PDA

Xem bản đầy đủ : Bài tập: Lập dự toán phần ép cọc BTCT

levinhxd
20-04-2009, 04:31 PM
Kính mời mọi người tham gia làm bài tập lập dự toán phần sản xuất và ép cọc BTCT 25x25cm

Cọc BTCT 25x25, Vị trí ép cọc là đất cấp II
Đơn giá vận chuyển cọc tham khảo: 4.000 đ/tấn.km
Cẩu cọc lên xuống dự kiến dùng cẩu 10T
Đơn giá một số loại vật liệu trước thuế VAT:
+ Đá 1x2: 150.000 đ/m3,...............+ Cát vàng: 90.000 đ/m3
+ Xi măng: 910 đ/kg,....................+ Thép tấm: 12.000 đ/kg
+ Thép tròn d<10: 11.160 đ/kg,......+ Thép d>18: 11.200 đ/kg
Sử dụng định mức Bộ XD, đơn giá và bảng giá ca máy địa phương, chế độ chính sách nhà nước hiện tại lập dự toán phần ép cọc theo bảng tiên lượng trên.

beck
21-04-2009, 01:28 PM
Giả thiết bài giải :
- Địa điểm xây dựng : Nội thành Hà Nội
- Loại hình công trình :Công trình dân dụng
Một số góp ý như sau :
- Đã có ép âm thì trong dự toán phải tính thêm phần chế tạo cọc dẫn
- Bêtông đầu cọc sau khi đập bỏ thì cũng nên tính thêm phàn vận chuyển đổ đi (trừ khi bãi đổ quá gần!)

levinhxd
29-04-2009, 09:51 AM
Trước hết rất cám ơn bạn beck đã có một bài giải chi tiết theo tiên lượng đã cho, qua nghiên cứu file dự toán của bạn, mình có 1 ố ý kiến như sau:
- Phần ván khuôn cọc: khi lập dự toán chưa có quyết định của Chủ đầu tư duyệt phải dùng ván khuôn kim loại thì tốt nhất là tra mã cốp pha gỗ, như thế thì sẽ tránh việc thiệt thòi cho nhà thầu nếu thực tế thi công sau này nhà thầu dùng gỗ làm ván khuôn đúc cọc mà thanh toán lại phải theo ván khuôn thép. (trong thực tế khi nghiệm thu không nói rõ là dùng ván khuôn gì thì cán bộ chạy giá sẽ áp giá theo dự toán thẩm tra)
- Thiếu % vật liệu khác cho ép cọc: Nếu bạn để ý thì trong phần định mức ép cọc có 1% vật liệu khác, tuy nhiên trong đơn giá bạn áp ở trong file dự toán thì không thấy 1% này được tính, thực chất vấn đề này là do đơn giá vật liệu cọc được tính vào phần đúc ở trên, như vậy cần có thêm 1 dòng tính 1% vật liệu khác cho ép cọc này (bổ sung ngay đầu công việc số 7 của bạn)!
- Mã Tạm tính phần chi phí cẩu cọc (mục công việc số 8) của bạn nên thay bằng mã hiệu số thứ tự và tên đơn giá ca máy của tỉnh thành phố, ví dụ, trong file dự toán bạn lập dùng cần trục ô tô sức nâng 10T, số thứ tự máy này là 159 trong quyển đơn giá 17 – TP Hà Nội. Khi đó sẽ được tạm ghi là 159/BGCM17
- Đồng ý việc thêm phần cọc dẫn của bạn

Rất cám ơn và mong mọi người có thêm ý kiến!

quyetxd
29-04-2009, 10:58 AM
Mình thấy bài làm của bạn beck và anh levinh đều rất chuyên nghiệp quá rồi chỉ xin lưu ý vài điểm cho những người muốn tìm hiểu kỹ về công tác này tý thôi.
- Định mức đóng cọc bằng máy tính cho 100m cọc ngập đất. phần không ngập thì hao phí nhân công, máy nhân với hệ số 0.75 so với định mức đóng cọc tương ứng.Hao phí vật liệu cọc tính theo thiết kế.
- Khi đóng, ép cọc xiên thì định mức nhân công, máy nhân với 1.22 so với định mức đóng cọc tương ưng.
- Trong hao phí vật liệu khác đã tính đến hoa phí vật liệu đệm đầu cọc. chụp đầu cọc.
...Phần diễn giải tiên lượng của bạn beck thì nên làm theo hướng dẫn của công văn 737 chứ: dài, rộng, cao ấy, mấy bác thẩm tra bây giờ tính tình thay đổi thất thường khó chiều lắm.:D

levinhxd
29-04-2009, 11:48 AM
Mình thấy bài làm của bạn beck và anh levinh đều rất chuyên nghiệp quá rồi chỉ xin lưu ý vài điểm cho những người muốn tìm hiểu kỹ về công tác này tý thôi.
- Định mức đóng cọc bằng máy tính cho 100m cọc ngập đất. phần không ngập thì hao phí nhân công, máy nhân với hệ số 0.75 so với định mức đóng cọc tương ứng.Hao phí vật liệu cọc tính theo thiết kế.
- Khi đóng, ép cọc xiên thì định mức nhân công, máy nhân với 1.22 so với định mức đóng cọc tương ưng.
- Trong hao phí vật liệu khác đã tính đến hoa phí vật liệu đệm đầu cọc. chụp đầu cọc.
...Phần diễn giải tiên lượng của bạn beck thì nên làm theo hướng dẫn của công văn 737 chứ: dài, rộng, cao ấy, mấy bác thẩm tra bây giờ tính tình thay đổi thất thường khó chiều lắm.:D

Cám ơn ý kiến của bạn Quyetxd, mình chỉ góp ý thêm tý xíu thế này:
- Phần cọc không ngập đất nhân hao phí máy, nhân công x 0,75 chỉ được thực hiện khi làm hồ sơ thanh toán, lý do như sau: khi lập dự toán thì người lập sẽ coi là cọc ép suôn sẻ và không có phần nổi trên mặt đất. Tuy nhiên khi nghiệm thu thanh toán thì sẽ có những chướng ngại vật mà sinh ra vấn đề cọc ép không hết, nổi lên mặt đất, phần cọc nổi đó phải cắt bỏ để tiếp tục thi công móng nhưng liệu có được thanh toán hay không? Trả lời ngay là: Có, tuy nhiên chỉ được nhân phần chi phí nhân công và máy với 75% mà thôi, còn vật liệu cọc nổi trên đất vẫn được tính 100%!
- Ở file dự toán của bạn beck làm là theo tiên lượng có sẵn của mình, không có phải bóc tách cái gì cả, nên bạn beck làm như thế là okie rồi mà! :D

tien_loi
07-05-2009, 03:16 PM
Em có một thắc mắc về định mức ép cọc mong mọi người giải thích giúp:((
Ví dụ:ĐM AC:25222 công tác Ép trước cọc BTCT, chiều dài đoạn cọc >4m, đất cấp II, kích thước cọc 20x20cm.
Thành phần hao phí:
+ Nhân công bậc 3,7/7 :12,25 (công)
+ Máy ép cọc <=150 tấn :2,45 (ca)
+ Máy khác :3% (phụ)

ĐM AC:28223 công tác Ép sau cọc BTCT, chiều dài đoạn cọc >4m, đất cấp II, kích thước cọc 20x20cm.
Thành phần hao phí:
+ Nhân công bậc 3,7/7 :15,97 (công)
+ Máy ép cọc :3,2(ca)
+ Máy khác :7% (phụ)
Tại sao 2 định mức này khác nhau giữa trước và sau mà có sự chênh lệch nhau lớn thế các bác ????.
Mong mọi người giải thích cặn kẽ về thành phần công việc của 2 ĐM này để có thể phân biệt sự khác nhau của nó và để áp dụng cho đúng định mức :)

levinhxd
08-05-2009, 10:29 AM
Phân biệt ép cọc trước và ép cọc sau:
Phạm vi sử dụng biện pháp:
-ECT: Thường là các công trình thi công mới, Cọc ép có đường kính phổ biến từ 20x20 đến 40x40 (thường là 25x25 và 30x30)
-ECS: Thường là khi cải tạo, sửa chữa móng công trình, Cọc ép chỉ tối đa 25x25 (thường là 15x15, 20x20, 22x22)

Công nghệ máy ép:
-ECT: Dùng các đối trọng chất tải, máy ép có chiều cao 4-5m
-ECS: Dùng máy ép kích thủy lực + giá đỡ

Đặc điểm từng biện pháp:
-ECT: Ép nhanh, chiều sâu cọc là lớn, cọc có kích thước lớn, tải trọng ép do đó lớn. Máy thi công ép cọc sau không thể ép với công trình đã thi công nay cần sửa chữa, vì kích thước đồ sộ của máy kèm theo một lượng tải bê tông đúc sẵn phục vụ ép. Nhân công ép cọc trước chủ yếu là phục vụ việc cẩu cọc vào vị trí, điều chỉnh cọc vào vị trí ép.
-ECS: Ép chậm, phải có cọc dẫn, kích thước cọc ngắn và nhỏ, tải trọng ép không lớn. Máy chỉ là kích và giàn giá đỡ gọn nhẹ nên phù hợp với công trình mang tính chất sửa chữa, gia cố. Nhân công ép cọc trước chủ yếu là phục vụ việc vận chuyển cọc thủ công, đưa cọc vào vị trí, điều chỉnh cọc vào vị trí ép (công nhiều hơn ép cọc trước)
Về quy trình và nghiệm thu công tác ép cọc bạn có thể tham khảo bộ TCVN - TCXD
Tham khảo máy ép cọc theo hai bản vẽ mình post lên sau đây

hanh1982
12-05-2009, 10:23 AM
Cảm ơn Levinh và các bạn đã đưa ra và thảo luận đề tài rất hay này. Mình muốn hỏi thêm là căn cứ vào đâu để có thể đưa ra khối lượng ca máy cầu cọc và nhân công bốc xếp cọc.

levinhxd
18-05-2009, 05:30 PM
Cảm ơn Levinh và các bạn đã đưa ra và thảo luận đề tài rất hay này. Mình muốn hỏi thêm là căn cứ vào đâu để có thể đưa ra khối lượng ca máy cầu cọc và nhân công bốc xếp cọc.

Khối lượng ca máy cẩu cọc tùy theo chiều dài và kích thước cọc, ở đây nếu là trong dự toán có thể ghi Tạm tính, còn nếu trong thanh toán phải có xác nhận giữa đơn vị thi công và Chủ đầu tư, sau đó ra các biên bản làm việc và quyết định phê duyệt của Chủ đầu tư!
Mình có thể ví dụ thế này:
Cẩu 1 đọan cọc dài 7-8m, kích thước cọc 25x25 mất khoảng 0,018 ca (tham khảo các định mức cẩu kết cấu BTCT đúc sẵn có trong ĐM 1776)
Tổng số đọan cọc là 500 đọan thì suy ra cần
500*0,018*2 = 18 ca cẩu (chú ý có cả cẩu lên và xuống nhé)

Tương tự với nhân công ca cẩu cũng như vậy, tham khảo các định mức có sẵn trong ĐM 1776 về bốc xếp Cấu kiện BT đúc sẵn, sau đó chiết tính ĐM riêng
Ví dụ: Với 1 ca cẩu thì cần 2 công, thợ bậc 3/7
Vậy: 18 ca cẩu thì cần 18*2= 36 công 3/7

007
18-05-2009, 10:03 PM
Giải thích như bạn Lê Vinh ở trên về việc đơn vị thi công được tính đơn giá phần cọc nổi trên mặt đất là không đúng về mặt pháp lý (nếu nhà thầu không chào khối lượng đó trong phần thừa thiếu). Về nguyên tắc khi làm vốn nhà nước kho bạc chỉ chấp nhận thanh toán những công việc có trong tiên lượng mời thầu và phần khối lượng thừa thiếu được các bên thương lượng trong quá trình ký kết hợp đồng.Thực tế trong hồ sơ mời thầu ít khi chào đầu việc ép phần cọc nổi trên mặt đất (khi lập chưa xác định được khối lượng) nên kho bạc không có cơ sở thanh toán.

Ngoài ra trong khi tính dự toán phần ép cọc cần lưu ý thêm 1 điểm rất quan trọng: Để chế tạo 100m cọc BTCT theo định mức phải tính khối lượng cho 101m cọc. Bạn Lê Vinh nên giải thích rõ hơn cho thành viên về vấn đề này. Hiện nay khi lập dự toán rất nhiều người bỏ qua điều đó.

levinhxd
19-05-2009, 04:02 PM
Giải thích như bạn Lê Vinh ở trên về việc đơn vị thi công được tính đơn giá phần cọc nổi trên mặt đất là không đúng về mặt pháp lý (nếu nhà thầu không chào khối lượng đó trong phần thừa thiếu). Về nguyên tắc khi làm vốn nhà nước kho bạc chỉ chấp nhận thanh toán những công việc có trong tiên lượng mời thầu và phần khối lượng thừa thiếu được các bên thương lượng trong quá trình ký kết hợp đồng.Thực tế trong hồ sơ mời thầu ít khi chào đầu việc ép phần cọc nổi trên mặt đất (khi lập chưa xác định được khối lượng) nên kho bạc không có cơ sở thanh toán.

-Bạn nói rằng phần cọc nổi trên mặt đất không được thanh toán không có cơ sở pháp lý là sai, định mức đã quy định việc nhân hệ số thanh toán này, mình có thể dẫn chứng bằng hình ảnh:

Trích ĐM 1776, trang 116, chương III, Công tác đóng cọc, ép cọc vv...

Còn bạn nói việc hồ sơ mời thầu không chào thầu việc ép cọc nổi là tất nhiên, làm sao có thể biết trước trong số hàng chục hay hàng trăm hố cọc, cọc nào đóng đến độ sâu giới hạn bao nhiêu sẽ đạt độ chối và dừng lại!
Việc thanh toán phần nổi này khi đó sẽ do thỏa thuận trong hợp đồng giữa Nhà thầu và Chủ đầu tư, hoặc quyết định của Chủ đầu tư lúc thanh quyết toán!

Ngoài ra trong khi tính dự toán phần ép cọc cần lưu ý thêm 1 điểm rất quan trọng: Để chế tạo 100m cọc BTCT theo định mức phải tính khối lượng cho 101m cọc. Bạn Lê Vinh nên giải thích rõ hơn cho thành viên về vấn đề này. Hiện nay khi lập dự toán rất nhiều người bỏ qua điều đó.

Mình cũng không đồng ý với bạn ở câu này :D: Chế tạo 100m cọc thì tất nhiên chỉ ra được 100m cọc (vì ở đây cọc là thành phẩm), chỉ có Đóng hoặc ép 100m cọc thì được tính hao phí định mức 101m, tức là cứ đóng hoặc ép 100m cọc thì được nhân hệ số hao phí thi công 1,01!
Mời các bạn tiếp tục!

007
19-05-2009, 06:04 PM
Hi hi, trong bài viết mình đã nói rõ là với trường hợp vốn nhà nước và Nhà thầu không chào thiếu khối lượng ép dương (Nhà thầu có thể nêu đầu việc, để khối lượng bằng 0 và tính đơn giá cho phần ép dương). Trong quá trình thương thảo hợp đồng nhà thầu và chủ đầu tư thống nhất về đơn giá đó -> Cơ sở thanh toán sau này theo khối lượng thực tế thi công được các bên xác nhận.
Việc định mức có công tác đó thì mình không xét vì nó rành rành ra rồi, mình chỉ nói nếu hồ sơ dự thầu bạn không có đơn giá của công tác đó và trong quá trình thương thảo hợp đồng không thống nhất đầu việc ép cọc nổi trên mặt đất thì Chủ đầu tư (vốn nhà nước) không thể thanh toán tiền cho đơn vị bạn được. Kho bạc không có cơ sở để giải ngân chi phí đó.

Ý thứ 2 là hao phí chế tạo cọc BTCT: Đúng là ý này mình chưa nói cụ thể. Trong công tác ép cọc và đóng cọc bê tông cốt thép có 2 trường hợp:
- Một: là tính theo cọc thành phẩm như bạn nói lúc đó nếu áp giá sẽ theo md cọc và bạn sẽ được 1% hao phí chế tạo cọc. Vì thực sự bạn ép 100m nhưng trong phần vật liệu sẽ nhân với 101m cọc.

- Hai: Tính theo gia công chế tạo cọc:
+ Bê tông cọc
+ Ván khuôn cọc
+ Cốt thép cọc
+ Nối cọc
+ ....
Trường hợp này nếu không có kinh nghiệm bạn sẽ bị thua thiệt khi không nhân với 1% hao phí. Ý mình là thế.
Sở dĩ mình có ý kiến về bài trả lời của bạn vì bạn chưa nêu được tất cả các trường hợp có thể trong thi công thực tế.

sonmec
21-05-2009, 12:28 PM
Ý thứ 2 là hao phí chế tạo cọc BTCT: Đúng là ý này mình chưa nói cụ thể. Trong công tác ép cọc và đóng cọc bê tông cốt thép có 2 trường hợp:
- Một: là tính theo cọc thành phẩm như bạn nói lúc đó nếu áp giá sẽ theo md cọc và bạn sẽ được 1% hao phí chế tạo cọc. Vì thực sự bạn ép 100m nhưng trong phần vật liệu sẽ nhân với 101m cọc.

- Hai: Tính theo gia công chế tạo cọc:
+ Bê tông cọc
+ Ván khuôn cọc
+ Cốt thép cọc
+ Nối cọc
+ ....
Trường hợp này nếu không có kinh nghiệm bạn sẽ bị thua thiệt khi không nhân với 1% hao phí. Ý mình là thế.
Sở dĩ mình có ý kiến về bài trả lời của bạn vì bạn chưa nêu được tất cả các trường hợp có thể trong thi công thực tế.

Chào các bạn!
Đúng là ít khi người ta chú ý đến việc hao hụt khi đóng cọc, nên việc thêm 1% cho bê tông, ván khuôn, cốt thép là đúng. Khi lập dự toán các bạn phải chú ý thêm vào nếu không sẽ bị thiệt :D.

Hoatulipden
21-08-2009, 09:01 PM
Em làm cái công trình này chẳng được tính 1% hao phí gì cả. Em được giải thích là trong định mức đã tính 1% vật liệu khác rùi. Khi phân tích vật tư thì nó đã được tính. Lần đầu tiên làm mấy cái món cọc này, đến khổ vì kém kinh nghiệm.

Gửi các bác file tham khảo. Em thấy file này cũng khá đầy đủ. Hìhì, tránh bị coi là gà mờ như em.

levinhxd
21-08-2009, 10:03 PM
Em làm cái công trình này chẳng được tính 1% hao phí gì cả. Em được giải thích là trong định mức đã tính 1% vật liệu khác rùi. Khi phân tích vật tư thì nó đã được tính. Lần đầu tiên làm mấy cái món cọc này, đến khổ vì kém kinh nghiệm.

Gửi các bác file tham khảo. Em thấy file này cũng khá đầy đủ. Hìhì, tránh bị coi là gà mờ như em.

Định mức ép cọc cho phép tính 1% vật liệu khác, vật liệu đó nếu chủ đầu tư yêu cầu tính ra cụ thể thì cũng không dễ, nhưng là có: dây thừng, cọc cắm mốc ép, sơn vạch vv.... Bạn có thể tham khảo topic thảo luận vấn đề này tại đây http://giaxaydung.vn/diendan/dinh-muc-don-gia/2416-dinh-muc-ve-ep-coc-moi-nguoi-doc-va-thao-luan-nhe.html (http://giaxaydung.vn/diendan/dinh-muc-don-gia/2416-dinh-muc-ve-ep-coc-moi-nguoi-doc-va-thao-luan-nhe.html)

(Trích ĐM 1776)

trhuy_tl
25-08-2009, 11:05 AM
Mình vẫn chưa hiểu rõ về tác dụng của cọc dẫn (chưa đi thi công thực tế mà).
Trong định mức chỉ tính cho 100m. Nếu đóng cọc 110m ngập đất thì được tính như thế nào?
Sao Anh Levinhxd chưa đưa bài giải cho mọi người tham khảo nhỉ?

levinhxd
26-08-2009, 12:18 AM
Mình vẫn chưa hiểu rõ về tác dụng của cọc dẫn (chưa đi thi công thực tế mà).
Trong định mức chỉ tính cho 100m. Nếu đóng cọc 110m ngập đất thì được tính như thế nào?
Sao Anh Levinhxd chưa đưa bài giải cho mọi người tham khảo nhỉ?

Mình xin dẫn trích 1 đoạn sau đây về Thao tác ép âm để bạn tham khảo:

Trong quá trình ép cọc, khi ép cọc tới đoạn cuối cùng, ta phải có biện pháp đưa đầu cọc xuống một cốt âm nào đó so với cốt tự nhiên. Có thể dùng 2 phương pháp
Phương pháp 1: Dùng cọc phụ
• Dùng một cọc BTCT phụ có chiề dài lớn hơn chiều cao từ đỉnh ọc trong đài đến mặt đất tự nhiên một đoạn (1 – 1,5m) để ép hạ đầu cọc xuống cao trình cốt âm cần thiết.
• Thao tác: Khi ép tới đoạn cuối cùng, ta hàn nối tiếp một đoạn cọc phụ dài ≥ 2,5m lên đầu cọc, đánh dấu lên thân cọc phụ chiều sâu cần ép xuống để khi ép các đầu cọc sẽ tương đối đều nhau, không xảy ra tình trạng nhấp nhô không bằng nhau, giúp thi công đập đầu cọc và liên kết với đài thuận lợi hơn. Để xác định độ sâu này cần dùng máy kinh vĩ đặt lên mặt trên của dầm thép chữ I để xác định cao trình thực tế của dầm thép với cốt ±0,00, tính toán để xác định được chiều sâu cần ép và đánh dấu lên thân cọc phụ (chiều sâu này thay đổi theo từng vị trí mặt đất của đài mà ta đặt dầm thép của máy ép cọc). Tiến hành thi công cọc phụ nhưn cọc chính tới chiều sâu đã vạch sẵn trên thân cọc phụ
• Ưu điểm: không phải dùng cọc ép âm nhưng phải chế tạo thê số mét dài cọc BTCT làm cọc dẫn, thi công xong sẽ đập đi gây tốn kém, hiệu quả kinh tế không cao.
Phương pháp 2: Phương pháp ép âm
• Phương pháp này dùng một đoạn cọc dãn để ép cọc xuống cốt âm thiết kế sau đó lại rút cọc dẫn lên ép cho cọc khác, cấu tạo cọc ép âm do cán bộ thi công thiết kế và chế tạo.
• Cọc ép âm có thể là bằng BTCT hoặc thép
• Vì hành trình của pitông máy ép chỉ ép được cách mặt đất tự nhiên khoảng 0,6 – 0,7m, do vậy chiều dài cọc được lấy từ cao trình đỉnh cọc trong đài đến mặt đất tự nhiên cộng thâm một đoạn 0,7m là hành trình pitông như trên, có thể lấy ra thêm 0,5m nữa giúp thao tác ép dễ dàng hơn.
• Ưu điểm: Không phải dùng cọc phụ BTCT, hiệu quả kinh tế cao hơn, cọc dẫn lúc này trở thành cọc công cụ trong việc hạ cọc xuống cốt âm thiết kế.
• Nhược điểm: thao tác với cọc dẫn phải thận trọng tránh làm nghiêng đầu cọc chính vì cọc dẫn chỉ liên kết khớp tạm thời với đầu cọc chính (chụp mũ đầu cọc lên đầu cọc). Việc thi công những công trình có tầng hầm, độ sâu đáy đài lớn hơn thi công dẫn khó hơn, khi ép xong rút cọc lên khó khăn hơn, nhiều trường hợp cọc ép chính bị nghiêng.

Câu hỏi thứ 2 của bạn thì vừa quá dễ vừa quá khó để trả lời!
Giống như thế này: Trong thực tế người ta đào 110m3 chứ không đào 100m3 như định mức, thì làm thế nào?, hoặc Trong thực tế người ta đổ 1,10m3 bê tông chứ không đổ 1m3 bê tông?
Bạn phải hiểu 100m3 là đơn vị tính thôi mà? :D!

Câu hỏi thứ 3: Tại sao mình không post đáp án?
Vì chính bài giải của bạn beck tương đối chính xác nên không cẩn chỉnh thêm :D!
Chúc bạn thành công hơn trong công việc!

trung269
21-10-2009, 11:00 AM
Trong bảng tổng hợp kinh phí-tại sao phần chi phí nhân công và chi phí ca máy lại không nhân thêm với hệ số điều chỉnh ở mức lương tối thiểu là 35000đ/tháng. Em thấy nhiều bảng tổng hợp kinh phí lại nhân cả với 2 hệ số
vd:
Chi phi nc: B*1.29*1.78
chi phi cm: B*1.05*1.2
nhớ mấy anh giải thích dùm là vì sao nhân và vì sao lại không nhân .
Thanks !

levinhxd
21-10-2009, 05:04 PM
Trong bảng tổng hợp kinh phí-tại sao phần chi phí nhân công và chi phí ca máy lại không nhân thêm với hệ số điều chỉnh ở mức lương tối thiểu là 35000đ/tháng. Em thấy nhiều bảng tổng hợp kinh phí lại nhân cả với 2 hệ số
vd:
Chi phi nc: B*1.29*1.78
chi phi cm: B*1.05*1.2
nhớ mấy anh giải thích dùm là vì sao nhân và vì sao lại không nhân .
Thanks !
Trong ví dụ bạn đã load về và xem là áp dụng cho đơn giá xây dựng TP Hà Nội, cụ thể: mức lương tối thiểu 450k/1tháng! Như vậy không điều chỉnh từ 350k lên 450k! Trường hợp đơn giá tỉnh, thành phố xây dựng trên mức lương tối thiểu 350k thì phải nhân hệ số điều chỉnh như bạn nói!

Tham khảo thêm về hệ số điều chỉnh dự toán ở đây (http://giaxaydung.vn/diendan/lap-du-toan-xay-dung-cong-trinh/24948-huong-dan-dieu-chinh-cac-he-so-trong-du-toan-cong-trinh.html)

Fiona
04-01-2010, 03:06 PM
Chào các bạn,cho mình hỏi vấn đề này nhé.Trong phần thuyết minh cho công tác đóng cọc AC.10000 có ghi thế này : hao phí đóng cọc trên cạn hay trong môi trường nước ngọt bằng 1.17%/tháng;hao hụt sứt mẻ bằng 3.5%/1 lần đóng nhổ.Vậy giả sử mình có 100kg thép cọc,mình thi công trong 5 tháng, luân chuyển 30 lần như vậy theo cách tính trên kết quả khối lượng thép sẽ là 100*(1.17%*5+3.5%*30)>100kg ban đầu, tính như vậy đúng không hay chỉ được tính khối lượng tối đa là 100kg.Cảm ơn các bạn,mong các bạn trả lời sơm giúp mình.

nguyentheanh
04-01-2010, 03:19 PM
Chào các bạn,cho mình hỏi vấn đề này nhé.Trong phần thuyết minh cho công tác đóng cọc AC.10000 có ghi thế này : hao phí đóng cọc trên cạn hay trong môi trường nước ngọt bằng 1.17%/tháng;hao hụt sứt mẻ bằng 3.5%/1 lần đóng nhổ.Vậy giả sử mình có 100kg thép cọc,mình thi công trong 5 tháng, luân chuyển 30 lần như vậy theo cách tính trên kết quả khối lượng thép sẽ là 100*(1.17%*5+3.5%*30)>100kg ban đầu, tính như vậy đúng không hay chỉ được tính khối lượng tối đa là 100kg.Cảm ơn các bạn,mong các bạn trả lời sơm giúp mình.
Bạn chỉ tính cho đến khi hao phí hết 100kg thép cọc thôi (=100kg thép cọc là hết luân chuyển). Sau đó lại tính tiếp cho lượng thép cọc mới.

Fiona
04-01-2010, 05:06 PM
Bạn chỉ tính cho đến khi hao phí hết 100kg thép cọc thôi (=100kg thép cọc là hết luân chuyển). Sau đó lại tính tiếp cho lượng thép cọc mới.
Vậy cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa nhé,để có cọc thép 100kg mình phải gia công (đi mua không có) chẳng hạn, như thế khi tính lượng thép cọc mới chi phí gia công lại được tính thêm 1 lần nữa sao?Cảm ơn bạn.

duong183
18-01-2010, 10:06 AM
Vậy cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa nhé,để có cọc thép 100kg mình phải gia công (đi mua không có) chẳng hạn, như thế khi tính lượng thép cọc mới chi phí gia công lại được tính thêm 1 lần nữa sao?Cảm ơn bạn.

Bạn hỏi về chi phí gia công (Nhân công) hay chi phí vật liệu?
Chi phí gia công thép khi không mua đươc thép ngoài thị trường phải không? Ví dụ nếu mua được bạn có tính tiền phần thép đó không? Nếu có thì chi phí gia công là 1 phần cấu thành giá thành thép khi bạn mua, khi không mua được, bạn phải tự gia công thép thì bạn phải làm công việc của nhà máy thép: tính giá sản xuất ra 1kg sản phẩm gồm..... cả tỷ loại chi phí để ra được cái giá/1kg thép. Vậy, bạn chỉ được tính phần giá trị Vật liệu, không được tính phần gia công, mình nghĩ vậy!!

hathuy
18-01-2010, 10:37 AM
Cho em hỏi các bác ép thử cọc thì phải làm những công việc gì và dự toán tính như thế nào ạ.

hanh1982
03-03-2010, 11:18 AM
Cả nhà ơi cho mình hỏi tí. Nếu cọc của mình có 3 đoạn trong đó, một đoạn dài 6m và 2 đoạn dài 4m. Vậy lúc đó mình sẽ áp dụng 2 mã ép cọc : một mã ép trước cho đoạn cọc dài > 4m và một mã cho đoạn cọc <=4 m hay là chỉ áp dụng một mã ép cọc cho đoạn cọc dài > 4 m nhỉ.

Hoatulipden
04-03-2010, 10:28 PM
Cho em hỏi các bác ép thử cọc thì phải làm những công việc gì và dự toán tính như thế nào ạ.

Mình có 1 file về ép thí nghiệm (ép thử) cọc, bạn tham khảo

longlanhdongsong
05-03-2010, 09:03 AM
Các bác cho em hỏi chút. Tại sao phần cọc thí nghiệm không được tính riêng. Vì thực tế em thấy giá ép cọc thí nghiệm đắt hơn cọc đại trà nhiều ạ.

levinhxd
05-03-2010, 10:14 AM
Cả nhà ơi cho mình hỏi tí. Nếu cọc của mình có 3 đoạn trong đó, một đoạn dài 6m và 2 đoạn dài 4m. Vậy lúc đó mình sẽ áp dụng 2 mã ép cọc : một mã ép trước cho đoạn cọc dài > 4m và một mã cho đoạn cọc <=4 m hay là chỉ áp dụng một mã ép cọc cho đoạn cọc dài > 4 m nhỉ.

Để đúng định mức, bạn hãy tách ra 2 mã, ép trước cho 1 đoạn >4m và 1 mã cho 2 đoạn 4m

Các bác cho em hỏi chút. Tại sao phần cọc thí nghiệm không được tính riêng. Vì thực tế em thấy giá ép cọc thí nghiệm đắt hơn cọc đại trà nhiều ạ.

Nếu cùng 1 đơn vị thi công chắc chắn đơn giá ép thí nghiệm và cọc đại trà không khác nhau! Nếu phần cọc thí nghiệm để một đơn vị làm riêng (hoặc làm trước khi ép đại trà với thời gian dài) thì đơn giá ép thí nghiệm sẽ phải cao hơn, vì thi công KL ít mà vẫn phải huy động máy móc thiết bị, nhân công về giống như ép cọc đại trà!

fongchen
07-08-2010, 09:19 AM
Các bạn cho mình hỏi về cách tính coffrage (Cốp pha - BQL) cọc như thế nào? Tính 1 mặt hay hai mặt cọc! Mình thường tính coffa 2 mặt nhưng khi mình đi làm có nó nơi chấp nhận nơi không. Không biết có văn bản nào hướng dẫn không để có thêm phần thuyết phục!

BQL diễn đàn: LƯu ý lần sau bạn sử dụng UNicode để gõ tiếng việt có dấu! nếu không bài viết có thể bị xóa bỏ

phuongxuanhieu
14-08-2010, 05:47 PM
Tính 1 mặt hay hai mặt cọc! Mình thường tính coffa 2 mặt nhưng khi mình đi làm có nơi chấp nhận nơi không.
Cốp pha cọc mình tính 3 mặt. 2 mặt bên và cả mặt dưới. Giải thích với chủ đầu tư thì như sau : 2 mặt hai bên là đương nhiên. Mặt dưới thực tế không làm nhưng phải tính để bù chi phí làm nền bãi đúc cọc.
- Có ép cọc âm thì có cả công nhổ cọc ép âm. Cũng nên đưa vào để tính thêm chi phí. Không nhỏ đâu nhé

khoi08ckt1
14-10-2010, 09:42 AM
chào mọi người.mọi người cho mình hỏi 1 số vấn đề về định mức với.mình đang gặp 1số khó khăn trong tra định mức mong mọi người chỉ dùm.mình rất cảm ơn.mình mong các bạn chỉ dùm các mã hiệu của các công tác sau mà mình tra trong đinh mức 1776 ko thấy.
1.SXLD tháo dỡ ván khuôn thép móng cột
2.Lợp mái bờ nóc bằng tôn màu
3.Lợp tôn góc 100*100*0.5
4.Đóng trần thạch cao khung nhôm nổi
5.Đóng trần thạch cao khung nhôm chìm
6.Láng lớp vữa lót M75
7.Quét sika chống thấm 2 lớp nền nhà,mái
8.Lớp vữa lót M75 trộn sika chống thấm dày 20 sàn VS
9.Ốp đá chẻ chân tường
Rất mong sự giúp đỡ của mọi người.cảm ơn

bachho
03-12-2010, 11:50 AM
mọi người cho em hỏi:
+ khi khoan dẫn trước khi ép cọc thì nên khoan với kích thước là bao nhiêu(cạch của hố khoan = bao nhiêu lần cạch của cọc)
+ giá tính cho ép cọc là bao nhiêu?
em mới ra trương đi làm, mong mọi người chỉ thêm cho! Thanks!

buihoa
18-05-2011, 12:47 PM
[QUOTE=levinhxd;92070]Khối lượng ca máy cẩu cọc tùy theo chiều dài và kích thước cọc, ở đây nếu là trong dự toán có thể ghi Tạm tính, còn nếu trong thanh toán phải có xác nhận giữa đơn vị thi công và Chủ đầu tư, sau đó ra các biên bản làm việc và quyết định phê duyệt của Chủ đầu tư!
Cẩu 1 đọan cọc dài 7-8m, kích thước cọc 25x25 mất khoảng 0,018 ca (tham khảo các định mức cẩu kết cấu BTCT đúc sẵn có trong ĐM 1776)
Cho minh hỏi bạn 1 chút nhé:
1.Bạn có thể cho mình hỏi là bạn tham khảo mã hiệu định mức nào không? vì mình xem trong DM 1776 thì ca cẩu phụ thuộc vào trọng lượng cấu kiện. hay là bạn đã qui đổi ra trọng lượng?
2. Cọc 30x30 được hạ bằng phương pháp ép tĩnh, Pmin =75T, Pmax=120T có thể dùng máy ép cọc P<=150T được không bởi vì mình thấy trong DM kích thước cọc từ 30x30 trở đi đều phải sử dụng máy ép P>150T.
Mình cũng mới tham khảo dự toán phần ép cọc. Mong bạn chỉ giáo!

chinhngd
21-07-2011, 05:38 PM
Các bạn cho mình hỏi 1 chút: Mình đang có 1 bảng dự toán về đúc và ép cọc BTCT, các nội dung công việc như ván khuân, bê tông cọc, tháp bản mã,... đều nhân với hệ số 1,01. Như vậy có đúng ko? Bởi vì mình nghĩ trong định mức đã tính 1% hao hụt cho việc ép cọc rồi. Cảm ơn mọi người!

levinhxd
21-07-2011, 06:59 PM
Các bạn cho mình hỏi 1 chút: Mình đang có 1 bảng dự toán về đúc và ép cọc BTCT, các nội dung công việc như ván khuân, bê tông cọc, tháp bản mã,... đều nhân với hệ số 1,01. Như vậy có đúng ko? Bởi vì mình nghĩ trong định mức đã tính 1% hao hụt cho việc ép cọc rồi. Cảm ơn mọi người!
THế này bạn ạ:
Các công tác "ván khuôn, bê tông cọc, tháp bản mã vv..." là công tác Đúc cọc!
Mà theo định mức, Ép 100m cọc được hao hụt 1m (thành 101m) - Cái này bạn đọc trong DDM1776 chương Cọc nhé!
Như vậy nếu mua cọc thì cần mua 101m cho 100m cần ép! Tự đúc cọc thì cũng cần thì cần tính thêm 1%!
Ngoài ra trong công tác ép cọc còn có 1% cho Vật liệu khác trong ép cọc nhé, cái này cũng được tính vào dự toán mà mọi người hay bị nhầm với 1% kia!

levinhxd
21-07-2011, 07:14 PM
Cho minh hỏi bạn 1 chút nhé:
1.Bạn có thể cho mình hỏi là bạn tham khảo mã hiệu định mức nào không? vì mình xem trong DM 1776 thì ca cẩu phụ thuộc vào trọng lượng cấu kiện. hay là bạn đã qui đổi ra trọng lượng?
2. Cọc 30x30 được hạ bằng phương pháp ép tĩnh, Pmin =75T, Pmax=120T có thể dùng máy ép cọc P<=150T được không bởi vì mình thấy trong DM kích thước cọc từ 30x30 trở đi đều phải sử dụng máy ép P>150T.
Mình cũng mới tham khảo dự toán phần ép cọc. Mong bạn chỉ giáo!
Bạn thử tham khảo:
1, Thử mã AG.41511 xem thế nào bạn?
2,Ép cọc 30x30 tham khảo Quy định tại mã AC.26xxx, máy ép cọc >150T. Tuy nhiên trong thực tế, Nhà thầu có thể cơ động và còn phụ thuộc biện pháp tổ chức thi công có được Tư vấn GS và Chủ đầu tư chấp nhận hay không? Cái này tùy cơ ứng biến nhé!

cuncon1088
26-07-2011, 09:46 AM
http://www.constructiondpt.hochiminhcity.gov.vn/?.contrac=5&traloi=1&GOPY_ID=6381

Trần anh Dũng
-trananhdung_petrolimex@yahoo.com

27-11-06

Xin cho tôi hỏi khi tính đơn giá dự tóan phần ép và đóng cọc
thì phần khối lượng thanh tóan là phần chôn sâu vào đất hay là chiều dài cọc
theo thiết kế, hiện nay có bảng dự tóan nào hướng dẫn cách tính đơn giá cắt cọc
BTCT không?, đơn giá cẩu lắp vận chuyển cọc? Xin chân thành cám
ơn.

Sở Xây dựng
trả
lời (http://www.giaxaydung.vn/diendan/?.contrac=5&traloi=1&GOPY_ID=6381)

chào ông Trần anh Dũng. Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của ông như
sau : * Khi tính đơn giá dự toán phần ép, đóng cọc, khối lượng thanh toán được
xác định như sau: - Đối với chi phí nhân công và máy thi công được tính theo
chiều dài cọc theo thực tế thi công - là chiều dài cọc ngập đất; phần cọc không
ngập đất chi phí nhân công, máy thi công nhân hệ số 0,75 với đơn gia tương ứng.
- Đối với vật tư được tính theo chiều dài cọc theo thiết kế. * Về đơn giá cẩu
lắp vận chuyển cọc: Trong đơn giá đóng, ép cọc đẫ kể đến việc vận chuyển cọc, do
vậy khi lập dự toán khôg kể đến chi phí của công tác này. * Về đơn giá cắt cọc
BTCT: Đơn vị có thể vận dụng đơn giá phá dỡ kết cấu BTCT đối với loại cấu kiện
tương ứng. trân trọng

A levinhxd và thầy Thế Anh xem xét giùm về cái này, không lẽ bỏ hẳn công tác vận chuyển cọc? hay vận chuyển cọc ở đây là như thế nào?

tranmytien78
27-07-2011, 04:22 PM
Các Bác ơi giúp em nhé
Có 2 định mức là sản xuất bê tông đúc sẳn cọc, cột và định mức bt đúc sẳn cọc cừ.Định mức nào áp đúng cho công tác sản xuất bt đúc sẳn cọc ép hả các Bác, giúp em nhé em cần gấp.

matdep
06-12-2011, 08:50 AM
Sao mình nhập mã AG.41511 vào phần mềm dự toán Escon 2012 thì ko hiện lên công tác.

jindo1991
18-03-2012, 12:32 PM
THế này bạn ạ:
Các công tác "ván khuôn, bê tông cọc, tháp bản mã vv..." là công tác Đúc cọc!
Mà theo định mức, Ép 100m cọc được hao hụt 1m (thành 101m) - Cái này bạn đọc trong DDM1776 chương Cọc nhé!
Như vậy nếu mua cọc thì cần mua 101m cho 100m cần ép! Tự đúc cọc thì cũng cần thì cần tính thêm 1%!
Ngoài ra trong công tác ép cọc còn có 1% cho Vật liệu khác trong ép cọc nhé, cái này cũng được tính vào dự toán mà mọi người hay bị nhầm với 1% kia!
Anh Vinh cho em hỏi là tại sao lại phải nhân với 1% vật liệu khác trong ép cọc ạ? và vật liệu khác là những vật liệu gì à?

levinhxd
18-03-2012, 11:06 PM
Anh Vinh cho em hỏi là tại sao lại phải nhân với 1% vật liệu khác trong ép cọc ạ? và vật liệu khác là những vật liệu gì à?

Để dễ hiểu hơn, bạn tải câu trả lời mình đính kèm ở dưới nhé!
Để ép hay đóng 100m cọc, người ta phải dùng 101m. Với đóng cọc thì tốn thêm 1,5 % VL khác và ép cọc thì con số này là 1%, con số VL Khác tùy theo từng ĐM bạn nhé. Tuy nhiên khi lập dự toán ép cọc, người ta thường bỏ VL cọc ra ngoài dự toán, có nghĩa là để tách riêng thành dự toán đúc cọc hoặc mã hiệu TT (Mua cọc), mà hao hụt theo đm ở trên, là 1% VL cọc tức phải nhân 1,01, còn VL khác cũng phải được tính chứ? Vậy là Mua cọc hay Đúc cọc đều phải tính 1% VL khác!
Xem minh họa ở dưới đây:

levinhxd
18-03-2012, 11:09 PM
chào ông Trần anh Dũng. Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của ông như
sau : * Khi tính đơn giá dự toán phần ép, đóng cọc, khối lượng thanh toán được
xác định như sau: - Đối với chi phí nhân công và máy thi công được tính theo
chiều dài cọc theo thực tế thi công - là chiều dài cọc ngập đất; phần cọc không
ngập đất chi phí nhân công, máy thi công nhân hệ số 0,75 với đơn gia tương ứng.
- Đối với vật tư được tính theo chiều dài cọc theo thiết kế. * Về đơn giá cẩu
lắp vận chuyển cọc: Trong đơn giá đóng, ép cọc đẫ kể đến việc vận chuyển cọc, do
vậy khi lập dự toán khôg kể đến chi phí của công tác này. * Về đơn giá cắt cọc
BTCT: Đơn vị có thể vận dụng đơn giá phá dỡ kết cấu BTCT đối với loại cấu kiện
tương ứng. trân trọng

A levinhxd và thầy Thế Anh xem xét giùm về cái này, không lẽ bỏ hẳn công tác vận chuyển cọc? hay vận chuyển cọc ở đây là như thế nào?

Vận chuyển ở trên có thể Sở XD hiểu là ông TRần Anh DŨng hỏi vận chuyển phần cọc cắt bỏ đi (không được tính), còn trong công tác đúc cọc cần tính phần vận chuyển cọc về công trường. Nếu nhà thầu mua cọc và bên cấp cọc báo giá đến chân công trình (bao gồm vận chuyển, xếp dỡ) thì ko tính thêm chi phí này nữa bạn à!

xjngxjng
12-06-2012, 04:13 PM
"Cảm ơn Levinh và các bạn đã đưa ra và thảo luận đề tài rất hay này. Mình muốn hỏi thêm là căn cứ vào đâu để có thể đưa ra khối lượng ca máy cầu cọc và nhân công bốc xếp cọc.

Khối lượng ca máy cẩu cọc tùy theo chiều dài và kích thước cọc, ở đây nếu là trong dự toán có thể ghi Tạm tính, còn nếu trong thanh toán phải có xác nhận giữa đơn vị thi công và Chủ đầu tư, sau đó ra các biên bản làm việc và quyết định phê duyệt của Chủ đầu tư!
Tổng số đọan cọc là 500 đọan thì suy ra cần
500*0,018*2 = 18 ca cẩu (chú ý có cả cẩu lên và xuống nhé)

Tương tự với nhân công ca cẩu cũng như vậy, tham khảo các định mức có sẵn trong ĐM 1776 về bốc xếp Cấu kiện BT đúc sẵn, sau đó chiết tính ĐM riêng
Ví dụ: Với 1 ca cẩu thì cần 2 công, thợ bậc 3/7
Vậy: 18 ca cẩu thì cần 18*2= 36 công 3/7"

Em chào anh Levinhxd: Trong việc áp mã dự toán về vận chuyển cọc thì em có một vấn đề hỏi anh là: Theo anh Cẩu cọc áp mã theo ag.41511 cần cẩu 10 tấn là 0,018 ca. Nếu áp mã đó để tính vận chuyển em thấy không đúng. Vì mã AG.41511 chỉ đúng với phạm vi công trường.Như vậy công tác này đúng với sản xuất cọc tại công trường <=30m, còn >30m thì nhà thầu lại không. Em mới làm dự toán mong anh chỉ bảo giúp em

levinhxd
12-06-2012, 11:35 PM
Em ch[/B]ào anh Levinhxd: Trong việc áp mã dự toán về vận chuyển cọc thì em có một vấn đề hỏi anh là: Theo anh Cẩu cọc áp mã theo ag.41511 cần cẩu 10 tấn là 0,018 ca. Nếu áp mã đó để tính vận chuyển em thấy không đúng. Vì mã AG.41511 chỉ đúng với phạm vi công trường.Như vậy công tác này đúng với sản xuất cọc tại công trường <=30m, còn >30m thì nhà thầu lại không. Em mới làm dự toán mong anh chỉ bảo giúp em
EM ơi, phần anh nói là vận dụng mã cẩu cọc để xác định chí phí bốc xếp thôi (cẩu cọc lên xe và xếp cọc xuống hiện trường! Còn vận chuyển cọc phải áp dụng bảng cước vận chuyển hàng hóa đường bộ bằng tô tô mà!
Em hình dung: Quá trình vận chuyển cọc gồm:
Bốc xếp cọc lên xe + Chở cọc đi + Bốc xếp cọc xuống hiện trường

hatinh_080885
06-07-2012, 04:55 PM
anh Vinh ơi cho em xin bảng tính chi phí vận chuyển cọc BTCT với. d7.hud3@gmail.com. em cảm ơn anh!

levinhxd
07-07-2012, 04:52 PM
anh Vinh ơi cho em xin bảng tính chi phí vận chuyển cọc BTCT với. d7.hud3@gmail.com. em cảm ơn anh!

Đã lâu anh ko còn bảng tính đó dưới dạng file nữa. Nhưng anh có thể mô tả cách tính thế này để em tự làm:
- Tính KL bê tông theo tấn cọc
- Áp Cách tính theo Cước vận chuyển (Cước 89 hoặc Cước mới nhất của Tỉnh)
- Nếu áp cước 89 phải điều chỉnh cước , cách điều chỉnh theo Nhân công, Máy thi công hoặc Theo nhân công và Giá xăng dầu
Bạn click vào link dưới đây nghiên cứu thêm về cách tính nhé:
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f396/tinh-cuoc-van-chuyen-theo-bang-cuoc-22012.html

hatinh_080885
09-07-2012, 04:11 PM
Anh xem em làm thế này có đúng không ạ. Giờ em mới động vào món cọc nên rất bỡ ngỡ. em đang áp dụng quyết định 3057/QĐ-HUD để tính cho công trình bên Việt Hưng.http://www.mediafire.com/?z9ork2uaqty1c9j. Đây là file em tính.

chichchoe
28-12-2012, 11:33 AM
Như vậy nghĩa là trong công tác đúc cọc (cả BT, VK, T) thì phải lấy khối lượng thiết kế x 1,02. Trong đó có 1% là hao hụt khi đóng cọc còn 1% là hao phí vật liệu khác đúng không anh Levinhxd.
Trước đến giờ e toàn nhân với hệ số 1,01 thôi, thế mà hôm trc lên trên SGTVT HN bị ông thẩm tra cắt mất tiêu. Mà ko cãi lại được mới bực chứ

chichchoe
28-12-2012, 11:39 AM
Với lại trong ĐM có nói, phần hao phí vật liệu khác đã tính đến hao phí vật liệu đệm đầu cọc, chụp đầu cọc. Như vậy phần thép chụp đầu cọc đã được tính trong ĐM rồi, sao lại còn tính riêng một mã khác hả anh

levinhxd
06-01-2013, 10:14 PM
Như vậy nghĩa là trong công tác đúc cọc (cả BT, VK, T) thì phải lấy khối lượng thiết kế x 1,02. Trong đó có 1% là hao hụt khi đóng cọc còn 1% là hao phí vật liệu khác đúng không anh Levinhxd.
Trước đến giờ e toàn nhân với hệ số 1,01 thôi, thế mà hôm trc lên trên SGTVT HN bị ông thẩm tra cắt mất tiêu. Mà ko cãi lại được mới bực chứ
Tính ra 1,01*1,01 = 1,0201 và làm tròn cũng thành 1,02 tuy nhiên người ta dễ hiểu nhầm lắm
Khi tính toán đúc cọc, sẽ nhân 1,01 (tính luôn phần hao hụt khi ép cọc vào)
Thêm 1% VL khác nữa thường được tính vào cuối (Tổng hợp thành một dòng riêng) hoặc nhân vào đơn giá các mã cũng được, nhưng nhân như thế thì là 1,01*1,01 chứ ko viết 1,02!

thoan_thuy
01-02-2013, 09:05 AM

- Trong định mức ép cọc có vật liệu khác 1%, không liên quan gì đến 1% hao hụt khi ép cọc cả.
- Khi ép 100m cọc, trong định mức cần 101m. Vì có 101m cọc là ép xuống được 101m, đoạn nào hỏng thì bỏ, làm sao có hao hụt được. Vấn đề là chiều dài ép không tính đoạn mũi, cho nên 100m cọc là toàn bộ chiều dài thân cọc. Hao hụt 1% ở đây là phần mũi cọc (khoảng 30cm). Khi đúc các bác đã tính khối lượng phần mũi này rồi thì làm sao có thêm 1% khi đúc nữa.
Khi xây dựng định mức, ngầm hiểu cọc dài khoảng 30m, đoạn mũi 30cm. Ép 100m phần thân cọc thì cần 101m cọc (cả đoạn mũi) là chuẩn rồi.

crab103
05-03-2013, 11:14 AM
Cho e hỏi một chút: Trong công tác đúc cọc (BT,Vk,CT) thì phải lấy khối lượng thiết kế x1,01.Trong đó 1 % ở đây là hao hụt khi đóng cọc.Vậy thì mình băn khoăn là có quy định hay hướng dẫn nào về như vậy không.Vì nếu không thì khi hỏi thì mình không có căn cứ để trả lời..
Cảm ơn mọi người.

chichchoe
21-03-2013, 03:09 PM
Bạn đọc kỹ lại Định mức đi, căn cứ vào định mức là chuẩn nhất rồi còn j

DutoanGXD
21-03-2013, 10:16 PM
Cho e hỏi một chút: Trong công tác đúc cọc (BT,Vk,CT) thì phải lấy khối lượng thiết kế x1,01.Trong đó 1 % ở đây là hao hụt khi đóng cọc.Vậy thì mình băn khoăn là có quy định hay hướng dẫn nào về như vậy không.Vì nếu không thì khi hỏi thì mình không có căn cứ để trả lời..
Cảm ơn mọi người.
Bạn mở định mức công tác đóng cọc ra (định mức 1776/BXD-VP, chương 3, đóng cọc) sẽ thấy công tác đóng cọc bao gồm vật liệu chính là cọc và vật liệu khác 1% trên giá trị vật liệu chính. Điều đó dẫn đến phép tính lấy khối lượng thiết kế x 1,01.

mal_ht
27-08-2013, 08:49 AM
anh chj cho e hoi cach tinh du toan phan ep coc,tinh the nao ah. coc cua e dai 16m,0,25x0,25

chugiap84
21-09-2013, 11:43 AM
Mình đang làm hồ sơ về cọc mà họ chỉ cho ván khuôn 2 mặt. phải cần những thủ tục nào để tính bổ sung bãi đúc cọc cho bên mình. bạn nào có các tính toán và dự toán phần bãi đúc cọc thì up lên cho mình với. thanks.
Chugiap84@gmail.com
Tell: 0978.001.939

chichchoe
09-10-2013, 10:56 AM
Vậy thì khi làm hồ sơ mời thầu thì khối lượng cọc mời thầu là khối lượng theo thiết kế hay là khối lượng thiết kế x hệ số
Ví dụ như thiết kế là đóng 100m cọc thì khi làm hồ sơ mời thầu khối lượng cọc là 100m hay là 100m x 1,01? Xin các bác giải đáp giúp em với, vì em đang mắc ở chỗ này.
Bên chủ đầu tư họ bảo chỉ chào 100m cọc, còn hệ số thì nhà thầu tính thêm trong đơn giá
Còn nhà thầu thì bảo phải tính trong khối lượng

chichchoe
09-10-2013, 11:10 AM
Vậy thì khi làm hồ sơ mời thầu thì khối lượng cọc mời thầu là khối lượng theo thiết kế hay là khối lượng thiết kế x hệ số
Ví dụ như thiết kế là đóng 100m cọc thì khi làm hồ sơ mời thầu khối lượng cọc là 100m hay là 100m x 1,01? Xin các bác giải đáp giúp em với, vì em đang mắc ở chỗ này.
Bên chủ đầu tư họ bảo chỉ chào 100m cọc, còn hệ số thì nhà thầu tính thêm trong đơn giá
Còn nhà thầu thì bảo phải tính trong khối lượng

hlong171077
15-04-2014, 05:20 PM
Xin chào mọi người, trong dự toán ép cọc các bạn post lên tại sao mục ép cọc âm đơn giá nhân công và máy lại nhân với hệ số 1,05 vậy, mình chưa hiểu mong mọi người giải thích giúp. Thanks!

tuananhcg1
13-05-2014, 10:17 AM
[QUOTE=levinhxd;88919]Trước hết rất cám ơn bạn beck đã có một bài giải chi tiết theo tiên lượng đã cho, qua nghiên cứu file dự toán của bạn, mình có 1 ố ý kiến như sau:
- Phần ván khuôn cọc: khi lập dự toán chưa có quyết định của Chủ đầu tư duyệt phải dùng ván khuôn kim loại thì tốt nhất là tra mã cốp pha gỗ, như thế thì sẽ tránh việc thiệt thòi cho nhà thầu nếu thực tế thi công sau này nhà thầu dùng gỗ làm ván khuôn đúc cọc mà thanh toán lại phải theo ván khuôn thép. (trong thực tế khi nghiệm thu không nói rõ là dùng ván khuôn gì thì cán bộ chạy giá sẽ áp giá theo dự toán thẩm tra)
- Thiếu % vật liệu khác cho ép cọc: Nếu bạn để ý thì trong phần định mức ép cọc có 1% vật liệu khác, tuy nhiên trong đơn giá bạn áp ở trong file dự toán thì không thấy 1% này được tính, thực chất vấn đề này là do đơn giá vật liệu cọc được tính vào phần đúc ở trên, như vậy cần có thêm 1 dòng tính 1% vật liệu khác cho ép cọc này (bổ sung ngay đầu công việc số 7 của bạn)!
- Mã Tạm tính phần chi phí cẩu cọc (mục công việc số 8) của bạn nên thay bằng mã hiệu số thứ tự và tên đơn giá ca máy của tỉnh thành phố, ví dụ, trong file dự toán bạn lập dùng cần trục ô tô sức nâng 10T, số thứ tự máy này là 159 trong quyển đơn giá 17 – TP Hà Nội. Khi đó sẽ được tạm ghi là 159/BGCM17
- Đồng ý việc thêm phần cọc dẫn của bạn

Rất cám ơn và mong mọi người có thêm ý kiến![/QUOTE

Dear các Bác.

Thưa các Bác, em cũng mới học Dự toán, em tra định mức 1776 Phần xây dựng mục AG.11100_Bê tông cọc, cột, cọc cừ_ Phần vật liệu khác là = 0,5%, chứ em không hiểu là 1% ở đâu ạ!
Thứ hai là: khi tính vật liệu theo kích thước hình học thiết kế. Ví dụ: Dài=7m*0,25m*0,25m * hệ số 1,01 là tại sao, em chưa hiểu, mong các bác giải thích dùm cho?

tuananhcg1
13-05-2014, 10:48 AM
Bạn mở định mức công tác đóng cọc ra (định mức 1776/BXD-VP, chương 3, đóng cọc) sẽ thấy công tác đóng cọc bao gồm vật liệu chính là cọc và vật liệu khác 1% trên giá trị vật liệu chính. Điều đó dẫn đến phép tính lấy khối lượng thiết kế x 1,01.

Không có dòng nào nói: Vật liệu khác = 1% trên vật liệu chính cả bạn ạ. Mình chỉ thấy các công tác đóng cọc BTCT thì có 2 dòng mục vật liệu: cọc bê tông = 101m và vật liệu khác 1,5 --> 2%. chấm hết! Mình hiểu là phải tính bằng 101m cọc (= thiết kế 100m*1,01) nhưng cũng chẳng biết giải thích thế nào nữa!

tuananhcg1
13-05-2014, 11:06 AM

Mình nghĩ : liệu có liên quan gì tới định mức hao hụt vữa bê tông tại DM1784_BXD không nhỉ? Bê tông đúc sẵn mức hao hụt 1,5 %?
Mình thực sự chưa hiểu về vấn đề trên, mong các bác chỉ dùm!