa vì chi phí đó đáng ra là đơn vị TVTK phải chi ( trích từ hợp đồng thiết kế ra) nhưng chưa chắc lắm. Xin mọi người cho ý kiến!!!:confused:

kcstung
11-04-2010, 08:09 AM
Nhân tiện mọi người đang bàn luận về bảo hiểm. Em muốn hỏi một vấn đề đang thắc mắc. Em đang kiểm tra dự toán thiết kế. Đơn vị tư vấn thiết kế lập luận là do trong chi phí tư vấn chưa tính đến bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp nên phải nhân thêm 1,05 vào chi phí thiết kế ( coi như đó là chi phí bảo hiểm). Em thấy không hợp lý và không nhân thêm 1,05 nữa vì chi phí đó đáng ra là đơn vị TVTK phải chi ( trích từ hợp đồng thiết kế ra) nhưng chưa chắc lắm. Xin mọi ngườchi cho ý kiến!!!:confused:
Nếu họ áp dụng định mức theo Công văn số 1751/BXD-VP thì Chi phí Tư vấn đã bao gồm chi phí bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp. Bạn xem trong Mục 3.1.3 - Công văn số 1751/BXD-VP:

Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng bao gồm chi phí chuyên gia, chi phí quản lý, chi phí khác, chi phí bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp, thu nhập chịu thuế tính trước và chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng.
Nếu họ áp dụng định mức theo Quyết định số 957/2009/QĐ-BXD thì Chi phí tư vấn TK chưa bao gồm chi phí mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp. Bạn xem trong Mục 3.1.3 - Quyết định số 957/2009/QĐ-BXD:

Chi phí tư vấn xác định theo định mức công bố tại quyết định này bao gồm các chi phí: Chi phí chuyên gia, chi phí quản lý, chi phí khác và thu nhập chịu thuế tính trước nhưng chưa bao gồm chi phí mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp và thuế giá trị gia tăng.

kcstung
11-04-2010, 08:29 AM
:)) tt33/2004 bỏ rùi mà mấy bác sao vẫn up lên cho anh e vậy?
Quyết định số 33/2004/QĐ-BTC tuy đã hết hiệu lực nhưng không có văn bản thay thế vì bây giờ phí bảo hiểm là sự thỏa thuận giữa CĐT và Cty bảo hiểm. Tuy nhiên khi lập TMĐT người ta vẫn tham khảo để tính chi phí Bảo hiểm công trình. Sau này khi lựa chọn công ty bảo hiểm để thực hiện hợp đồng bảo hiểm công trình thì căn cứ vào biểu phí bảo hiểm của công ty đó.

nguyenminhluong_PMUTL
11-05-2010, 05:40 PM
Quyết định số 33/2004/QĐ-BTC tuy đã hết hiệu lực nhưng không có văn bản thay thế vì bây giờ phí bảo hiểm là sự thỏa thuận giữa CĐT và Cty bảo hiểm. Tuy nhiên khi lập TMĐT người ta vẫn tham khảo để tính chi phí Bảo hiểm công trình. Sau này khi lựa chọn công ty bảo hiểm để thực hiện hợp đồng bảo hiểm công trình thì căn cứ vào biểu phí bảo hiểm của công ty đó.

Các bác không hiểu được ý của người hỏi rồi. Ý của người ta là QĐ 33/2004/QĐ-BTC của BTC đã hết hiệu lực thì lấy cơ sở nào mà duyệt dự toán trước khi mời thầu bảo hiểm công trình. Xin báo giá của các công ty bảo hiểm hay vận dụng công trình tương tự thì còn tùy thuộc vào quy mô dự án, điều kiện bảo hiểm vv... và còn bị quy tội thông đồng với nhà bảo hiểm. Còn không xin thì lấy cùi tay ra mà lập dự toán trình cấp trên phê duyệt trước khi đấu thầu bảo hiểm à (mà cái quy định phải có dự toán được duyệt thì mới được đấu thầu là yêu cầu bắt buộc, không có là chết à). Cái khó nó là ở chỗ đó...:((. Xin các bác nghiên cứu để ló cái khôn nhé :)):)):)):))

hohuuthuc
27-06-2010, 12:08 PM
Em vẫn tính 0.5% sau đó nếu có bảo hiểm thật thì tính lại mà không thì cắt!

hothaiduyluu
22-10-2010, 04:54 PM
Các bác ơi em đang lập tổng mức dự toán nhưng không biết chi phí bảo hiểm công trình là bao nhiêu? nhưng các bác nói là QĐ33/2004/QĐ-BTC đã hết hạn rồi nhưng văn bản nào ban hành nói là quyết định này đã hết hạn. Xin các bác giúp hộ em với vì em đang cần để trình cho xếp! Xin cảm ơn các góp ý của các bác.

thanhast
24-10-2010, 10:34 PM
Nếu họ áp dụng định mức theo Công văn số 1751/BXD-VP thì Chi phí Tư vấn đã bao gồm chi phí bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp. Bạn xem trong Mục 3.1.3 - Công văn số 1751/BXD-VP:

Nếu họ áp dụng định mức theo Quyết định số 957/2009/QĐ-BXD thì Chi phí tư vấn TK chưa bao gồm chi phí mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp. Bạn xem trong Mục 3.1.3 - Quyết định số 957/2009/QĐ-BXD:

Sửa lại là mục Mục 3.1.2. - - Quyết định số 957/2009/QĐ-BXD

nguyenminhluong_PMUTL
27-10-2010, 01:27 PM
Các bác ơi em đang lập tổng mức dự toán nhưng không biết chi phí bảo hiểm công trình là bao nhiêu? nhưng các bác nói là QĐ33/2004/QĐ-BTC đã hết hạn rồi nhưng văn bản nào ban hành nói là quyết định này đã hết hạn. Xin các bác giúp hộ em với vì em đang cần để trình cho xếp! Xin cảm ơn các góp ý của các bác.

Bác tính tổng mức thì đơn giản rôi. Chỉ cần ghi là tạm tính và áp dụng tỷ lệ theo quyết định 33 là được. Vấn đề chỉ khó, không có lối giải ở khâu duyệt dự toán thôi. Còn Tổng mức đầu tư là đường bao của cả dự án mà.
Chúc bác thành công!=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

tranthetai79
31-10-2010, 12:20 AM
QD 33/2004 của BTC đã hết hiệu lực. Bi h em tính chi phí bảo hiểm công trình theo văn bản nào? Chỉ giúp em với :confused:

Viết tiếng việt cho đàng hoàng.Là kỹ sư hay Teen vậy