PDA

Xem bản đầy đủ : Chủ nhiệm khác chủ trì thiết kế ?



chuotdong
13-04-2009, 09:33 PM
Trong Điều 47-48 của Nghị định 12 tôi thấy có đưa khái niệm năng lực của chủ nhiệm thiết kế và chủ trì thiết kế, tôi không rõ với bằng kỹ sư thì khi nào được làm chủ nhiệm TK khi nào được là chủ trì TK ?
Một người có thể có 2 chứng nhận này được không, dịch sang tiếng Anh là gì

kts hao
13-04-2009, 10:00 PM
Chủ nhiệm thiết kế là người chịu trách nhiệm pháp lý và quản lý, điều phối chuyên môn (thực tế bây giờ cả tài chính nữa) toàn bộ hồ sơ thiết kế của mình, còn chủ trì thiết kế thì chỉ chịu trách nhiệm pháp lý và chuyên môn về bộ môn(như: kiến trúc, kết cấu, điện, nước, hạ tầng...) do mình phụ trách thôi. Để đứng được vị trí này cần có chứng chỉ hành nghề do Bộ Xây dựng(thông qua các sở Xây dựng) cấp theo tinh thần QĐ 15/BXD-QĐ ngày 25/04/2005. Bằng Kỹ sư thì tuỳ theo chuyên ngành đào tạo, kinh nghiệm nghề nghiệp ... mà đc cấp chứng chỉ hành nghề phù hợp. Chứng chỉ Kiến trúc sư chủ nhiệm đồ án(hạng 1-2) thấy Bộ XD cấp một lần (từ thời bác Tấn Vạn còn là Thứ trưởng) mà bây giờ không thấy cấp lại nữa...!

kts hao
14-04-2009, 01:31 AM
Cũng xin nói thêm là một số nước dùng khái niệm công trình sư và tổng công trình sư..Tôi vừa làm với bọn TQ thấy có chức danh này..nó cũng gần tương đương với chủ nhiệm..chủ trì của ta (nhưng nhà nước nó phong) Bên Nga cũng vậy. Trong bản vẽ thường đề theo tiếng Anh: chủ nhiệm là: master, chủ trì là:designes, cũng không chính xác lắm...nhưng vẫn ghi vậy. Chủ nhiệm thiết kế đồ án có thể là chủ trì thiết kế bộ môn theo đúng chứng chỉ hành nghề được cấp!

sythinhbk
14-04-2009, 01:46 PM
nếu như theo các bạn nói thì các chức danh như là: chủ nhiệm lập dự án, chủ nhiệm thiết kế xây dựng công trình, chủ nhiệm khảo sát hay giám đốc tư vấn quản lý dự án như trong nghị định 12 đã nói đến thì nhà nước mình vẫn chưa có một văn bằng hay chứng chỉ nào công nhận thì phải nhỉ! xin ý kiến đóng góp! =D>

chuotdong
20-04-2009, 04:21 PM
nếu như theo các bạn nói thì các chức danh như là: chủ nhiệm lập dự án, chủ nhiệm thiết kế xây dựng công trình, ... như trong nghị định 12 đã nói đến thì nhà nước mình vẫn chưa có một văn bằng hay chứng chỉ nào công nhận thì phải nhỉ! xin ý kiến đóng góp! =D>
Buồn cười nhỉ, chủ trì TK thì có chứng chỉ hành nghề, còn chủ nhiệm thì lại không cần chứng chỉ - nói cách khác làm chủ nhiệm chỉ cần có chứng chỉ chủ trì là được :-w

kts hao
20-04-2009, 05:06 PM
Buồn cười nhỉ, chủ trì TK thì có chứng chỉ hành nghề, còn chủ nhiệm thì lại không cần chứng chỉ - nói cách khác làm chủ nhiệm chỉ cần có chứng chỉ chủ trì là được :-w
Như tôi đã có trao đổi ở trên cách đây 5-7 năm Bộ xây dựng có cấp chứng chỉ :Kiến trúc sư chủ nghiệm đồ án theo hai hạng I và II,để được phép tham gia thiết kế với chức danh: KTS chủ nhiệm đồ án với nhóm dự án tương đương(A,B). Vừa qua tôi có trao đổi với mấy anh bên Vụ Pháp chế BXD thì được biết hiện nay chưa có kế hoạch cấp mới (hoặc cấp lại) loại chứng chỉ này. Chức danh Chủ nhiệm thiết kế tạm hiểu là người có chứng chỉ hành nghề thiết kế phù hợp với nội dung trong Hồ sơ TK và được đơn vị tư vấn giao cho phụ trách chuyên môn trong công việc (theo hợp đồng Tư vấn) với chủ đầu tư(!)

DDPHUONG23
03-03-2010, 11:08 AM
Các bác cho em hỏi: công trình như thế nào (qui mô) thì bắt buộc cần chức danh chủ trì thiết kế, chủ nhiệm. Theo văn bản nào quy định vậy?
Thanks!

Nguyễn Minh Hiến
01-09-2010, 03:54 PM
Chứng chỉ chủ nhiệm bây giờ được thay thế bằng chứng chỉ hành nghề của từng bộ môn. Trong khung tên bản vẽ không cần ông chủ nhiệm nữa. Em vừa làm một số dự án có vốn ngân sách Tp.HCM, Sở XD cũng không yêu cầu chủ nhiệm

tuananhce03
01-09-2010, 04:21 PM
Trong Điều 47-48 của Nghị định 12 tôi thấy có đưa khái niệm năng lực của chủ nhiệm thiết kế và chủ trì thiết kế, tôi không rõ với bằng kỹ sư thì khi nào được làm chủ nhiệm TK khi nào được là chủ trì TK ?
Một người có thể có 2 chứng nhận này được không, dịch sang tiếng Anh là gì
Mình có một bộ bản vẽ song ngữ của Winter Group:
CHỦ NHIỆM được ghi là: MAJOR ARCHITECT
CHỦ TRÌ KIẾN TRÚC : ARCHITECTURAL CHIEF ARCHITECT
CHỦ TRÌ KẾT CẦU: STRUCTURAL CHIEF ENGINEER
CHỦ TRÌ CƠ ĐIỆN: M&E CHIEF ENGINEER
QUẢN LÝ KỸ THUẬT: TECHNICAL MANAGER

longnapo
02-11-2010, 07:53 PM
cảm ơn các bạn những thông tin trao đổi rất hay
Mình thuộc trường hợp cấp chứng chỉ Kiến trúc sư chủ nhiệm đồ án hạng 2, cấp năm 1994 _ đến 1999 hết hạn, nhưng đến nay là 2010 rồi mà không biết còn giá trị nữa không? vì từ đó đến nay mình vẫn dùng như thường. Giờ nên làm thế nào , mình ở Hà Tĩnh không nắm rõ được nhiều thông tin, giờ nên vào Sở XD Hà Tĩnh làm lại bằng chủ trì hay nên để vậy, nếu để vậy thì ký tá có tính hiệu lực không ? và muốn làm chủ nhiệm đồ án thì phải làm như thế nào.
Mong mọi người tư vấn giùm mình!
Cảm ơn nhiều !

tnt269
22-12-2010, 09:10 PM
Chứng chỉ chủ nhiệm bây giờ được thay thế bằng chứng chỉ hành nghề của từng bộ môn. Trong khung tên bản vẽ không cần ông chủ nhiệm nữa. Em vừa làm một số dự án có vốn ngân sách Tp.HCM, Sở XD cũng không yêu cầu chủ nhiệm


Trong bản vẽ thường có người Chủ Nhiệm, người Thiết Kế, người Quản Lý Chất Lượng, vậy trách nhiệm pháp lý của từng người như thế nào ? Cảm ơn bạn nhiều.

tnt269
22-12-2010, 09:12 PM
Các bạn cho mình hỏi: Trong 1 bản vẽ thường có Chủ Nhiệm, Thiết Kế, Quản Lý Chất Lượng. Vậy trách nhiệm pháp lý của từng người như thế nào? Cảm ơn các bạn.

ManU
23-12-2010, 09:27 AM
Các bạn cho mình hỏi: Trong 1 bản vẽ thường có Chủ Nhiệm, Thiết Kế, Quản Lý Chất Lượng. Vậy trách nhiệm pháp lý của từng người như thế nào? Cảm ơn các bạn.
Chức danh Chủ nhiệm để chỉ người chịu trách nhiệm chung toàn đồ án thiết kế. Nghĩa là nếu có bất cứ vấn đề gì với hồ sơ thiết kế thì anh Chủ nhiệm là người đầu tiên phải chịu trách nhiệm. Có thể liên tưởng vị trí này với Giám đốc trong công ty. Chính vì thế không có chứng chỉ riêng cho chức danh Chủ nhiệm, nhưng tối thiểu phải có chứng chỉ hành nghề của một trong các bộ môn của đồ án thiết kế mới được.
Chức danh Chủ trì thiết kế để chỉ người đứng đầu nhóm thiết kế một bộ môn nhất định (v/d: kết cấu, kiến trúc, điện, nước,...), quản lý và chịu trách nhiệm nội dung thiết kế của bộ môn mình. Người này cần có chứng chỉ hành nghề mới được. Có thể liên tưởng vị trí này với trưởng phòng ban trong công ty.
Chức danh quản lý chất lượng để chỉ người được giao nhiệm vụ quản lý chất lượng đồ án thiết kế trong hệ thống quản lý chất lượng của công ty thiết kế. Chức danh này vì vậy chỉ có nếu trong hệ thống quản lý của công ty yêu cầu như vậy. Và đây thường là người có nhiều kinh nghiệm, đã từng kinh qua nhiều dự án. Người này là chốt kiểm tra cuối cùng về mặt kỹ thuật của đồ án thiết kế trước khi trình ký lãnh đạo công ty và xuất bản hồ sơ thiết kế. Có thể liên tưởng vị trí này với Phòng kế hoạch- kỹ thuật của một công ty. Tuy nhiên về mặt pháp lý thì chức danh này trách nhiệm ít hơn nhiều so với chủ nhiệm đồ án, thường chỉ có trách nhiệm về nội bộ trong công ty trừ trường hợp quy chế của công ty có quy định rõ.
Một vài ý kiến trao đổi, nếu bạn nào có thông tin chính xác hơn mong bạn cùng góp ý!

lama77
10-11-2011, 12:08 AM
Ý kiến tranh luận của các bác rất hữu ích, em cũng có một thắt mắc cần sự giải đáp của các bác: Với những công trình nào (cấp công trình và tổng mức đầu tư) thì không cần đến chủ trì thiết kế? Vì những công trình nhỏ tý tẹo cũng phải có chủ trì thiết kế ký sao? Thế thì hơi vô lý!

bảo trung
30-05-2012, 10:15 AM
Có văn bản nào định nghĩa rõ ràng về: 1. chủ nhiệm dự án, 2. chủ nhiệm thiết kế, 3. chủ trì thiết kế không các bác? Chứ để mỗi người tự hiểu thì thật là nguy.
Chủ nhiệm thiết kế khác chủ trì thiết kế ở chỗ nào ạ? Bác nào biết trả lời giúp, có refer đến văn bản cụ thể càng tốt ạ.
Xin cám ơn.

naat
30-05-2012, 02:42 PM
Ý kiến tranh luận của các bác rất hữu ích, em cũng có một thắt mắc cần sự giải đáp của các bác: Với những công trình nào (cấp công trình và tổng mức đầu tư) thì không cần đến chủ trì thiết kế? Vì những công trình nhỏ tý tẹo cũng phải có chủ trì thiết kế ký sao? Thế thì hơi vô lý!
Nhỏ hay to thì theo tôi không liên quan đến việc có hay không có chủ trì. Các quy định trên là để đảm bảo chất lượng thiết kế.

tranhaiduongvc11
30-05-2012, 04:27 PM
Có văn bản nào định nghĩa rõ ràng về: 1. chủ nhiệm dự án, 2. chủ nhiệm thiết kế, 3. chủ trì thiết kế không các bác? Chứ để mỗi người tự hiểu thì thật là nguy.
Chủ nhiệm thiết kế khác chủ trì thiết kế ở chỗ nào ạ? Bác nào biết trả lời giúp, có refer đến văn bản cụ thể càng tốt ạ.
Xin cám ơn.
Hic, các chức danh này thì chắc chắn là khác nhau rồi, phân ra để nói rõ vai trò và trách nhiệm của từng vị trí trong công tác quản lý thiết kế hay dự án hay quản lý chất lượng như anh naat nói thôi

caravan
17-08-2012, 10:12 AM
Ý kiến tranh luận của các bác rất hữu ích, em cũng có một thắt mắc cần sự giải đáp của các bác: Với những công trình nào (cấp công trình và tổng mức đầu tư) thì không cần đến chủ trì thiết kế? Vì những công trình nhỏ tý tẹo cũng phải có chủ trì thiết kế ký sao? Thế thì hơi vô lý!


Điều 15. NĐ 209/2004
"1. Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình phải có kích cỡ, tỷ lệ, khung tên và được thể hiện theo các tiêu chuẩn xây dựng. Trong khung tên từng bản vẽ phải có tên, chữ ký của người trực tiếp thiết kế, chủ trì thiết kế, chủ nhiệm thiết kế, người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thiết kế và dấu của nhà thầu thiết kế xây dựng công trình, trừ trường hợp nhà thầu thiết kế là cá nhân hành nghề độc lập. ..."

Câu trả lời cho bạn đây.